[Ảnh] Nghề thợ bạc ở Quận 5, Saigon

tuanlionsg
24/3/2019 8:3Phản hồi: 121
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tieu Minly
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình có 1 số món trang sức bạc ko xài nữa muốn bán, không biết chỗ nào thu lại được anh em nhỉ, có vòng bạc PNJ luôn
[H][G]
ĐẠI BÀNG
5 năm
quá trình kỳ công thật, cảm ơn tác giả đã chụp những tấm hình tuyệt vời 😁
lubu08
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu bác đã có 30 tuổi nghề thì bác hơn tuổi em rồi.
Em xin giải thích thêm để bác hiểu.
Rõ ràng bác đang nhầm lẫn giữa trọng lượng, khối lượng và thể tích.
https://www.wikihow.vn/Tính-trọng-lượng-dựa-trên-khối-lượng
g là hằng số xấp xỉ 10 m/s2 nên người ta có thể dễ dàng tính nhẩm được khối lượng từ trọng lượng, và ngược lại, một cách tương đối.

Bác nói: "khối lượng của vàng nhỏ hơn bạc nếu cùng trọng lượng" là sai.
Nếu câu này sửa thành "lượng vàng nhỏ hơn bạc nếu cùng trọng lượng" thì sẽ đúng. Lúc này từ "lượng" được hiểu thành thể tích, không được hiểu thành cân nặng nữa.

Thấy bác nhầm lẫn quá nhiều khái niệm cùng một lúc ("kim hoàng", "trọng lượng", "khối lượng", "kim loại đơn chất"), em thấy khó chịu.
lubu08
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lubu08 Em đã đọc phương pháp cân mà bác nói.
Kết quả cân khô hay cân nước chỉ là cân khối lượng thôi bác, vì đơn vị hiển thị của cân là đơn vị đo lường cân nặng (g, oz,...)
Và các cụ và thầy của bác gọi như vậy là không hợp lý lắm, gọi là khối lượng cân khô và khối lượng cân nước thì chuẩn hơn.
mtri69
TÍCH CỰC
5 năm
@lubu08 Những lời cuối cùng mình nói với bạn.
Thứ nhất chúng ta đang trao đổi cá nhân nên đừng đề cập cụ,thầy vào.
Thứ hai là người ta biết biết rằng 1chỉ vàng 999,9 khối lượng là bao nhiêu nên làm một phần mềm để phân tích.khi thử bắt đầu cân khô là 1 chỉ nhưng khi cân nước thì phần mềm phát hiện khối lượng lớn hơn bình thường bao nhiêu và từ đó máy tính phân tích và biết được trong 1 chỉ đó có bao nhiêu% vàng và bao nhiêu% tạp chất khác.từ đó cho ra kết quả tuổi vàng.
lubu08
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mtri69 Đây là trao đổi trên góc độ khoa học nên e muốn làm rõ khái niệm với bác.
Đúng là khái niệm khối lượng và trọng lượng rất dễ nhầm lẫn, nhưng là nhầm lẫn kiểu khác, nhầm lẫn giữa LƯỢNG vật chất của vật và LỰC tác động lên vật.
http://dailythietbimayvietnam.com/tin-tuc/phan-biet-su-khac-nhau-giua-trong-luong-va-khoi-luong.html
Link này giải thích đúng như sách giáo khoa e được học. Còn cách định nghĩa của bác thì không được chuẩn sách giáo khoa. Đây là lý do chính em phản bác ý kiến của bác.

Cái phương pháp cân này dựa trên định luật Acsimet. Cái phần mềm trên máy tính chỉ là tính ra tuổi vàng theo một thuật toán dựa trên 2 tham số đầu vào là khối lượng khi cân khô và khối lượng khi cân nước.
http://khocandientu.com/tin-tuc/cach-xac-dinh-tuoi-vang-bang-can-dien-tu-74.html

Giả sử khối lượng cân khô là W1. Nếu lấy W1 chia cho khối lượng riêng của vàng thì sẽ ra thể tích.
Từ thể tích tính được ra lực đẩy của nước.
Khi có lực đẩy của nước thì trọng lượng của vàng sẽ nhẹ đi, cũng có nghĩa là khối lượng khi cân nước sẽ nhẹ hơn. Gọi khối lượng khi cân nước theo lý thuyết là W2.
Nhưng do vàng pha 1 tạp chất có khối lượng nhỏ hơn, thể tích miếng vàng sẽ tăng lên, kéo theo lực đẩy ascimet tăng lên, dẫn đến trọng lượng cân nước nhỏ đi. Gọi khối lượng cân được khi cân nước là W2'.
So sánh W2 và W2' sẽ ra tỷ lệ vàng, hay còn gọi là tuổi vàng.

Trong link cũng nói rõ, phương pháp này không áp dụng cho vàng rỗng cũng là do định luật Acsimet.
Giải thích một cách dễ hiểu thì như thế này. Nếu bác thả 1 cục sắt nặng 1 tấn thì nó sẽ chìm. Còn nếu bác dùng 1 tấn sắt đấy làm tàu thì nó sẽ nổi.
Vì vậy việc cân vàng rỗng sẽ có kết quả không chính xác
@lubu08 Thôi các bác đừng tranh luận nữa, ý bác kia muốn nói đến khối lượng riêng, nhưng mà chắc bác ấy chưa nghĩ ra, nên nói mãi khối lượng thôi
sonyenhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xác định hàm lượng bằng máy cân nước hoặc máy đo thể tích là dựa trên định luật acsimet thôi mà, tất cả đã học qua rồi cũng nôm na hiểu đc mà, tranh luận chuyên sâu làm gì cho mệt. Giống như ông văn cứ lý luận với ông võ rốt cục nồi cơm nhà tôi cũng chẳng đầy thêm đc.
lubu08
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sonyenhp "mình muốn nhắc nhở các bạn ở đây là diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức để mọi người cùng tốt hơn chứ không phải để miệt thị, chửi bới." @mtri69 said
Mình chỉ chia sẻ kiến thức theo đúng ý bác ấy thôi.
Ăn cũng chết, không ăn cũng chết, trước sau gì cũng chết, mình sống phải có ích cho xã hội, bạn à
sonyenhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lubu08 Cụ ko đọc những gì tôi viếtt à? Tôi chửi bới ai vậy? Miệt thị ai vậy? Bạn chỉ tôi cái. Tôi cũng chỉ nói mang tính xây dựng chứ đụng chạm ai đâu mà cụ dậy dữ vậy?
Lâu lắm rồi mới thấy bác Tuấn sư tử viết bài
Lâm Dennis
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng là thơ kim hoàng
Hình không biết có bản quyền không những cho mình xin vài ảnh đẻ mình đặng lên trang fanpage nhé, mình sẻ ghi rõ nguồn
chào bạn
xưởng bên mình sản xuất hộp gỗ đen mờ đựng trang sức rất muốn được hợp tác cùng bên bạn
mình gửi bạn đường link: https://pnwoods.gianhangvn.com/hop-dung-lac-tay-vang-1010128.html
Hugh Huynh
ĐẠI BÀNG
5 năm
ở hcm các bạn biết chỗ nào dạy kim hoàn uy tín không. mình cần học nghề gia công sản phẩm nữ trang.
Chào mọi người, em muốn đặt thợ làm 2 cái nhẫn bằng platinum (loại nhẫn đeo thường chứ không phải nhẫn cưới), anh chị có biết thợ bạc nào khéo tay ở TP HCM thì chỉ giúp em với, em xin cảm ơn!
Những người thợ thật khéo tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019