Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple có bằng sáng chế truy cập thiết bị nhờ nhận diện khuôn mặt

Didu
30/12/2011 2:13Phản hồi: 329
Apple có bằng sáng chế truy cập thiết bị nhờ nhận diện khuôn mặt

Một bằng sáng chế được Văn phòng Bằng sáng chế và Thương hiệu Mỹ phát hành mới đây cho thấy [TAG]Apple[/TAG] đã có ý định sử dụng phương thức nhận diện khuôn mặt để truy cập và sử dụng thiết bị. Ý tưởng của Apple tương đối giống với cách mở khoá thiết bị bằng khuôn mặt trên [TAG]Ice Cream Sandwich[/TAG] nhưng bằng sáng chế này đã được Apple gửi lên từ tháng 6 năm 2010, tức không lâu sau khi [TAG]iPad[/TAG] chính thức xuất hiện. Theo như mô tả, đây là nỗ lực của Apple để một thiết bị có thể sử dụng với nhiều tài khoản, hay nói cách khác là người sử dụng. Mỗi người dùng sẽ có thể tuỳ biến tài khoản cá nhân với wallpaper riêng, các ứng dụng cũng như cài đặt của thiết bị, và họ chỉ có thể truy cập khi thiết bị nhận diện đúng khuôn mặt của người dùng đó. Ngoài ra, phương thức mở khoá thiết bị bằng khuôn mặt của Apple tiêu tốn rất ít điện năng và nó luôn ở trạng thái sẵn sàng hoạt động. Điều này đồng nghĩa, người dùng sẽ chỉ đưa máy lên gần mặt và thiết bị sẽ nhận diện, không phải bấm phím nguồn. Khả năng Apple tích hợp khả năng mở khoá bằng khuôn mặt lên phiên bản tiếp theo của iOS (hoặc phát hành ứng dụng) vẫn còn là một bí ẩn.

Nguồn: MacRumors
329 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vxpdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhanh tay thế đấy!
Cái cần nhất là nhiều ng dùng 1 tài khoản Apple Store mà lựa chọn cập nhật bằng iCloud thì Apple vẫn chưa làm đc 😃
android có trên sản phẩm thực rồi apple lại đăng ký , k biết ra sao đây .
thế người ta mới nói hơn nhau ở cái đầu 😆
mở khóa trên android chỉ thay cho mật khẩu, tức là phải bấm nút nguồn, vào màn hình mở khóa , còn đăng ký của Apple thì chỉ cần giơ máy lên trước mặt là máy tự nhận, không phải làm gì hết, haizz
không biết là với tình hình này thì galaxy nexus có bị kiện không nhỉ.
Ông táo cắn dở này đúng là thâm nho thật.luôn nhanh tay đi trước thời đại
Nhanh tay đi trước thời đại?
Android có sp tích hợp công nghệ rồi nhưng đến giờ IOS chưa có sp nào tích hợp cả!
Nếu nói nhanh tay thì không đúng.
bạn có chắc chắn là 2 ứng dụng này cơ chế hoạt động y hệt nhau ko ? Nếu của galaxy nexus giống y hệt thì mới có nguy cơ bị kiện
Nếu vậy thì khó nhỉ? Một bên đăng kí trước, một bên lại có sản phẩm trước, lợi thế nghiêng về bên nào thì logic nhỉ 😕
chicoptm
TÍCH CỰC
12 năm
Có khi nào app lấy cái này đi kiện ănroi 4.0 ko trời ... Anh này chẳng biết ngán ai..
kiện nổi không khi mà google đã mua motorola. lạng quạng thắng google nó kiện cho sút quần
chicoptm
TÍCH CỰC
12 năm
Apple ngu gì kiện Google... với lại Ăn roi free mà kiện có dc cái gì đâu mà kiện... Nó bem thằng Sam SUng kìa........!
nó bem thằng samsung nhưng có chắc google để yên cho nó kiện đứa con cưng của mình không. google nó còn cho htc vài patent để phòng ngự huốn chi là động đến con cưng nexus của nó
sao gì mà nhanh khiếp dậy, không biết google có đăng ký chưa nữa
quanggiao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Được gửi lên từ tháng 6 chứ không phải là được thông qua ngay từ tháng 6, nếu mà có kiện Galaxy Nexus thì chú Táo cũng chưa chắc thắng nổi đâu 🤔
không có patent này nhưng anh google có 17000 patent. nhắm chiến lại thằng google không
Đơn giản thế này. Apple nó nắm cái bằng sáng chế trong tay thì nó có thể kiện bất cứ thằng nào vi phạm bằng sáng chế của nó.

Quan trọng thằng nào được công nhận chứ ko phải thằng nào sử dụng trước.

Ở đây tôi ko biết thằng nào nghiên cứu trước, nhưng trước mắt là thấy Apple nó đăng ký thành công rồi.

Chờ 1 vụ kiện lớn thôi.
Chuẩn. Chủ yếu là thời gian phê duyệt. Có luật mới rồi mà. :x. Mà không khéo Android còn đăng ký sớm hơn rồi ấy chứ
nói chuyện nhãm nhí ... bộ muốn công nhận là công nhận àh , gửi từ 6-2010 đến bây giờ mới dc công nhận tức là 1 năm mấy 2 năm vd tui qua nhà bạn chơi tui vô tình nhìn thấy dc 1 ít bằng sáng chế của bạn sấp gửi lên "ăn phòng Bằng sáng chế" , tui thấy vậy tui về tạo ra sp giống của bạn nhưng bán ra ngoài trước bạn vậy là sao này bạn ko kiện tui dc àh .... nói như bạn vậy đâu ai cần đi đăng ký làm gì haizzzzzzzzzzzzzz
lại vi phạm bằng sáng chế nữa àk....? hix
app lắm bằng sáng chế quá
Sáng chế này đã được Apple gửi lên từ tháng 6 năm 2010 và được công nhận chưa nhỉ
Gửi và công nhân là 2 cái hoàn toàn khác
Thế bằng giả ah............?
CLong
TÍCH CỰC
12 năm
được công nhận rồi kìa bác, lần sau hãy đọc kỹ bài viết đi nhé
mặc dù biết thương trường là chiến trường nhưng em ko thích phe này có quá nhiều vũ khí tốt.cái luật sở hữu ghê gớm thật,phải đi đăng kí gấp mấy cái sáng chế mơi được không bị mất hàng tỉ tỉ tỉ đô la 😁
... Cool quá, cơ mà k bít ứng dụng này có tiện ích không, như e Nexus được đánh giá là không ổn lắm ...
quá sướng, mấy cái Samsung chạy Android hình như có tích hợp tính năng này rùi, giờ mà tới Ios chắc quá sướng lun, mình thấy IOSS làm các ứng dụng chạy trên nó khá tốt nếu ko nói tốt, ví dụ như Siri, củng có nhiều soft đu đeo theo như nó, nhưng người ta vẫn nhận xét Siri là 1 cô trợ lý thực thụ, còn các app khác chỉ là ra lệnh cho máy, ko có cảm giác j hết, Apple Apple
bạn sai rồi những app điểu kiển bằng giọng nói khác có trước mà , nếu đú thì chính apple đú theo , tuy nhiên ai làm trước k quan trọng vấn đề là ai làm tốt hơn thi đó mới chính là kẻ thành công.^^"
fan táo chém căng thật, siri ra sau đầy app mà bạn bảo ra lệnh cho giọng nói đấy. gớm ông apple lăng xê nó thành cô siri
Quả này kiện tụng với android tiếp thôi
carotmen
TÍCH CỰC
12 năm
các bạn android coi chừng!
iLeo
CAO CẤP
12 năm
Dạo này Apple gớm thiệt, cái gì cũng chơi đăng kí bằng sáng chế luôn
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
sự khác biệt của Apple với các hãng khác là cái j cũng đăng ký bằng sáng chế hết. Từ những chi tiết nhỏ như cái quệt tay trên màn hình...
Bó tay thằng táo mấy cái IP còn chẳng có camera trước thế mà nó đi đăng ký trước cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019