Apple có bản quyền đa điểm trên trình duyệt, hãy coi chừng

sonlazio
23/6/2011 2:8Phản hồi: 603
603 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay đó. Mình thích vụ này 😃
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Mình đọc bài trên trang này thì lại nói là Apple sở hữu bản quyền đa điểm trên màn hình cảm ứng điện dung ở Mỹ cơ. Chả biết thế nào, quả này thì Apple làm trùm mất
Có thể kiện thôi chứ đã kiện đâu, rình rình xem thằng nào nhái tốt hơn mới kiện, heheheh...
Xong các chú android xác định từ này lướt web như 5800 hoặc trả tiền ngu hết nhé 😃.

Kiểu này tụi android có hai kiểu chơi.

1 sản xuất máy đơn điểm, nhưng giúp hacker có bản patch can thiệp hệ thống bật đa điểm.

2 cúng tiền cho apple để yên thân.
chuẩn rồi.nó nghĩ nát óc mới ra cái kiểu cảm ứng đa điểm mà mấy ông khác cứ tự nhiên lấy để làm lợi cho mình nó chả tức😃)
haipoop
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hiện tại thì apple đang trả tiền ngu cho nokia nên kiếm chác khoản khác để bù lại đây mà, mồm to thật.
tuandhy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đố dám động vào nokia, nếu không sử dụng các công nghệ của nokia phát triển thì không thể sản xuất được một chiếc điện thoại ấy. Thách kẹo.
đang hy vọng ở câu này của Apple:

Apple said the two firms had agreed to "drop all of our current lawsuits and enter into a licence covering some of each other's patents, but not the majority of the innovations that make the iPhone unique".

Apple nói là 2 tập đoàn đã đồng ý: Hủy bỏ tất cả các cáo buộc và có một thỏa thuận bao gồm việc sử dụng lẫn một số phát minh của đối tác, nhưng không phải là tất cả các phát minh làm nên một iPhone riêng biệt (độc nhất).

Nguồn: http://www.bbc.co.uk/news/business-13759612

Chứ nếu không Apple thu phí thật còn mỗi N9 MeeGo với cảm ứng cạnh màn hình để zoom là chống lại được. Và Nokia cũng chỉ có cách đó để đưa kiểu zoom cạnh màn hình vào WP7 cũng như Symbian nhưng như thế chắc đội chi phí lên và nhu cầu màn hình cong nổi cũng tăng nhiều.
Nói thì nói thế nhưng mà NOKIA cũng có nhiều phuơng án để xử lý vấn đề này mà 😃 các thao tác trên màn hình cảm ứng của NOKIA cũng có chứ ko phải ko có 😃
Ngoài ra các hãng khác cũng có những dự phòng cho vấn đề này rồi, các kiểu zoom, xử lý đa điểm với thông tin trên màn hình nữa
Ví dụ như các khung hiển thị nội dung bên trong nội dung của WEB ( như cái kiểu bằng sáng chế Apple đăng kí ) Nokia đã giải quyết đơn giản hơn các của Apple là ấn vào đó và kéo thì nó sẽ nhận đấy là xử lý ở khung bên trong thay vì xử lý ở toàn màn hình, ngoài ra thì có thể sùng việc di chuyển các thanh cuộn nữa, nói chung vấn đề này ko phải là vấn đề to tát quá nhưng bị cái có 2 điểm :
Cách xử lý giao diện đa điểm của APPLE là kiểu rất phổ biến
Hiện chưa có phương án xử lý nào thông minh hơn cách này
Ở Nhật có những công nghệ rất hay về xử lý đa điểm mà ko công bố rộng rãi như :
giữ 1 ngón tay, 1 ngón xoay như COMPA để ZOOM ( hay hơn cách của APPLE nhất là với màn hình lớn và điểm cần ZOOM nhỏ hơn so với màn hình rất nhiều
xử lý nội dung trên màn hình với các tương tác như sử dụng chuột trên máy tính, khi chỉ đến cạnh của phần có thanh cuộn, 1 thanh cuộn sẽ hiện ra và cho phép di chuyển thanh cuộn đó
( ko biết có phải ở Nhật phát minh ko nhưng mình thấy 1 số thiết bị ở Nhật đang sử dụng phương án này thấy rất hay )

