Apple bỏ Google Map, Map mới có dẫn đường bằng giọng nói

cuhiep
11/6/2012 19:36Phản hồi: 201
Apple bỏ Google Map, Map mới có dẫn đường bằng giọng nói
Vậy là ứng dụng bản đồn trên iOS6Apple vừa giới thiệu đã chính thức không còn dùng Google Map mà Apple dùng từ trước đến giờ. Bản đồ mới trên iOS6 dựa trên OpenStreetMap và nhiều tính năng hay như tìm với Siri, hiển thị dạng 3D, Flyover... và đặc biệt là tính năng dẫn đường bằng giọng nói. Việc Apple không dùng Google Map đã được rò rỉ trước đây và trong phiên bản iPhoto cập nhật gần đây thì OpenStreetMap cũng đã được thay thế cho Google Map, ngoài Apple ra thì Wikipedia cũng chọn OpenStreetMap thay cho Google Maps.

Điểm đặc biệt nhất là việc dẫn đường bằng giọng nói trực tiếp trên ứng dụng Maps mới này của iOS6. Nó sẽ biến chiếc iPad hay iPhone của chúng ta thành một thiết bị dẫn đường chuyên nghiệp. Hiện chúng ta chưa có iOS6 để thử nên chưa rõ có hỗ trợ dẫn đường ở Việt Nam và bằng giọng Việt Nam giống như ứng dụng Nokia Driver trên các máy Windows Phone hay không, và hy vọng là có.

Tìm bản đồ với Siri. Siri trên iOS6 đã học được rất nhiều và trang bị thêm rất nhiều. Trong đó việc tìm bản đồ bằng giọng nói với Siri trong ứng dụng Maps được khái thác tốt hơn. Siri cũng có trên iPad ở phiên bản iOS6 nên chắc chắn việc tìm bản đồ trên iPad sẽ có một cách khá hay hơn.

Flyover: là tính năng tương tự như tính năng xem dạng Vệ Tinh trên Google Map, nhưng chúng ta có thể xoay bản đồ dạng 3D và xem ở các góc độ khác nhau. Ngoài ra ứng dụng Maps mới còn có thể báo tình hình thời tiết cũng như tìm theo địa phương, nhưng nhiều khả năng chúng ta sẽ chưa dùng được nó ở Việt Nam.

Cập nhật: theo một hình ảnh chụp từ bản đồ mới thì data trên ứng dụng Maps mới của Apple là của Tomtom và các nguồn khác. (engadget.com)

Tính năng dẫn đường​
Tìm bản đồ với Siri​
Một giao diện bản đồ mới.​
Tìm theo địa phương​
Flyover​
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích rồi đấy! Vậy là dường như sử dụng điện thoại không còn bấm nhiều nữa, Chỉ nói thôi! Có lẽ tương lai người mù có thể sử dụng các thiết bị thông minh luôn nhĩ ví dụ như điện thoai, iPad, thậm chí là laptop :p
@hahien97 o viet nam co 1 van de nan giai la .seri ko ho tro tieng viet chac bua nj phai sieng hoc tieng anh thui
@hahien97 Nhưng phải nói bằng "TIẾNG ANH" thì nó mới hiểu, những người mù tịt tiếng anh thì có siri cũng như không, kekeke
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã có ios 6 beta nhé
MSRKen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fyodor888 Cho direct link luôn đi bác .... lên Dev site, log in mà vẫn không cho down gì hết. Chán lắm.
@fyodor888 Link nào vậy bạn ơi?
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fyodor888 Thanks. Rưng mà sao vẫn hok tải đc nà
có bản đồ việt nam ko mới là vấn đề đáng quan tâm
em đang thức chờ tinhte tổng hợp về WWDC năm nay hehe
@minh_chicker có rồi mà bạn.trưc tiếp xem thích that
ko biết cái map mới như nào.
ko = google map thì ko lên ios6 đâu :-ss
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
Cái nào tiện dùng thì mình thích thôi, gần đây google maps mới bổ sung hệ thống xe bus vào bản đồ Viêt Nam, mình còn chưa kịp sung sướng thì hàng loạt tin các hãng lớn "nghỉ chơi" google maps, đúng là "há miệng mắc quai" 😔
tuyệt vời 😃 một sự trải nghiệm mới 😃 lại có những điều thú vị mới đợi ta khám phá 😃
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nào mạng nhanh down beta về đi. mạng mình yếu quá, 49mins
khphuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fyodor888 cho em xin cái link đi bác. @@. em không tìm thấy
ttcong92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Da wa! Mong duoc thu qua!
Down o dau zay moi ng`
khang_bk
ĐẠI BÀNG
12 năm
Download ios6 ở đâu nhi ? Up thử xem sao....
tuanurani
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thức đêm không hối tiếc..😁
co ai co link cho e xin zoi
TaroX
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy là đã có siri cho ipad rùi có thêm map mới đã quá!
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
có ứng dụng Clock cho ipad !
@fyodor888 Không những thế! Báo thức bằng songs trong music luôn đó bác! Thanh trạng thái màu trắng chuyển sang xanh dương rồi! Đó là những gì mình nhận xét bằng từng hình!😃
Hic! Kéo xuống trang chủ apple mục ios 6 đọc thấy đau lòng con ipod touch 4 mình quá
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Minh130695 ipod 4g có support mà :eek:
@fyodor888 Bác cứ vào xem thì biết! Support up lên là 1 chuyện! Các tính năng em mong chờ teo hết roài
@fyodor888 Xuống cuối cùng luôn ấy nhé! Mục chữ xám ma nhạt nhạt ấy
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Minh130695 à 😁, chờ mùa thu này xúc ip5 thôi
@fyodor888 Thấy ghét! Đập ống heo bán con touch + đt mua con new ipad cho bõ tức! Kiểu này chả khác gì support ipod 4 như bù nhìn
fyodor888
ĐẠI BÀNG
12 năm
15 p nữa nào, nhanh nhanh
NCTS
ĐẠI BÀNG
12 năm
down ở đâu dzị:oops:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế