Anh em nhớ dùng tính năng tự gợi ý mật khẩu trên iOS, không phải nghĩ và nhớ mật khẩu nữa

Didu
21/8/2019 9:14Phản hồi: 198
Anh em nhớ dùng tính năng tự gợi ý mật khẩu trên iOS, không phải nghĩ và nhớ mật khẩu nữa
Kể từ iOS 12, iPhone sẽ gợi ý một mật khẩu rất phức tạp, bảo mật cao khi anh em tạo một tài khoản mới từ ứng dụng hoặc từ trang web. Apple có nói một vài dịch vụ, trang web hỗ trợ sẽ có tính năng này nhưng mình thấy hầu như ở mọi trang web mà yêu cầu có tài khoản thì đều dùng được. Tính năng này sẽ kết hợp với tự điền mật khẩu (autofill) để cho anh em trong hệ sinh thái Apple một trải nghiệm rất tuyệt vời, đơn giản, chẳng cần quan tâm tới mật khẩu mà vẫn bảo mật tối đa.

Ý tưởng của việc này rất đơn giản, anh em không phải nghĩ ra một mật khẩu mới khi tạo tài khoản bất kỳ và không phải nhớ nó trong đầu, bởi nó sẽ được lưu bảo mật trong iCloud. Việc dùng cùng một mật khẩu cho mọi dịch vụ, mọi tài khoản là rất nguy hiểm, không khuyến cáo làm như vậy. Hơn nữa, hiện nay nhiều dịch vụ, trang web bắt chúng ta phải nghĩ ra một mật khẩu đủ mạnh, ví dụ bao gồm cả số, ký tự, ký tự đặc biệt, chữ viết hoa... nó rất phức tạp và mình thấy nhiều người gặp khó khăn trong việc nghĩ ra một mật khẩu đáp ứng các điều kiện đó.
  • Ở màn hình tạo tài khoản, mình lấy ví dụ đang tạo tài khoản cho Tinhte.vn, anh em cứ nhập thông tin như bình thường (ví dụ tên đăng nhập, email, họ tên...).
  • Tính năng gợi ý và tạo mật khẩu mới hỗ trợ cả iPad, máy Mac và iPhone, từ ứng dụng hoặc nền web dùng Safari.
  • Khi tới bước chọn mật khẩu, hệ thống sẽ tự động đưa ra một mật khẩu ngẫu nhiên gồm cả số, ký tự, ký tự đặc biệt và chữ viết hoa như hình minh họa bên dưới. Do nó là mật khẩu tự tạo và rất bảo mật nên cũng rất khó nhớ, anh em không phải lo, iCloud Keychain cũng sẽ nhớ mật khẩu này cho chúng ta. Thường thì mật khẩu gồm 20 ký tự, được hầu hết các dịch vụ, trang web chấp nhận.
Screen Shot 2019-08-21 at 5.51.26 PM.png
  • Nếu đồng ý với mật khẩu gợi ý thì anh em có thể tới bước tiếp theo, còn không thì click vào dòng mật khẩu đó, sẽ có 2 tùy chọn vẫn dùng mật khẩu đó (Use Strong Password) hoặc không dùng (Don't Use) vốn sẽ cho chúng ta tự nhập mật khẩu mong muốn.
Screen Shot 2019-08-21 at 5.54.59 PM.png
Xong, iCloud Keychain khi này sẽ nhớ mật khẩu đó, lần tới cần đăng nhập thì tính năng tự điền sẽ giúp chúng ta, chỉ cần nhập mật khẩu (máy Mac không Touch ID), nhập vân tay (iPhone cũ, Mac có Touch ID) hoặc nhìn vào máy (Face ID cho iPhone, iPad).

Có một vấn đề nếu anh em không dùng các thiết bị chung hệ sinh thái, ví dụ dùng điện thoại Android chẳng hạn. Khi này, nếu đăng nhập thì buộc phải nhập mật khẩu đó bằng tay. Để xem mật khẩu:
  • Từ iPad, iPhone vào Settings-->Passwords & Accounts-->Website & App Passwords hoặc đơn giản nói Hey Siri, show me my passwords.
  • Từ Mac, vào Safari-->Preferences (hoặc Cmd + ,)-->Passwords.
Screen Shot 2019-08-21 at 6.04.33 PM.png
Dấu tam giác vàng ở bên phải là báo hiệu mình dùng chung mật khẩu cho các trang web và là điều không tốt, cần thay đổi.
Chúc anh em vui vẻ, không phải nhớ mật khẩu nữa và dùng mật khẩu một cách bảo mật, an toàn.
