#Tet20: Anh em nhớ vệ sinh robot hút bụi sau một thời gian sử dụng

Duy Luân
23/6/2019 14:40Phản hồi: 233
#Tet20: Anh em nhớ vệ sinh robot hút bụi sau một thời gian sử dụng
Mình đang xài con robot hút bụi Xiaomi Gen 2, và mình nghĩ điều này cũng áp dụng cho mọi robut hút bụi tự động: sau một thời gian sử dụng, bạn nên làm vệ sinh nó cho sạch sẽ, tránh kéo bụi thêm trong quá trình robot hoạt động và cũng để giữ cho không khí trong nhà sạch hơn. Bạn cũng nên thay thế các phụ tùng như lưới lọc, chổi quét, chổi lùa bụi... để đảm bảo con robot luôn sạch.

Đây là mấy món đồ mà mình vừa mua để thay cho con robot nhà mình.

Mỗi thứ trong này là 169.000 đồng, mua ở cửa hàng chính hãng của Xiaomi trên quận 2. Riêng cái chổi lùa gắn vào góc của robot chỉ 99.000 đồng. Mua đống này xài được tầm 6 tháng - 7 tháng.

Đây, đống đó sẽ được thay vào bên dưới của robot, còn lưới lọc không khí thì ở trên hộc đựng bụi (bình thường cũng đã phải gỡ lưới lọc ra để giặt sạch, phơi khô rồi).

Trong hình trên bạn có thể thấy rằng giẻ lau của mình đã đen thui rồi, đó là do mình đã xài con robot này được nhiều tháng, ngoài ra còn có một anh bạn trước đó dùng nữa nên dơ. Hết hôm nay mình sẽ thay miếng giẻ cho nó (Xiaomi có bán kèm 2 miếng giẻ khi mua máy).

Cái mình thích ở con robot Xiaomi đó là mọi chỗ có thể gỡ ra để vệ sinh đều được đánh dấu bằng mũi tên màu cam, nhìn vào cực kì dễ hiểu và chỉ cần nhìn thôi cũng đã biết cách tháo lắp. Mọi thứ đều có ngàm sẵn hết, chỉ cần bóp vào là nó mở ra. Tương tự cho việc thay hộp đựng bụi và tháo lắp lưới lọc không khí.

Đây là chổi hút bụi, nó sẽ giúp đưa bụi vào khay đựng, và khu vực này cũng cần làm vệ sinh tầm 1 tuần / lần để tránh đóng bụi bên trên. Cách vệ sinh rất dễ, chỉ cần lấy một miếng giẻ thấm nước là có thể lau chùi hộc này sạch sẽ. Riêng cái chổi cam thì khoảng 6 tháng bạn mới phải thay nếu nó bị tưa hoặc rách, còn nếu nó không bị gì thì cứ để mà dùng.

Lưu ý: đi kèm theo robot hút bụi cũng như bán kèm chổi cam luôn có một con dao màu trắng, nó sẽ giúp bạn cắt tóc cuốn vào các chổi của robot dễ dàng. Cái đó hãng cho không phải là thừa đâu 😁
233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangvnb
TÍCH CỰC
5 năm
Duy Luân xem giúp mình nếu mua thì có lên mua loại robot có chức năng lau nhà không hay chỉ cần hút bụi là được.
hoangvnb
TÍCH CỰC
5 năm
@cvn Thx bác
@njsha0rchn Bạn mua thì chọn loại nào có phân phối chính hãng ở vn á nha bạn. Mình mua con deebot hàng xách tay nhật xong giờ chai pin ko biết phải thay pin ở đâu. Mấy con robot củ lìn này dùng 1 năm là pin tụt từ 1 tiếng rưỡi xuống còn 20p!
PTTL792012
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nono9x Chụp pin đây mình chỉ
kida7
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nono9x dùng hơn 1 năm mà robot vẫn lau đều, gen 2 nhé bác. Khéo bác mua hàng trưng bày nên pin hẻo, hoặc cũng có thể do dòng deebot pin hẻo sẵn rồi... :v hoặc mấy con lau ko có điều hướng nó chạy loăng quăng tốn thời gian nên lau tốn pin...
Apollon
TÍCH CỰC
5 năm
Mình từng lười vệ sinh con Roborock 2, kết quả là gãy mất chổi bụng do vướng nhiều tóc quá. Mấy thứ phụ kiện của bọn này khá mỏng manh, do vậy phải chịu khó vệ sinh và nhẹ nhàng (tầm 2 tuần lật nó ra kiểm tra và vệ sinh kĩ một lần).
Cái nữa với con roborock này là phải cẩn thận nước tạt và nước đọng (mặc dù nó có tính năng lau sàn). Con của mình đi qua vũng nước do máy lạnh và thế là cháy board.
maquan
CAO CẤP
5 năm
@Apollon Giẻ lau là nó kéo phía sau còn đi qua vũng nước là nó hút nước vào nên dễ hỏng là đúng rồi bác
acthu
TÍCH CỰC
5 năm
@Apollon mình tư vấn cho bạn bè mình là robot hút bụi chỉ phù hợp với nhà bình thường đã gọn gàng rồi.
trước khi mình cho nó chạy cũng phải đi 1 vòng kiểm tra sàn nhà xem có gì nó vướng thì dọn, ví dụ đồ chơi trẻ con bé bé, sẽ gây kẹt máy....
chứ mà bừa bộn, đủ cái thứ dưới sàn nhà thì chỉ có mua máy chạy cơm.
SagaKiller
TÍCH CỰC
5 năm
@acthu Có máy chạy cơm luôn nha (không phải vợ), nhưng vẫn thích dùng vì rất sạch. Cho bạn nào khó chịu khi nhà có bụi hoặc nhà có dấu chân, chẳng máy chạy cơm nào lau nổi đâu. Mấy đứa nhỏ chạy ra chạy vào là thành một bãi chiến trường rồi.
phanlh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Taobao có con nào rẻ hơn ko nhỉ anh em, hay toàn 9 cụ như này cả 😔
phucfcgialai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phanlh Haier ổn. Mình đang dùng. Bất tiện tiếng tộc không có tiếng người Kinh
Anh.dt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phanlh Mình mua Ecovacs DE55 trên taobao thấy rẻ mà dùng khá ổn (app có Tiếng Anh). Vấn đề là phải có sdt TQ để đăng nhập app.
alt4ever
TÍCH CỰC
4 năm
@Anh.dt lên shopee mua của mấy cửa hàng nhập hàng trưng bày TQ ấy. con De55 có hơn 3.5tr thôi mà dùng ổn lắm. kèm luôn app tiếng anh rồi.
phongkute
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này có xài được nhà tầng ko mọi người. Ví dụ cho nó lau buổi sáng ở tầng 2, đến chiều đem lên tầng 3 cho nó chạy. no có lưu map từng tầng ko?
thi3f2605
TÍCH CỰC
5 năm
@phongkute đc bác nhé nó không lao xuống cầu thang đâu
@thi3f2605 Mình có thang máy cho noá đi đc ko bác..
cvn
TÍCH CỰC
5 năm
