Apple bắt đầu xoá các ứng dụng bị nhiễm malware trên App Store Trung Quốc

ART+
21/9/2015 5:16Phản hồi: 69
Apple bắt đầu xoá các ứng dụng bị nhiễm malware trên App Store Trung Quốc
Apple đã bắt đầu chiến dịch tìm và xoá các ứng dụng bị nhiễm malware trên App Store dành cho thị trường Trung Quốc. Theo đó, đại diện của Apple đã xác nhận với Reuters rằng: "Chúng tôi đã xoá một số ứng dụng từ App Store (Trung Quốc), những app mà chúng tôi biết rằng được tạo ra bằng phần mềm giả mạo. Bên cạnh đó, chúng tôi cũng đang làm việc với các lập trình viên để chắc chắn rằng họ đang sử dụng đúng phiên bản Xcode để phát triển ứng dụng".

Được biết, Apple đã loại bỏ khỏi App Store Trung Quốc khá nhiều ứng dụng, trong đó có một số ứng dụng rất nổi tiếng và phổ biến như WeChat, CamCard, Didi Chuxing (đối thủ của Uber tại Trung Quốc). Chính đại diện của WeChat cũng xác nhận thông tin này, và cho biết phiên bản ứng dụng WeChat được ra mắt trước ngày 10/9 có chứa malware, tuy nhiên ở bản cập nhật mới nhất thì nó đã an toàn.

Nhắc lại cho các bạn về vụ việc ứng dụng bị nhiễm malware trên App Store Trung Quốc: Thông thường thì các lập trình viên iOS và Mac sử dụng bộ công cụ Xcode (tải miễn phí trên trang Apple) để phát triển phần mềm. Tuy nhiên, một số hacker ở Trung Quốc đã tải Xcode về và chỉnh sửa nó thành một phần mềm khác có chưa malware trong đó, gọi là XcodeGhost. Các hacker sẽ thuyết phục lập trình viên tải về XcodeGhost thay vì Xcode chính thống từ Apple, lý do là XcodeGhost sẽ được tải về với tốc độ nhanh hơn (tải Xcode từ server Apple chậm hơn rất nhiều).

Từ đây, các ứng dụng được phát triển bởi XcodeGhost đều chứa malware độc hại. Theo tập đoàn an ninh Palo Alto Networks, malware từ ứng dụng phát triển bởi XcodeGhost có thể khởi tạo các đoạn hội thoại giả, mở các URL không được sự cho phép, đọc dữ liệu trong clipboard của máy. Công ty này cho biết malware này rất "độc hại và nguy hiểm", và có ít nhất 39 app bị nhiễm tính đến bây giờ.

Tất nhiên, những ai không dùng App Store Trung Quốc thì vẫn yên tâm vui vẻ vì máy mình hoàn toàn sạch. Những ai có đăng nhập vào App Store Trung Quốc và tải về một số app đáng nghi, thì tốt nhất bạn nên cập nhật phiên bản mới nhất của app đó, hoặc thấy app nào lạ lạ thì xoá luôn.

69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp mặt nhé anh Tung Của
Sóc Gia
ĐẠI BÀNG
9 năm
WeChat, CamCard, Didi Chuxing
Mấy anh lớn dính hết Zzzz
Phải nói TQ giỏi thật.
@ncdangson Giỏi theo hướng phá hoại, lừa gạt, ăn cắp.... quá giỏi nhưng bị người đời kinh bỉ.
@baocongxuan Thì hacker mũ trắng hay mũ đen thì đều là hacker, cũng đều giỏi như nhau nhưng cách họ làm và kết quả thì khác nhau.
ussh999
TÍCH CỰC
9 năm
@ncdangson Tìm hiểu thêm rồi hãy nói khi chắc chắn. Ví dụ http://m.genk.vn/internet/tai-sao-malware-trung-quoc-vuot-qua-duoc-he-thong-kiem-duyet-cua-apple-20150921135628764.chn
tuannet
TÍCH CỰC
9 năm
@baocongxuan Giống như tư tưởng khôn "vặt" Việt Nam trong truyện Trạng Quỳnh, Trí Khôn Của Tao Đây...
thấy cái appstore càng ngày càng vớ vẩn, chả kiểm duyệt j cả, cái j cũng cho lên,
@BB VietNam Đúng rồi, sợ ta bắt mình vì bọn khựa. Đó là Vietgian.
nguyenhunga5
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tminh3232 Bình tĩnh bạn. Chỉ là câu nói đùa thôi mà. Giữ hoà khí ^^~
hnh852003
TÍCH CỰC
9 năm
@prince8882 Android có bán phần mềm bảo mật mà. :p
@zozo102 Đọc bài mà ko hiểu vấn đề ak? Cái này là do bản thân các ông dev xài công cụ phát triển lậu chứ k phải xài công cụ của hãng. Còn vụ malware thì bác biết mỗi ngày có bao nhiêu loại mới ra đời trên internet k? Nếu nó đc tạo ra để lách qa hệ thống kiểm duyệt của máy chủ nào đó thì chỉ đến khi dính mới biết đc chứ ko thể tự phát hiện đc vì cái nôm na là cái phần mềm diệt virut đó nó chưa đc cập nhật thông tin gì về con virut mới đó cả
Cái Wechat của thằng Tencent, 1 cty lớn như vậy mà ko down dc cái xcode chính gốc à? ko có lý do gì đường truyền nó chậm hết, nó cũng là cty cung cấp dịch vụ mạng mà :eek:
Hay là nó cố tình làm vậy ta, nghi lắm 😕
MrYenThanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinkt Mình làm ở FPT nói thẳng là iOS Developer, và Web Dev. FPT cũng cung cấp internet cho toàn cõi VN. Nhưng nói thật với bạn download XCode là điều mình ghét nhất. Mạng cty mà tả file trực tiếp từ Apple Developer thì chậm thôi rồi, App Store cũng chặn luôn. Nên chỉ có nước download file installer từ fshare.vn hoặc tenlua các kiểu thôi.
@MrYenThanh Ơ, sao bác ko request IT mở đường truyền hay nhờ họ down dùm cho. Down từ server khỏe hơn. Hồi mình còn làm ở FPT có vụ này mà, giờ ko dc nữa à? Mấy cái máy client bị giới hạn tốc độ down thôi chứ ko phải là chậm đâu
xóa kiểu nầy khựa nó chặn appstore lun là vui
Toàn mấy app của anh tung của viết ra up lên store nước tung của down về xài 😁
hàng tq có mặt khách nơi nhỉ
Apple bị lừa 😃
Hoanganh884
ĐẠI BÀNG
9 năm
may mà mình k dính đấy
đâu có đơn giản là hacker tạo ra XcodeGhost !!
chắc chắn phải có ai có cao siêu hơn!
Toni Teo
TÍCH CỰC
9 năm
@nta139 Thằng ku Tập đứng sau vụ này, nó nuôi nguyên 1 đội quân hacker đông như quân Nguyên
Mấy a TQ nhà ta kỳ này bị Táo điểm danh, sợ a Tung quá...!
Đem tài khoản mấy thằng up app đó khoá vình viễn, những app nó đã up gỡ luôn. ko cấp tài khoản dev cho tài khoản ngân hàng chúng từng đăng ký
haigt11392
TÍCH CỰC
9 năm
bác nào cảm nhận giùm em con 4s từ 8 lên 9 có lác hay mượt hơn ạ :-ss
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
@haigt11392 Lạc đề rồi em trai, lag hơn là chắc
Nghe có vẻ hư cấu nhưng em mình hay cài mấy trình chỉnh ảnh của TQ. Hôm qua nó gọi dt kêu đang coi phim tự nhiên máy bị khóa, mở màn hình lên lại thì máy bị đổi hình nền, trên hình nền ghi tiếng anh đại loại như "bạn ko nên mở khóa vì thiết bị sẽ nổ" 😆 chính mình còn ko tin dc. Nghi ngờ ko chỉ có store TQ mà còn store VN nữa nha.
vampire151
ĐẠI BÀNG
9 năm
@music_editor_9x hình như có mấy ng share đt bị hack iclound thành cục gạch, không biết có liên quan không @@
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Mấy hãng lớn mà nhiễm thì có sự cố tình tại đây rồi?[emoji14]
Đang dùng App Store VN. An toàn tuyệt đối 😁
Ngay cả mấy ông lớn cũng dính. Nghi ngờ là cố tình làm vậy đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095