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Tính năng hay nè
@vvt03hp Ng khác nghịch máy cũng lo phết
@xloopdoggy có auto fill qua Google account mà, bất kể app hay web đểu đc. thậm chí mấy dt như Samsung(ss pass), HW, HTC cũng có autofill luôn nha
mog
TÍCH CỰC
5 năm
@xloopdoggy Chrome chỉ gen pass cho web. Còn app trên android là Google Smart Lock, nó sync với Chrome luôn, gen pass cho các app khác.
Samsung thì cũng có samsung Pass
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Apple có cái samsung pass như bên samsung thì tốt. Nhập pass bằng faceid luôn
tpv1988
TÍCH CỰC
5 năm
@tung2810 Thì từ ios 12 đến giờ đều điền pass bằng faceid mà bạn 😃
@tung2810 Sam cho nhập pass bằng faceid lun hả bạn, trước giờ toàn xài vân tay
@tung2810 Samsung pass khá ngon lưu hết các mật khẩu
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@Uthuong050713 Samsung thì chơi mống mắt
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Apple luôn đi đầu về bảo mật, iOS vốn dĩ đã mạnh về bảo mật rồi giờ thêm chức năng này nữa thì càng bảo mật hơn nữa, còn dùng Android thì phải làm quen với việc bị theo dõi, thu thập dữ liệu
@toolkit Nói như bác chắc ônng nào dùng android cũng lộ hết thông tin à? IOS cứ mở bootloader như bên android đi rồi cài ngoài app ngoài xem có bảo mật ko 😆. Ko mở còn bị JB ầm ầm kia kìa 😃). Quan trọng là người dùng thôi
@toolkit Có tờ lâu giờ mới tung hô à bạn
@toolkit Mình xài android sợ biết đâu nó đồng bộ qua máy tính lại lòi ra như ông Thầy giáo kia. Mua sung mà ko dám chuyển nhà. Hihi.
@toolkit uh không bị theo dõi đâu ha, muốn không bị theo dõi thì đừng vào mạng. an toàn nhưng 1 tin nhắn vô cái là treo luôn máy. 😁. bảo mật mà google phải thông báo quá trời lỗ hỗng chứ apple còn chưa phát hiện được đấy an toàn lắm đấy. Tính năng này sung và android có từ lâu giờ táo mới có thì lạc hậu rồi.
Em thấy việc làm này nó hay ho đấy chứ. 😆 Mặc dù nếu ko dùng ios hay mac thì sẽ ko bao h biết pass là gì luôn
@cutruong789 Ko hay lắm nếu hay thay đổi hoặc dùng pc là phiền phức
Doramon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ios thật là nhiều tính năng tiện lợi
lelanp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Florentino Sheep cuồng có thông não cỡ nào thì nó vẫn không tâm phục khẩu phục đâu, giống như là con chiên luôn trung thành với tôn giáo vậy.
@Florentino Méo hiểu sao b có đủ kiên nhẫn để cãi nhau vs nó nhể 😆))
Doramon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Florentino Android giá rẻ tác vụ bt cũng lag nha b. Mình đã từng dùng cho nên mới bt
Florentino
TÍCH CỰC
5 năm
@Doramon Vẫn cố gắng thể hiện sự nguy hiểm hả bạn 😃
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
Kết nhất cái này trên iOS, có lẽ sẽ chuyển qua từ Android vì cái này
@bhuubao Mỗi ss nó có cài này từ 5 thập kỉ chứ thế giới androi cifn lại hình như méo có đâu
@bhuubao Bất tiện ấy mình ko dùng vì còn dùng cả pc nữa
có cai này sao mình ko biết 😁
không chơi 😁 kaka
Chức năng này dùng suốt trên macbook, còn ip với ipad thì giá cao quá nên đành chia tay em nó vậy 😔
ThTrà
TÍCH CỰC
5 năm
Không bao giờ dùng tính năng này, đơn giản là không thể nhớ nỗi, đâu phải chỉ log on mỗi idevices
@ThTrà ????
có thể chọn mật khẩu mặc định hoặc xem lại mật khẩu ở setting
@tuan9945 Đăng nhập trên pc xem xong đánh mỏi tay à bác
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@ThTrà Rồi khi ko muốn dùng ios nữa là chết dở luôn. Apple nó bẫy kinh thật.