@phongkute Câu hỏi rất hay! Mình không thử được vì mình ở chung cư, nhưng có vẻ nó sẽ không lưu được map của từng tầng, và cũng không vẽ được nhiêuf tâng trên cùng 1 map.
@phongkute Lên bản 1s, đang beta lưu đc 3 map
minhdunglsn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em mua bên taobao con có 389 tệ. Hút ngon. Sẵn đây e nhận ord hàng TQ nhé
TR Đô
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhdunglsn 1tr4/1 psc hả. Bạn có thể cho ảnh để xem không ae ko bt tiếng tq
Có đk thì quất con này nè mấy pác.... hút bụi thì khỏi chê được luôn...
thi3f2605
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthientran quan trọng là có điều kiện huhu
@minhthientran Cho em xin tên với moden với.
@NongDanChanDat https://www.harveynorman.com.au/catalogsearch/result/?q=irobot roomba 980
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sau 2 năm ( gen 1). Tháo ra chùi sạch. Thay tấm lưới lọc, còn lại vệ sinh. Chạy rần rần
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mog Mình thấy nhỏ đầu máy vào chắc không vấn đề. Động cơ dc đơn giản mà
Tobie_arc
TÍCH CỰC
5 năm
@vicki_iphone Bác có phải thay chổi quét không
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@vicki_iphone Đúng là dùng lâu có khác tháo thoải mái =))
alt4ever
TÍCH CỰC
4 năm
@Tobie_arc chổi quét, chổi hút và bộ lọc đều phải thay định kỳ, thường là app nó sẽ báo luôn đếm ngược thời gian cần phải thay.
sirnvad
TÍCH CỰC
5 năm
Có robot vệ sinh robot hút bụi hả bác bác?
RAT_LIEU
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân
Mua ở Ali express một nùi có 18 đồng, tk mới giảm 4 đồng, 20 ngày có, đám này mua ở vn tầm hơn 1tr, hàng pk nhưng rất tốt
Có một điều miếng giẻ lau linh kiện rất mỏng, lau ko tốt như miếng zin, mình tìm nhiều nơi mà ko thấy bán miếng zin, khi mua nhớ chú ý cái này
@RAT_LIEU Okay
ngxthxtung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RAT_LIEU Bạn dùng chổi hút có khớp với nắp hút bụi ko, mình cũng thấy rẻ trên Ali, mua về ko sử dụng dc cái chổi hút bụi, cái rảnh nó ko khớp cái nắp, lúc quay nó cứ kêu tạch tạch khó chịu . tháo ra gắn lại cái chổi cũ xài luôn. xài cái này tốn cái water tank filter quá chừng, ko biết có cái nào thay dc cục này xài dc lâu lâu là ngon 😁
ngxthxtung
ĐẠI BÀNG
5 năm
ahh quên còn cái HEPA filter nó cũng mỏng tanh, ko như cái zin @@
thvnhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RAT_LIEU Có miếng zin đó bạn, s50 này mua hàng của roborock nhé. Tý về mình chụp hộp zin cho, vải mềm hơn hàng phụ kiện
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
Vệ sinh em nó thì chắc mình tự quét, lau luôn cho nó nhanh, chứ cảm giác tóc vợ nó quấn zô cái bánh xe hay chổi lau thế kia thì,,,
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@sakuza199x Tốc cuốn vào trục rời ấy mà 1 tuần vác lấy ra 1 lần
Syter
TÍCH CỰC
4 năm
@sakuza199x Từ khi tui mua 1 con về không thấy cái chổi đâu nữa haiz. Chắc hàng xóm thấy để lâu không dùng nên khịa mẹ rồi, nhưng mà cũng không cần nữa.
Lười quét thì khuyên nên mua, hẹn giờ cho nó quét rồi quên luôn đi. Mỗi khi làm về lúc nào sàn cũng sạch bong thấy khỏe hơn hẳn. 1-2 tuần ngửa bụng ra ngồi gỡ rối tóc vướng, ban đầu ghê ghê rợn nhưng dần sẽ quen.

Đó là quét nhà thôi, chứ lau thì vẫn vác cây lau nhà ra quẩy mới kĩ.

//Đang dùng Anker Eufy Robovac 11s.
alt4ever
TÍCH CỰC
4 năm
@sakuza199x vệ sinh nhanh gọn mất có 15p thôi, 1 tuần vệ sinh 1 lần cũng ổn mà. nó hút còn sạch hơn mình quét nhà đó, cảm giác đi chân đất rất sạch.
Thanh-Đức
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đã sắm 1 con Roborock gen 2 sau khi đọc bài viết của Duy Luân về con Robot này .
Chạy được mấy tháng mình thấy có tiếng lạ kêu rít rít giống như cái gì bị cọ , kiểm tra tổng quan bên ngoài thì không thấy gì , chắc là có gì bị kẹt bên trong máy mà chưa có thời gian tháo ra xem .
Còn mấy món phụ kiện mình mua trên Shopee thấy cũng khá rẻ .
Ảnh chụp Màn hình 2019-06-24 lúc 9.11.43 CH.png
Thanh-Đức
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Tuy là nhìn bề ngoài mình thấy chất liệu có kém hơn phụ kiện chính hãng một chút , nhưng cũng không đến nổi quá tệ
Mejikid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thanh-Đức confirm là mình cũng mua trên shopee, được nhìu thứ nhưng đoán là bên thứ 3 làm, ko phải Xiaomi, cảm giác rẻ tiền và ko ngon bằng. tuy nhiên vì giá quá rẻ nên mình thấy cũng đáng. hư hỏng gì thì vứt. độ làm sạch thì ko đến nổi nào
@Mejikid Nếu cẩn thận thì nên mua cái màng lọc chính hãng. Mấy loại màng lọc rẻ tiền có thể ko lọc được các loại bụi mịn.
thvnhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuongduy2908 Màng lọc thường ko lọc được bụi mịn và có nguy cơ bụi lọt vào động cơ gây hỏng nữa. Giờ tấm lọc bụi chính hãng nó rửa nước vô tư.
đọc bài này mới nhớ. phải đi vệ sinh cái, bỏ đó lâu ngày chưa vệ sinh rồi
chất chơi các kiểu các kiểu
Thấy nó vừa ra Gen 3, mà thấy ít chỗ bán quá,, mà hàng chính hãng lại ko có hàng,, ko biết nên chờ Gen 3 hay mua Gen 2 @Duy Luân
@Đào Ngọc Lân Mình chưa được xài Gen 3 nên cũng không rõ, hiện tại đang hạnh phúc với Gen 2 và chưa có kế hoạch đổi 😆
henry7588
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Con này lau nhà sạch không bạn?
@henry7588 Sạch, Với điều kiện nhà bạn đừng quá dơ
@Duy Luân Duy Luân ! Làm sao để lưu map vậy ! Đã tích vào chỗ lưu map ! Mà chay xong ! Ko biết lưu chỗ nào!?
infactimacat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua cái này bên TCS, được 2 tháng thì báo lỗi quạt (error 18 fan malfunction), đem ra TCS thì mới biết là bảo hành 1 tuần (cái này do lỗi của mình đã ko hỏi kỹ khi mua), họ báo giá sửa 3tr :|.
Anh em biết chỗ nào sửa mấy cái này không?
@vaythingon0590 Mi có chi nhánh nào ở gần Hoàn Kiếm không vậy?
@tranhungauto88 không biết ở hn còn chi nhánh nào không, tôi hay mua ở chỗ Láng Hạ. Họ có cả hàng mẫu cho dùng thử, mua cũng bớt băn khoăn
@tranhungauto88 Lên hẳn web bên đấy mà xem bác ạ https://mivietnam.vn/
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Vừa lau nhà bục hết cả mặt ra thì lại đọc được bài này, mỗi lần lau nhà lại tự nhủ để riêng 1 khoản để mua mà lại cứ có việc khác :v
Đang định mua con Mi Robot Vacuum 1S dùng cho nhà tầng ok không các bác? Mấy con hút bụi Xiaomi này nhiều dòng, nhiều tên quá lú hết cả đầu các bác ạ.
@Booooozyer 1s chỉ khác con roborock là ko có lau, nhà tầng thì phải chịu khó di chuyển robot lên xuống và setup map theo tầng trong app
Minh Tran Mr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân mod mua ở đâu vậy bên chiêm tài 4 tháng nay khg có về phụ kiện 😔( thank mod
@MinhTran2017 Mình có ghi trong bài đó, Mi Store Quận 2 nha
Minh Tran Mr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân cám ơn Bác 😃
@MinhTran2017 Ở đường ADV có 1 cửa hàng đó bác, bữa trc mình mua hẳn 1 bộ full phụ kiện luôn. 400k. Toàn bộ phụ kiện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019