Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh Hà Nội Panorama từ trên cao - Chụp bởi kts.phuloc

kts.phuloc
15/6/2016 17:3Phản hồi: 51
Ảnh Hà Nội Panorama từ trên cao - Chụp bởi kts.phuloc
Tiếp theo bộ ảnh "Mùa vàng Bắc Sơn" đã chia sẻ cách đây không lâu; mình có hứa với anh @tuanlionsg thực hiện và chia sẻ với các bạn bộ ảnh mới "Ha Noi from Above". Đây là bộ ảnh được chụp chủ yếu bởi kỹ thuật panorama, vài bức có sử dụng thêm HDR. Combo sử dụng là Canon 60D và Canon 6D + 17-40mm L . Phần mềm chỉnh sửa hậu kỳ chủ yếu là Lightroom. Hiện tại Lightroom CC đã hỗ trợ ghép ảnh Panorama cũng như HDR trực tiếp, ưu điểm khi ghép bằng LR vẫn giữ được các thông số tương tự ảnh raw, trong khi PTS chúng ta thường save qua file .tiff.

Một vài chia sẻ kỹ thuật thực hiện:
  • Thiết bị: Ngoài máy ảnh và lens thì ae cần sắm thêm 1 cái chân máy, tất nhiên là càng xịn càng tốt. Chân máy tốt thì đầu bi sẽ giữ máy chắc chắn hơn, vòng quay panorama chuẩn xác hơn. Khi lắp máy vào tripod ae cần cân máy để không bị lệch đường chân trời.
  • Setup thông số: Khẩu độ mình để thường từ f/5.6- 8, tốc độ chụp 20 -30s, iso 200 - 400. Lưu ý: Mấy thông số này mình chỉ ước chừng các bạn cần áp dụng linh hoạt phù hợp với ánh sáng thực tế, tranh thủ thời điểm hoàng hôn chỉ từ 15 đến 20 phút và hơn nữa điều quan trọng nhất để có 1 bức ảnh tốt là thời tiết.
  • Thời điểm đẹp: Đối với miền Bắc, miền Nam em không năm rõ, thường là tháng 6, 7 dương lịch khi mà mùa lúa sắp thu hoạch. Hà Nội nếu nhìn từ trên cao thì gần như trời mù quanh năm, cái này do ô nhiễm hay đặc thù về thời tiết thì em không rõ nữa, chỉ có thời điểm này trời quang mây tạnh, hoàng hôn thì đẹp vô đối 😁. Giờ chụp thường khoảng từ 6h đến 7 giờ chiều, lúc này thành phố bắt đầu lên đèn, màu sắc lúc này rất rực rỡ. Lúc này ae chỉ có chụp thôi ạ :D Lưu ý rằng chúng ta cần tới sớm địa điểm chụp, lắp ráp chân máy, cài đặt thông số để tới lúc hoàng hôn chỉ có việc chụp thôi, tránh mất thời điểm ánh sáng đẹp.
Một số bức ảnh về Hà Nội :

Đầu tiên là góc Hồ Tây và hồ Trúc Bạch, bên trái là khu Vip nhất của Thủ Đô :D. Phía trước là làng Ngũ Xã có món phở cuốn, em cũng rất mê món này.

Đợi 30 phút sau, thành phố lên đèn :D

Phía dưới là quận Ba Đình nhìn về phía Tây thành phố , các bạn cứ kêu chặt cây chứ e thấy HN cũng xanh đó chứ ( đùa chứ góc này thôi :D)

Ngã tư Trường Chinh - Láng, Tây Sơn - Nguyên Trãi khu chung cư Royal city, bức này em chụp cách đây 1 năm (6/2014) bây giờ chắc đường tàu điện trên cao sắp hoàn thành nên đẹp hơn

Hồ Bảy Mẫu - công viên Thống Nhất

Quảng cáo

Đường Lê Văn Lương - Khu Trung Hòa Nhân Chính

Đường Huỳnh Thúc Kháng - Tòa nhà dầu khí, Vinaconex

Một bức góc này nữa, nhưng vào chiều hôm sau

Quảng cáo

Bức này chụp ở Huỳnh Thúc Kháng, nhìn về hướng nào thì em chẳng nhớ nữa

Đại Lộ Thăng Long, thời điểm này đang thi công hầm chui

Nhìn về núi Ba Vì

Nhìn về Keangnam

Góc này lúc lên đèn :D

Nhìn qua sân bóng Trung Hòa

Từ Heitower nhìn qua khu Trung Hòa Nhân Chính

Cầu Long Biên

Cảm ơn anh em xem ảnh :D
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Yêu nhiếp ảnh mua máy xịn chưa đủ . ngày nay 2016 phaỉ chơi flycam mới đủ cảnh chụp, góc chụp , không gian nhìn .
Ông Long
ĐẠI BÀNG
8 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ hình trong bài này hình như đâu chụp bằng flycam bác 😁
tmn123
CAO CẤP
8 năm
@luongkimlong Tấm đầu tiên nhìn góc chụp cao lắm, xem cái tòa cao tầng thì đoán thế :D
@tmn123 Bức đầu mình chụp từ tầng 33 Tháp A EVN bạn ạ
Ảnh đẹp quá. Thks a đã chia sẽ
Linhhho
ĐẠI BÀNG
8 năm
Méo méo
Thanks mod. Nhớ hanoi , nho hồ bảy mẫu. 1 thơi ra đó uống nước chè
Cảm ơn mod. Mấy anh Tinh Tế toàn thánh chụp ảnh không nhỉ. Dù sao có thêm hình nền máy tính đẹp rồi 😁
Up ké 1 tấm panorama hồ Tà Đùng - Đăk Nông

sonat_tim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chojsoohoon Bác ở Đak nông biết thác Gấu này chưa
@sonat_tim Mình chỉ đi phượt qua thôi chứ ko phải dân địa phương bạn ạ.
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
Ké ảnh mình chụp bằng Note 5. 20160328_103941.jpg
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh đẹp.
Hình cuối có 2 ông cụ sinh đôi đang đi bộ 😁
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
HN đẹp nhất về đêm
iamcuong
TÍCH CỰC
8 năm
Ảnh em chụp ở quê hương Thái Bình, chụp bằng Ip 5, rồi chỉnh sửa bằng Lightroom
1. Cánh đồng nông thôn mới
2. Cá lồng trên sông
ủa mấy cái đường sáng này là sao nhỉ???? :eek::eek::eek:
@illusion N fiction Tấm này em vừa phơi sáng vừa vặn zoom bác ạ 😃
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@illusion N fiction Vừa phơi vừa đưa máy về phía trước bác.
góp vui vs anh em 😁
Ké tấm panorama chụp tại Y Tý:
SVĐ Mỹ Đình
ảnh gốc đây hả bạn, có qua phần mềm chỉnh sửa gì ko sao đẹp vậy 😁
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ké tấm Panorama, biển Thiên Cầm by HTC M8 😃

Hà Nội quá đẹp, cảm giác yên bình, sạch sẽ. Ở khu Mỹ Đình và Hồ Tây là sạch đẹp, rộng rãi hiện đại nhất trong những thành phố cả nước. Đã từng ở gần TT hội nghị QG, chiều chạy bộ từ Trung Tâm hội nghị sang khu đô thị Mỹ Đình 2 quá đã.
PS: Sao bác không cho Drone lượn vào Trung Tâm hội nghị quốc gia xem có bị bắn hạ ko. hehe.
nhatha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh đẹp quá bác ạ
f.torres190
ĐẠI BÀNG
8 năm
đẹp quá a ơi <3 <3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế