App nhắc việc Google Task hơn Wunderlist, Microsoft To-Do, Google Keep ở những điểm nào?

Duy Luân
2/5/2018 0:39Phản hồi: 137
App nhắc việc Google Task hơn Wunderlist, Microsoft To-Do, Google Keep ở những điểm nào?
Google Task là một ứng dụng nhắc việc mới và nó đã nhanh chóng trở thành một app ưa thích của mình vì sự đơn giản, gọn nhẹ và tập trung đúng vào thứ mà nó cần làm: nhắc việc. Google Task không bị lan man sang những nhiệm vụ khác, lại có giao diện dễ dùng và khả năng đồng bộ lịch cực nhanh với Google Calendar. Google Task cũng có thể dùng được từ nền web trên máy tính, app trên Android hoặc iOS đều được nên có thể sync tốt với mọi thiết bị mà bạn có trong tay.

So với Wunderlist: Wunderlist sắp chết

Mình đã từng là fan của Wunderlist trong một thời gian dài. Wunderlist làm mình thích vì khả năng sync dễ dàng, giao diện dễ hiểu và cách phân nhóm nhắc việc dễ hiểu, tính năng làm việc nhóm cũng rất thông minh và dễ dàng để mọi người phối hợp với nhau. Khi so với Google Task, giao diện của Wunderlist làm mình cảm thấy rối hơn một chút (chỉ một chút thôi), còn lại mọi thứ khác thì cả hai ngang nhau hay thậm chí Wunderlist còn hơn cả Google Task.

Nhưng vì sao mình bỏ Wunderlist và chuyển sang Google Task? Đơn giản vì Wunderlist giờ đã bị ngừng phát triển sau khi được Microsoft mua lại. Wunderlist sẽ không còn nhận được những bản update mới và bản sửa lỗi trừ khi gặp vấn đề nghiêm trọng. Việc gắn mình với một sản phẩm sắp bị nghỉ hưu là chuyện quá rủi ro và mình không chấp nhận rủi ro này chút nào dù mình đã quen xài Wunderlist trong tận 3 năm nay. Bạn có thể đọc thông báo của Wunderlist trên web của hãng.

So với Microsoft ToDo: khả năng đồng bộ lịch

To-Do là ứng dụng thay thế cho Wunderlist, nó được Microsoft chịu trách nhiệm phát triển và sẽ dần trở thành một sản phẩm chính trong hệ sinh thái app công việc của công ty. To-Do có giao diện hiện đại hơn so với Wunderlist, dùng nhiều khoảng trắng hơn và dễ theo dõi các tác vụ hơn. Có nhiều nét tương đồng giữa To-Do và Google Task, về mặt dễ dùng, thân thiện thì mình đều cho cả hai điểm ngang nhau.

Nhưng Microsoft To-Do lại không đồng bộ được với lịch của Google! Cũng đúng thôi, sản phẩm của Microsoft thì làm sao mà sync với lịch của đối thủ được. trong khi Google Task sau khi tạo việc xong sẽ tự đồng bộ vào lịch của bạn, hiện lên nhắc khi gần đến hạn, và bạn cũng thấy được việc mình cần làm trong quá trình sắp xếp thời gian biểu của mình bằng Google Calendar.

Nếu bạn dùng Outlook.com, có thể bạn sẽ thích To-Do vì dữ liệu công việc trong app sẽ được sync vào danh sách Outlook To-Do List. Tuy nhiên mình vẫn chưa tìm được cách hiện To-Do List này lên lịch Outlook luôn, dở hơn Google rồi.

So với Google Keep: hai mục đích khác nhau

Google cũng có một app khác là Google Keep với một số tính năng giống Google Task. Ví dụ, Google Keep cho phép bạn tạo ghi chú và gắn thông báo hết hạn cho nó, để gần tới ngày thì báo lên. Tuy nhiên, về bản chất Google Keep vẫn là một ứng dụng ghi chú ngắn, nhanh, gọn chứ không phải app nhắc việc nên để tạo được một task cần làm sẽ cần bạn làm nhiều thao tác hơn. Cách sắp xếp, tổ chức giao diện cũng không được tối ưu cho việc xem những thứ bạn phải làm ngay mà để xem ghi chú là chủ yếu.

Hơn nữa, Google Keep không hỗ trợ đồng bộ với Google Calendar, vốn là tính năng hay nhất của Google Task và vô cùng cần thiết cho những ai hay quên việc.

Quảng cáo

Hạn chế: chưa có app trên desktop và không có làm việc nhóm

Với mình, Google Task đáp ứng được đa số những thứ mình hay làm mỗi ngày, trừ việc nó chưa có app trên máy tính (cả Win lẫn Mac) nên mỗi lần sử dụng thì phải vào giao diện Gmail. Các extension Google Task trên Chrome thì đã cũ và không phải dành cho phiên bản Task vừa ra mắt, nó là cái sắp bị bỏ rồi. Giờ chỉ cần Google ra mắt thêm app Task cho máy tính nữa là ngon.

Google Task cũng hướng đến việc sử dụng nó như là một app nhắc việc cho cá nhân bạn mà thôi, không có các tính năng chia sẻ hay gán việc cho người khác. Mình thì lại thích thế, vì app để quản lý công việc thì nên dùng những công cụ xịn hơn như Asana, Trello, Workplace chứ không phải khai thác một app đơn giản để làm việc lớn như vậy. Nhưng với bạn nào đã quen với làm việc nhóm của Wunderlist thì chắc sẽ khó chịu đây.

