Ảnh thác Pongour & Đasara bằng Huawei GR5 2017 Pro - Chế độ chụp thác quá hay!

tuanlionsg
21/3/2017 3:10Phản hồi: 63
Ảnh thác Pongour & Đasara bằng Huawei GR5 2017 Pro - Chế độ chụp thác quá hay!
Trong nhiếp ảnh, khi nói đến "phơi sáng" đa số hiểu là chụp với tốc độ màn trập chậm đến rất chậm. Cách chụp là gắn máy ảnh vào chân máy 3 càng, các đối tượng di chuyển trong ảnh hoàn toàn không còn hình dáng, chỉ còn các vệt sáng. Chụp theo cách này, trước đây gọi là chụp B, bây giờ nhiều người gọi là "phơi sáng" (thực chất chụp ở tốc độ nào thì cũng là phơi sáng). Đối với máy ảnh, người chụp sẽ chủ động giảm ISO thấp nhất, khép khẩu độ ống kính rất nhỏ (f/16- f/22), chọn thời gian cho màn trập chậm (10s - 60s hoặc hơn).

Nhưng, với camera điện thoại
Khẩu độ ống kính cố định, có nhiều máy không có giao diện chỉnh các thông số bằng tay (Manual), hoàn toàn tuỳ thuộc vào sự thông minh của thuật toán phần mềm. Để chụp thác nước đổ xuống mịn như dải lụa vào ban ngày, thường chúng ta cần một chân máy để gắn máy ảnh cố định, và cần một filter ND (Neutral Density) để ngăn bớt ánh sáng trắng của thác vào cảm biến, kéo dài thời gian của tốc độ màn trập. Nhưng vì kẹp filter trước camera rất dễ lọt sáng ở khoảng giữa, ảnh rất khó có chất lượng tốt. Mình là người chụp thử rất nhiều loại này.

Với Huawei GR5 Pro 2017
Phần mềm công cụ chụp, có một nhóm công cụ chụp "phơi sáng" các kiểu. Với phơi thác chỉ cần gắn cố định điện thoại này vào chân máy nhỏ, không cần filter ND, bạn có thể mở màn trập bao lâu tuỳ ý mà ảnh không bị "cháy sáng" phần thác đổ. Đó là chế độ chụp thác nước của Huawei GR5 Pro 2017 Pro. Nếu bạn giữ chắc máy từ 1 - 2 giây thì khỏi gắn lên chân máy, chỉ việc bấm nút chụp, không cần filter hay phải tính toán thông số "phơi sáng" phức tạp.

Có lẽ đây là loại camera có phần mềm chụp kiểu "phơi sáng" hay nhất hiện tại. Mình không biết chắc chắn thuật toán nó thực hiện thế nào, nhưng đoán là nó chụp một tấm đầu tiên để giữ hình ảnh chi tiết của cảnh tĩnh, rồi sau đó là chồng ảnh liên tục làm mờ tất cả những gì chuyển động.

Video thử nghiệm thực tế và hướng dẫn sử dụng
Cách chụp thác với Huawei GR5 Pro 2017
  • Gắn điện thoại vào chân máy
  • Vuốt màn hình lên chọn Light Painting
  • Chọn chế độ chụp Silky water
  • Bấm nút chụp và nhìn màn hình đến khi thấy ảnh vừa ý thì bấm ngưng.

Một số tấm có người, bạn sẽ dễ nhận ra điều đó. Mình chụp thử 1 giây đến 30 giây trong nhiều ảnh bên dưới. Nếu không có người mẫu hay du khách ở thác thì bạn có thể tự chụp mình:

Ảnh thác Pongour
Đây là thác cách Đà Lạt khoảng 40km từ Sài gòn lên, đến gần ngã ba Finom thì rẽ trái vào. Khu thác rất rộng có 7 tầng thác, bọn mình không có nhiều thời gian đi hết nên chỉ loanh quanh chụp chỗ thác chính. Thời điểm chụp là từ hơn giữa trưa, nắng.

Quảng cáo

Những tấm trên là chỉ cảnh vật, các tấm dưới có người. Mình chỉ giữ yên 1 giây thôi, thác vẫn đủ mịn.
- Con ngồi yên chú chụp cho con nhé, nào, xong!
Đôi bạn trẻ như hình pho tượng khi phơi sáng! Chụp chậm tý không sao.

Nhưng đi ngang qua, một du khách nghịch nước, chuyển động nhanh, mình để 1 giây cũng ổn.

Cũng cần chụp nhanh, 1-2 giây
Phơi thác như chụp ảnh du lịch, thác mềm mại như thế này là quá đỉnh.

Quảng cáo

Thác Dasara

Thác này ở phía dưới thác Dambri, có đặc điểm khác biệt các ngọn thác khác. Thứ nhất là không hùng vĩ mà chỉ uốn lượn quanh co qua nhiều tầng đá một cách mềm mại; thứ hai là rất nhiều cây cối và có ánh sáng rất hay. Loanh quanh dạo thác xuống dọc phía dưới như con suối dài này sẽ thư giản và thanh tịnh hơn cả.