Nói chung vụ này sẽ ảnh hưởng đến thị trường SM khá nhiều nhưng có lẽ nó chưa đến mức thảm khốc như 1 số người nói là biến SM trở về thời kì ko có màn hình cảm ứng đâu !
Nhưng mà nếu APPLE tuyên bố độc quyền ( ko bán ko chia sẻ công nghệ này cho các hãng khác mới là độc quyền, còn có bán có chia sẻ ko phải độc quyền ) thì có lẽ tòa án Mỹ sẽ can thiệp vì việc này khiến cho cạnh tranh ko công bằng gây ra tình trạng độc quyền sản phẩm
Ảnh hưởng thế nào được khi công nghệ chế tạo phần cứng đỉnh cao do Ss, Sony, Lg nắm giữ, họ cũng có rất nhiều phát minh mà không có bó Apple không hoạt động được, SS đã từ chối bán công nghệ đỉnh cao của thế hệ màn hình kế tiép nó mới khởi kiện, kết quả là mới đây 2 bên lại phải đang thảo luận với nhau rồi, nếu SS bị là khó tại Mỹ, thì apple cũng bị làm khó tại EU, Nhật và Hq, vì cũng vi phạm license của Ss, ở đâu ra mà tự nhiên chế tạo được điện thoại mà không dùng công nghệ của người khác.
em đồng ý với bác 100%
hơ hơ cứ chờ mà coi, HTC + Samsung + LG + Sony + Nokia + Google vs Apple, lẽ nào lại thua
Cái này có chúa giáng xuống họa may không thua, trừ khi cúng tiền nó ko kiện.
May ra có thằng N9 MeeGo dùng cách vuốt ở cạnh màn hình (Chỗ gồ gồ lên) thì may ra thoát được. Rồi lại đăng ký bản quyền cách đó thế là ...
Hiệp hội chống độc quyền kiểu lại có việc để làm đây.
Mình nghĩ là độc quyền về giao diện, thiết kế thôi chứ độc quyền cả về cảm ứng chung chung như này khó lắm.
:-..... Đa điểm của Apple khác với đa điểm của các hãng khác mà. Nếu đăng ký bản quyền "thao tác của người dùng " thì Apple điên mất rồi. =)). Độc quyền thì độc quyền, sớm hay muộn thằng độc quyền cũng bị tẩy chay. =)).
Sẽ ko có chuyện tất cả các hãng bị apple cấm bán trên đất Mẽo, nhưng nó sẽ tạo ra 1 lợi thế nhất định, ít nhất là các hãng phãi dè chừng, LUẬT ở Mỹ nó rất chuẩn và nghiêm, Tòa mà đã ra phán quyết thì chỉ có méo mặt.
Cần gì cấm, cứ bán thoải mái vào trả vài usd một sản phẩm là ngon.
id@wn...
TÍCH CỰC
13 năm
cai nay chi cam trong trinh duyet thoi ma phai ko. vay khi cai nhung ung dung khac cua mac dinh thi sao nhi. cai nay noi chung cung con rong duong cho cac hang khac lam. binh thuong khi dung di dong thi it ai dung cai mac dinh lam.
sorry minh dang dung dt nen ko go dc tieng viet.
khanhhq2k
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình ko biết cách thức làm ăn của apple thế nào nhưng thấy vụ này rất là vớ vẩn 😃
Apple vừa thua quả kiện với Samsung xong (vụ điện thoại giống nhau) thì có luôn cái này... Đúng là làm luật sư sướng thiệt :unsure:
tại mình seach google f700 thì nó ra con này thôi, mà toàn con này chứ không có ý bắt bẻ bạn
ồ thật nguy hiểm tư cách là đã đc tòa án công nhận đấy, suy nghĩ trước khi nói nhé
Tòa án bên...Mỹ!Chứ ko phải Korea!
Bên sohoa đã dc SS bao sân rồi thì phải,hơn nữa năm chả thèm Cm bên đó nữa
sonrobby
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vụ này hay, chuẩn bị Apple lại thu được hàng chục tỷ USD từ các hãng khác trong hơn 4 năm qua rồi. ha ha, mấy vụ này hay phết.<br><br>Apple rất khôn khéo. Sắp giàu to rồi. yeah yeah.<br><br>Thu nhập nhiều vậy, chắc sắp tới Apple sẽ giảm giá Iphone, Ipad và Mac cho xem. Anh em mình được lợi thôi.