Kết: Google Task rất ngon vì dễ dùng, đơn giản và dễ thao tác, nó hơn được những app ghi chú phổ biến hiện nay nhờ khả năng sync trực tiếp với Google. Anh em xài thấy sao? Hay dở gì thì cũng comment chia sẻ nhé. Cảm ơn anh em.
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó k có nhắc nhở như google keep nhỉ
Vẫn xài wunderlist. Cái này chừng nào có trên desk thì hãy bàn tiếp.
theviyoung
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenminh56547 Giống như bác. Dù cho nó có tốt như thế nào nhưng không có cho Win 10 thì cũng thua
crazym
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenminh56547 Mình cũng vậy. Đang dùng Wunderlist trên mọi nền tảng Windows, macOS, iPhone, iPad, Android.
Vẫn còn đơn giản quá. Bao giờ lên Desktop thì tốt
Dùng cái gg calendar nhắc việc cũng được mà ta , đồng bộ được với outlook pc chưa từng thư nhưng chắc cũng được vì mac được , anh ae vào chơi chung được
badboy_x07
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó chỉ có một điểm mình không thích là không có widgets, mình vẫn hay gim mấy cái nhắc nhở làm việc ra ngoài màn hình để cần là thấy liền để làm
Vậy nên vẫn trung thành với wonderlist
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
6 năm
@badboy_x07 Ủa, lấy widget ra desktop kiểu gì vậy bác?
@chinhnv28 Ý bác ấy là trên android hay ios đó bạn
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân E đang hiểu là ý bác ấy nói dùng wunder lấy đc widget ra desktop. Mà e đang dùng mac thấy có lấy ra được đâu. Hay do e ko biết
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chinhnv28 Wonderlist trên Win thì copy được, trên Mac thì không. Không hiểu sao luôn.
@Duy Luân Trên Android ki có widget
E toàn xài lời nhắc trong iphone kkk
Ghi chú mọi ng hay dùng cái gì, trc dùng Keep nhưng thấy nó hơi chuối, bh dùng Evernote nhưng nền web của nó cứ xanh khó nhìn.
Mọi ng dùng gì ghi chú ?
trongngoc89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Có bác nào có cách mở được one note khi đặt mật khẩu bị quên khoing chỉ em với 😔
@trongngoc89 Reset lại mật khẩu
trongngoc89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Mật khẩu của riêng 1 task trong one note ấy bác không phải mật khẩu microsoft
minhtrantan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Màu xanh đó đuoc mà bác 😃😃
Vẫn xài Microsoft To-Do vì mình xài Outlook, cơ mà vẫn ko thể hiểu được sao ko sync đc vs lịch Outlook của mình, anh em nào biết chia sẻ mình với.
P/s: sao cái Google Task của mod lại đặt deadline đc nhỉ?
@BlackBerryz Bấm vô chọn due date đó bạn
@Duy Luân Mod đặt thời gian cụ thể đc ko? Chứ mình ko đặt được thời gian cụ thể.
Note trong Keep mà có đặt reminder thì vẫn hiện trong google calendar nha @Duy Luân, đang xài ngon nè, có cả giờ luôn, thằng task không có giờ nên cài xong xoá luôn.
Screenshot_2018-05-03-20-03-25-006_com.google.android.calendar.png
@SuzukiAxeloHPcity Ồ ngon
@SuzukiAxeloHPcity Đúng rồi. Mình cũng cài Task sau khi đọc bài của DuyLuan, rồi cũng xoá khi phát hiện giống bạn 😃
sadlywind
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SuzukiAxeloHPcity ko có giờ nên mình cũng cài xong r xoá 😆
cacaca
TÍCH CỰC
6 năm
May là công việc không cần đến những thứ này. Sáng đến cơ quan ngồi máy tính lì đến khi về nên chỉ dùng điện thoại vào buổi tối tý.
Tréo
TÍCH CỰC
6 năm
Google Task không đặt được giờ, không gõ được ngày mà bắt buộc phải click chọn lịch, cái này thua xa Todoist và Wunderlist.
@Tréo Mình nghĩ mấy bản update sau nó bổ sung ngay, cái này quan trọng
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Tại sao lại là sau này, tại sao lại mình nghĩ và nếu biết cái này quan trọng mà k có tại sao lại đánh giá hơn cái khác, mục đích viết bài để làm gì
tunamdinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Delicate14 mục đích PR, dìm hàng, kiếm lợi, tôi đoán thế
Ghi chú trên Google Keep khi đặt lời nhắc thì sẽ đồng bộ ngay với Google Calendar nha Luân. Có ngày giờ và nội dung ghi chú hiện lên trên Google Calendar luôn nhé.
magiclove_72
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1mitom2trung đồng ý kiến với bạn, cập nhật lịch luôn
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
Có bạn nào so sánh giúp với Todoist xem Google Task có hay hơn không?
lhtvz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bao giờ Google Task có app cho Mac thì mới ham xài. Giờ vẫn xài tạm Reminders của Apple vậy ;(
Xài Reminder có sẵn vì nhu cầu cũng không nhiều. Cài xong nó cũng tự sync lên máy tính. Nhắc cùng lúc, tick hoàn thành cũng sync với điện thoại cũng tạm đủ rồi 😁
vuphungxa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrsugarvn Reminder trên ios và mac hở bác. Windows có cách nào đồng bộ lên không nhỉ. Chắc là khó nhưng em vẫn thích app mặc định hơn
chikav
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vuphungxa Ca này khó, cơ mà cũng hóng. vì rất thích Notes với Reminder của ios nhưng lại vẫn cần dùng cho windows với android
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
Anh em cho hỏi trong có app Tasks / Calendar nào có thể hiển thị widget trên màn hình desktop của Win 10 ko?
@Red_Skin Hóng cùng bạn, tìm bữa gio ko có.
The Gun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Red_Skin Cũng chấm phát cho đỡ quên. Mình cần nhắc việc định kỳ theo tháng, cũng chưa thấy app nào có cả hay sao ấy?
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
@The Gun Nhắc lại hàng tháng và hàng tuần thì Calendar cũng có mà.
dp1415
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không có đặt giờ nên vẫn tiếp tục dùng keep để nhắc việc 😔
Chả xài cái nào thôi thì lót dép ... hóng .
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Vẫn xài keep vì có tag được người cần vào, và có chơi đc trên lap 😁
vuphungxa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GragonV Cái vụ nhắc lặp lại mà dùng hộp kiểm để tích ý bác. Keep nó ngu lắm, tích vào là nó mất vụ lặp lại 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019