Anh em đọc sách giấy hay máy đọc sách?

Didu
10/11/2018 4:16Phản hồi: 482
482 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tommyadw
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chia sẻ một cách thật lòng. Ai cảm thấy nhột thì mình xin lỗi trước. Nhưng mình nghĩ, việc đọc sách không phải vấn đề ở chuyện đọc sách điện tử hay đọc sách giấy, mà là từ việc đọc sách để làm gì. Mình đọc sách là vì nội dung của sách, không phải hình thức của sách.

Nên việc đọc bằng sách giấy hay sách điện tử, không quan trọng. Còn những tư tưởng kiểu: "Cầm sách giấy có cảm giác hơn" hay "Sách điện tử thua sách giấy" bla..bla. Đối với mình, thực sự mà nói thì rất là buồn cười.

Không nên đọc một cuốn sách chỉ vì cái bìa, cái tựa. Càng không nên so sánh chuyện đọc sách giấy hay sách điện tử.

Đọc sách, là vì kiến thức, không phải vì hình thức.
@tommyadw Đồng ý với bác, vì thế nên mình quan tâm nó tiện là được, vì vậy cứ điện thoại mà phang (đối với mình), lúc nào muốn cũng có thể đọc được mà không cần mang vác nhiều, trưa nghỉ tý thì lôi ra đọc cho đỡ chán.
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@tommyadw Cũng ăn cơm, nhưng ngồi nhà hàng 5 sao cảm giác nó khác, ngồi nhà ăn cơm rau với ba mẹ nó lại khác. Cũng là ăn cho no thôi mà tại sao hình thức lại “ quan trọng “ . Cuộc đời muôn màu muôn sắc như vậy mới hứng thú chứ. Thêm nữa là đọc sách ngoài vì kiến thức , còn có thể vì sở thích, thư giản, giết thời gian .... Khi đọc nhiều sách, nhiều thể loại rồi thì đáng lẻ bạn sẽ không phát biểu như vậy nữa, vì bạn là bạn, tôi là tôi, ABC là XYZ . Thế méo nào giống nhau được
@tommyadw Chúc mừng bác đã quán triệt tinh thần đọc sách. Tuy nhiên có cái thứ gọi là thói quen lâu ngày trở thành sự yêu thích, hoặc là cái gọi là trải nghiệm người dùng ấy bác ợ.
longakka
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bienlyber Người đọc nhiều mới bỏ qua hình thức chứ nhỉ, tùy vào mục đích bạn ơi. Đọc vì cần thiết nội dung hay đọc vì thích ôm cuốn sách cũng khác nhau. Thực tế có ko ít người chơi sách mua tán loạn nhưng đọc ko mấy, như thế thì ko ưa kindle là đương nhiên.

Cùng 1 món rau ăn ở đâu thì nó vẫn là rau, bạn thích ăn ở nhà hàng 5 sao vì bạn thích những dịch vụ phụ của nó chứ ko phải chính món rau đó. Với người thích rau thực sự thì họ quan tâm rau có ngon ko chứ ko phải cái đĩa đẹp như thế nào.
VietAnhGt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc sách giấy ngoài ra có 1 điều này cũng khá hay. Đó là khi đọc xong 1 quyển sách, nhìn vào nó mình sẽ có đc cảm giác vừa hoàn thành đc 1 điều, 1 việc 😁 Sách điện tử thì cảm giác đó ko có bằng sách giấy :D
Đã có kindle nhưng ít đọc hơn sách giấy, có lẽ em thích thú kiểu truyền thống hơn ;)
Ra ngoài đọc trên Kindle, ở nhà đọc sách giấy, mục đích là để cho noi theo hình thành thói quen.
Chưa bao giờ dùng máy đọc sách vì vẫn thích kiểu đọc sách truyền thống vừa nhâm nhi cốc cà phê vừa đọc sách
Lâu lắm ko đọc sách, mình quen tra google cái cần thiết thôi. Đọc tắt đọc nhanh, trước đi học đọc quyển sách 30 phút là hết quyển.
@bomduc thế thì nội dung nắm được bao nhiêu?, đọc sách chủ yếu đọc, phân tích và cảm nhận chứ ai lại đọc lướt
Đọc trên điện thoại cho tiện, khỏi phải mua thêm thiết bị
@kenshitran1986 nhìn lâu vào màn hình điện thoại có hại cho mắt, các thiết bị đọc sách họ tối ưu để không gây hại cho mắt rồi
mmth88
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thích đọc trên Kindle hơn 😃 đang muốn tìm mua e máy đọc sách nhưng kẹt quá 😔(
mrkuking09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sách giấy cầm trên tay. Thơm mùi giấy. Lúc nào cũng thú vị hơn. Tuy nhiên sách điện tử cũng rất tiện dụng với rất nhiều đầu sách. Thích hợp cho việc thường xuyên di chuyển và đọc sách trong thời gian có thể rãnh rỗi.
duoctran1004
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác toàn dùng Kindle Oasis 1 ạ hihi
Bibox 2 để đọc sách tiếng Việt bản quyền, Kindle PPW Manga để nhặt nhạnh ebook trên mạng hoặc đọc kho của Amazon. 1 Combo chất lượng
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
Đọc 1 cuốn theo 2 định dạng kaka, thư viện có cuốn nào hay thì đọc, đọc xong kiếm file Mobi chép kindle, đi làm thì lo smp ra đọc kaka
Rất tiện và đã. Đang dùng voyage nhưng vẫn ghiền Oasis.
Ps: Bản 3G của kindle có thể dùng worldwide. http://client0.cellmaps.com/viewer.html?cov=1.
Vietnam mình chỉ hiển 2G nhưng vẫn có sóng 3G bình thường nhé.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@phucnguyen.2411 3g free ah bác ?
@bkb_ct free cho mạng xã hỗi goodread và post status tw and fb. Quan trong nhất là dùng để syn sách với amz document, rất tiện 😁
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@phucnguyen.2411 Ngon quá sang năm phải nâng cấp chống nc với 3g này mới đc kaka
@phucnguyen.2411 lên đời oasis thì để lại voyage giá rẻ cho em nhé bác. Bf đến nơi rồi, lên đời thôi bác
deinvicta
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sách giấy.
Trước mình có dùng Kindle PPW.
Lý do: Mình thường đọc từ mục lục để nắm bố cục sách. Điều này mình thấy nhà xuất bản làm tốt với sách giấy, còn trên kindle màn hình bé quá, ko thể hiện rõ. Làm cho mình nhiều lúc bố rối.
Trước mình hay dùng kindle để đọc truyện, thấy tiện, nhưng sau này ít đọc thể loại đó.
@deinvicta bác còn kindle không hay đã bán rồi 😃
deinvicta
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Minh TNK Mình chuyển nhượng cho chị gái rồi bạn.
killpeople
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kindle tiện thật nhưng vẻ đẹp của sách giấy là không thể so sánh được. Bác nào yêu sách chắc chắn hiểu, sách giấy có khác gì đồ trang sức mấy đâu 😁
_ Chơi điện thoại và laptop ạ, sách giấy đọc sướng nhưng mang đi không tiện, kindle hay các máy đọc sách tốn tiền quá nên thôi. Tiếp là em đọc toàn tài liệu tiếng anh và sách "ebook" không có bản quyền nên chơi lầy vậy 😁
cằm sách đọc cho người ta thấy tri thức. cằm máy đọc sách tưởng đọc báo hay chơi game. nói chơi thôi chứ mình vẫn thích đọc sách giấy hơn.nhưng cũng muốn đọc sách điện tử vì tiện lợi nhưng mình không đọc đc ở những chổ đông người.
trankhai.it
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đọc sách giấy vì thích mùi thơm của sách mới 😃
Họ làm sách điện tử như thế nào vậy các bác ?, thuê người gõ bàn phím cho hết cuốn sách rồi bán trên amazon hay sao nhỉ?
@Tminh3232 phải gõ thôi 😁, hoặc dựa vào ông tác giả, đa phần tác giả thời nay đều sáng tác trên máy tính hết rôi, mua bản quyền thì xin ông đấy file word rồi in ra hoặc xuất ra các file khác làm ebook :D (em đoán thế :D)
tethien
CAO CẤP
5 năm
@Tminh3232 Đường nào thì muốn xuất bản sách thì bên nhà xuất bản cũng phải có file mềm rồi mới gửi qua nhà in mà. Sách điện tử thì từ file mềm xuất qua dạng điện tử thôi.
@Nguyễn Tùng Dương Bậy bác 😆, cái bản ông tác giả gõ hay viết đều là phôi thôi, biên tập viên về còn phải ngồi dàn trang, xếp chữ lại nữa bác ợ. Sách ebook lậu là mấy bạn tình nguyện viên bỏ công đánh cho a e mình coi đó.
Phiết CN
TÍCH CỰC
5 năm
Đang đọc ô long viện linh vật sống trên oasis rất nghiện luôn.
@vanphiet bác dùng oa1 hay oa2 thế
Phiết CN
TÍCH CỰC
5 năm
@Minh TNK của mình oa2 32gb

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119