---------- Post added at 02:14 PM ---------- Previous post was at 02:13 PM ----------

Vụ này hay, chuẩn bị Apple lại thu được hàng chục tỷ USD từ các hãng khác trong hơn 4 năm qua rồi. ha ha, mấy vụ này hay phết.

Apple rất khôn khéo. Sắp giàu to rồi. yeah yeah.

Thu nhập nhiều vậy, chắc sắp tới Apple sẽ giảm giá Iphone, Ipad và Mac cho xem. Anh em mình được lợi thôi.
dốt nát....!
THỨ NHẤT: nếu các hãng khác trả tiền thì tiền đó lại chia ra cho mỗi sản phẩm bán ra thôi, làm giá sp tăng => giá ios cũng tăng mà chẳng mất đi tính cạnh tranh, vậy chắc chắn giá ip... sẽ tăng (cùng lắm là giũ nguyên), ko bao h giảm.
THỨ HAI: nếu các hãng ko trả tiền => ko được sản xuất tiếp các sản phẩm => 1 mình apple độc quyền => chẳng tội gì mà không tăng giá cả => giá ip... lại càng tăng vù vù, ko bao h giảm.
MonoStar
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thỏa mãn lợi ích cá nhân thú vị lắm hả bạn?
sonrobby
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn là ngoại lệ của con người....?

Dù sao Apple vẫn đang là số một về doanh thu lợi nhuận. Cái điều mà người ta sẽ thu được rất nhiều lợi nhuận từ bằng sáng chế này là hoàn toàn đúng.
CLong
TÍCH CỰC
13 năm
khối thằng vỡ mồm với apple
Thời gian càng dài mới thấy Apple nội công thâm hậu thật ...........
ghét cái bọn tư bản apple.cứ như thế đi rồi iOS cũng bị android đánh đổ giống như symbian đã từng làm với windown mobile thôi.quy luật rồi.
Má ơi ! Nước nào ko theo Tư Bản mà giàu ....? Đừng bảo bọn Tàu nha? Vì nó ko còn là XHCN từ rất lâu rồi ! Bằng sáng chế rất hay, chứ như thằng Tàu thì chán, ai muốn phát minh j nữa, nói như vậy ko có nghĩa là ko có cách, Liên Hiệp Quốc cũng có luật SOS đấy sẽ cưỡng đoạt bằng sáng chế nếu Nhân Loại gặp nguy cấp ! Nhưng mình nghĩ nếu bị apple cấm đoán thì nghĩ bán cho bọn MẼO lo j haha
boss14420
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay ho gì.Hệ thống bằng sáng chế đã quá thối nát rồi. Nó kìm hãm sự phổ biến tri thức và theo đó là tiềm năng sáng tạo của mọi người. Hãy để cho các sản phẩm tri thức là sở hữu chung của nhân loại.
Chả liên quan gì đến người dùng cuối như mình, có hàng thì mua, ko có thì thôi!
Nói chung là mình chả thiên về thằng nào trong mấy cái vụ kiện như thế này!
mình thì thấy vớ vẩn quá.....mà cũng kệ thui...chúng nó kiện có liên quan quái tới mình đâu 😁
DKD419HENny
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cùng lắm là ko dc bán tại Mỹ nếu vi phạm bản quyền thui...chứ ra thế giới thì...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019