KMIL307
TÍCH CỰC
5 năm
@ThTrà Mình cũng chưa từng dùng cái này vì sẽ có lúc cần đăng nhập trên windows nữa, đến lúc đấy mới thấy "ngu người" :eek:
@KMIL307 cái bẫy trói người dùng với hệ sinh thái idevices rõ ràng mà nhiều người k nhìn ra ghê bác ạ
agneskrivers
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn dùng tính năng này
Có luôn. H mới biết
@TheLordOfTheShell Chúc mừng bác đã tìm ra
Thế là apppass như sspass rồi

Thậm chí cái sspass này còn ko tồn tại app trên đt luôn, khi muốn nhảy vào thì người bt sẽ ko biết app nằm đâu mặc dù có nhìn thấy cũng ko qua đc pass của chính cái app
Screenshot_20190821-231251_Samsung Pass.jpg
@TYA Samsung có sspass lưu tiện lợi
lelanp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TYA Đáng tiếc là không có mac app, chrome ext
@TYA ss pass hay nhất luôn nha, tắt chức năng hiện trên màn nó ẩn luôn và khi đang nhập cái gì nó hiện lên như ma 😁. và lưu bao nhiêu pass bao nhiêu trăng thoải mái, cứ đang nhập là nó tự động điền vào và mở bằng mống mắt lên ngay.
duonghpy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tự nhiên phải ấn thêm “sử dụng mk của riêng tôi” phiền phức, theo mình mật khẩu của mình thì phải tự mình nhớ tránh phiền phức, chứ bảo mật 2 lớp còn lo gì bị hack mk
Giả sử bạn đang đi chơi và mất đt, bạn cần tìm lại đt gấp chả lẽ chạy về nhà lấy ipad or mb để tìm, trường hợp xấu không có thiết bị thứ 2 không lẽ chờ làm lại sim?
trungking
TÍCH CỰC
5 năm
Tiện thì tiện nhưng đến lúc cần đăng nhập vài máy tính phải lọ mọ lên icloud, đang nhập icloud, lấy password về dán vào trang đăng nhập :|
@trungking Hơi phiền nếu ko sử dụng chung hệ sinh thái
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Chuẩn luôn dùng chung idevice hết thì quá tiện. Mình thấy samsung pass cũng có chức năng tự điền mk, nhưng mà ko yên tâm lắm về bảo mật của nó
@Giáo Vũ bảo mật của nó lưu vào ss cloud và khi mở nó dùng mống mắt hoặc vân tay mà ko yên tâm hả bạn. Đến nỗi mấy cái app ngân hàng nó tín nhiệm samsung pay rồi còn lo bò trắng răng. tôi dùng mấy năm nay có mất gì đâu. Cứ cảm giác không, trong khi ios cũng có bảo mật đâu, vẫn có lỗ hổng và thằng google chính là thăng tìm ra và thông báo chứ apple chả biết.
Chả dại đến lúc cần đn ở máy khác không cùng hệ sinh thái thì tạch à. Tài khoản nào quan trọng thì bật bảo mật 2 lớp là đủ an toàn rồi.
@sieu_nhan Dùng Bitwarden bác ạ 😆) vẫn lợi Auto Fill của iOS mà đa nền tảng 😃
@sieu_nhan Chuẩn bác mình thử sài 1 lần sau đó phải bỏ
@sieu_nhan Bảo mật 2 lớp là quá ổn rồi, như này lúc ng khác mượn máy hay đăng nhập ở pc or android dễ lẫn mk
@Manhtoan112 mấy cái này dùng mật khẩu mình tự đặt thôi, dùng sam sung pass là ngon nhất nhưng nếu đăng nhập bằng máy khác hệ thì lấy pass mình lưu ra nhập 😁. vẫn ok Nhưng riêng dùng với máy sam thì cực ngon vì nó rất nhanh và tiện, bất cứ trang nào hễ có đăng nhập là nó hỏi dùng ss pass không? nếu dùng thì lần sau chả thèm nhớ mật khẩu nữa làm gì.
Sao nó out tài khoản hoài vậy anh
Thằng nào lớ ngớ, web NH cũng nhờ vả "iphone ơi mày lưu hộ tao" là vỡ mõm.
Còn login tinhte thì có vẹo gì, thằng nào log kệ cha nó
@TYA app ngân hàng ví dụ Đông Á bank nó không cho dùng vân tay mà chỉ cho nhập pass thôi. Dùng samsung pass cho nó khi đăng nhập vào chỉ cần tích vào ô đang nhập thì sam sung pass nó hiện ra mống mắt, nhìn vô là nó mở ngay rất tiện, chứ nhớ pass nhập vô thì mệt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019