So sánh bấm chụp bình thường và chế độ chụp thác:
gr5_2017_camera.tinhte.vn_-24.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-13.jpg
gr5_2017_camera.tinhte.vn_-3.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-2.jpg
gr5_2017_camera.tinhte.vn_-11.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-12.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-15.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-16.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-17.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-18.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-19.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-20.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-21.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-25.jpg gr5_2017_camera.tinhte.vn_-35.jpg

Chi tiết giao diện công cụ chụp ảnh của GR5 2017 (Phiên bản Pro cũng tương tự):
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dimota
ĐẠI BÀNG
7 năm
Má ơi...
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
@dimota Ơi con!
Cho e hỏi ngoài lề chút là nếu điện thoại bình thường mình mua cái filter ND về gắn vô thì lúc chụp điện thoại nó có tự tăng thời gian phơi sáng lên hông hay thời gian phơi sáng tới một giá trị nào đó là "tẹt", có gắn filter nó cũng hông giảm shutterspeed được nữa ??

E đang dùng Z2 😃
AyBee
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy_P900 vấn đề là thời gian phơi sáng không phụ thuộc vào filter, mà phụ thuộc vào chế độ bạn chọn
@editzrapper E nghe tụi nó giới thiệu nên cứ nghĩ gắn vô máy sẽ bị đánh lừa rồi tự tăng thời gian phơi chứ ?! :rolleyes:

Máy e giờ phải để Night Scene thì mới lên được 1s mà cũng coi như hông có rồy -_-
@Duy_P900 Biết thì hãy nói, Nếu thời gian trập của sensor hạn lớn nhất là 1s thì có gắn ông trời vào nó cũng ko thể giảm thêm được nữa. Cần gì filter, chỉ cần chụp ban đêm môi trường rất tối mà chỉnh ISO xuống tối thiểu thì thời gian trập cũng tự động nâng lên tối đa rồi. Đã nói rồi, filter chỉ là 1 cái kính râm
@quynhmatroi Ko, nó chỉ làm giảm ánh sáng mà cảm biến nhận được khiến ảnh không cháy thôi
Cha ơi!
@dtpn Gì nữa?
Nếu là người kĩ tính chắc họ vẫn thích phơi thủ công hơn :v
tía ơi !
Đt Huawei tung của đây sao
dm chứ, mới mua con fuji xt10 mà nhìn nó chụp thế này chắc bán máy đi mua nó quá 😁
Ralph
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyentam91 Bán cho mình đi bạn. Mới mua cái filter ND với tripod mà chưa có máy để chụp😔
@Ralph
blackbell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rồi xong, không biết cái dt này có chống nước không nữa
Tay đặt sai chỗ nha, phải đặt lên đùi nhé. Đặt sau người có khi ko cho hun nó đẩy xuống suối lúc nào ko biết 😁
@phuongduy2908 cười khoái chí.jpg
quá đẹp....phê 😁
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
7 năm
quá là đã, không biết phơi đêm ra sao
@kimlee_hl92 Phơi đêm chắc ở nước ngoài thôi. chứ vn toàn mây mù giăng lối sao phơi 😁
@kimlee_hl92 Đẹp thua Lumia và LG tí thôi bạn.
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con này có hơn 5 củ mà chụp bá vậy?
PS: Nhìn anh tuanlionsg cuống cuồng tóm cái máy bị đổ mà chết cười😁
đáng tiền
Ghớm ới 😁
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Mình không biết cách chụp phơi sáng. Nhưng thấy chụp thác nước như vậy trông ảo quá. Nhìn giống như tranh vẽ. Chụp bình thường thấy đẹp hơn. 2 tấm làm ví dụ:
Dream8x
TÍCH CỰC
7 năm
@Bao Khangs Bác chủ thớt chụp suối nên k đẹp.
Mấy ảnh đầu chụp thác quá đẹp còn gì.
Gr5 2017 ưu điểm là cân bằng trắng rất tốt và chế độ chụp đa dạng.
ktstuan83
TÍCH CỰC
7 năm
@Bao Khangs Tự nó ko đẹp mà nó giúp làm bức ảnh đẹp hơn, bức ảnh đẹp nhờ bố cục + ánh sáng + có nội dung + kỹ thuật chụp, thì thác nước mờ ảo chỉ là kỹ thuật chụp thôi bạn! Cũng như bạn ăn một miếng thịt chê nó sao ko đậm đà nhưg miếng thịt đó bỏ vào ổ bánh mì có trứng, nước chan, rau dưa, lạp xưởng... thì lại góp phần làm ổ bánh mì đó ngon hơn 😁
longakka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp B-Bulb theo mình biết không phải là chụp chậm mà là chủ động tốc độ, nếu tay bác nhanh hoàn toàn vẫn lên 1/125 1/250 như thường
thấy giả tạo quá chả đẹp 😃
Bác Tuanlionsg chụp ảnh đẹp quá cứ như thể là Photoshop vậy 😁
tinthanh25
TÍCH CỰC
7 năm
Xin chỉ cách phơi sáng trên v10
@tuanlionsg có hướng dẫn cho J7 prime không bạn ơi
unlimits
TÍCH CỰC
7 năm
@mr.kd.mobile J7 Prime cùi bấp làm gì có chế độ này, màn hình thì nhấn nhẹ tí là loang màu, dùng thời gian lâu hỏng màn hình,
@unlimits Huawei trả tiền cho bạn hả
unlimits
TÍCH CỰC
7 năm
@mr.kd.mobile Vì mình làm cho TTBH SS nên mình biết mình nói cho mấy bạn biết, nhưng SS được cái có TTBH tại các tỉnh, mình làm nhiều cây G610 rồi bạn không tin vô siêu thị mượn máy dùng thử ấn màn hình là nó loang màu nó TFT mà nó làm màn mỏng như amoled nên dể hư lấm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019