Apple có vẻ đã từ bỏ iPad mini với iOS 11, các bạn còn xài không và dùng nó vào việc gì?

ART+
5/7/2017 18:42Phản hồi: 260
Apple có vẻ đã từ bỏ iPad mini với iOS 11, các bạn còn xài không và dùng nó vào việc gì?
Các bạn có thấy lâu rồi Apple không hề đề cập gì đến iPad mini? Sự thật là như vậy và cứ theo thói quen thì Apple im lặng có nghĩa là sản phẩm đó sẽ có tương lai không mấy sáng sủa. Thực tế thì khi Apple ra mắt iOS 11 tập trung rất nhiều vào khả năng đa nhiệm trên màn hình lớn, mình đã thấy không còn hy vọng gì cho iPad mini. Mặc dù là một chiếc tablet nhỏ gọn, mạnh mẽ nhưng vì nhiều lý do mà Apple phải từ bỏ dòng iPad với sứ mệnh không rõ ràng này.

iPad mini lần đầu được ra mắt vào năm 2012, đó là thời điểm mà Apple đang muốn mang iPad đến với mọi nhà, mọi người bởi dòng iPad to hiện tại quá dày và nặng để mang vác theo, đặc biệt là trong bối cảnh người tiêu dùng đang tỏ ra có hứng thú với tablet cỡ nhỏ như Nexus 7 và Kindle Fire HD lúc bấy giờ. iPad mini thế hệ đầu tiên tuy không phải mạnh mẽ bởi nó có màn hình không đẹp (dùng panel IPS và độ phân giải 1024x768), cấu hình tương tự iPad 2, nhưng nó rất nhỏ gọn và lại mang trong mình dòng máu iPad - tablet tốt nhất thế giới.

Tinhte-iPad Mini-3.jpg

Người ta chọn iPad mini phần lớn là vì nó giúp họ mang đi lại dễ dàng, dùng mọi lúc mọi nơi, vẫn có thể có trải nghiệm iPad mà không cần lo ngại hay hy sinh gì nhiều. Đó cũng là lý do mà trong quý tài chính I/2013, doanh số iPad Mini đạt 10 triệu máy, chiếm 42% trong tổng số 24 triệu iPad bán ra. Apple đà thằng xông lên khi tiếp tục nâng cấp và ra mắt thêm nhiều thế hệ iPad mini nữa, cho đến iPad mini 4 có vẻ như là chiếc cuối cùng.

Cái chết của iPad mini không đến từ sự cạnh tranh trực tiếp (bởi nó đã vô đối ở phân khúc này), mà đến từ sự cạnh tranh gián tiếp, và đến từ việc Apple có một định hướng phát triển khác cho phần cứng và phần mềm. Đầu tiên là cạnh tranh gián tiếp, đó là gì? Đó là việc các hãng sản xuất khác bắt đầu tạo ra xu thế màn hình smartphone lớn cho phù hợp với thị hiếu của người dùng, điều này vô hình chung tạo nên áp lực cho Apple và họ lần đầu tiên tạo ra dòng Plus cho iPhone với kích thước lên đến 5,5-inch (iPhone 6 Plus).

Tinhte-iPad Mini-1.jpg

Về lý thuyết thì 5,5-inch với 7,9-inch trông khá lớn, mình đã dùng iPad mini và iPhone Plus thì thấy nó cũng có khác biệt nhiều về diện tích hiển thị. Tuy nhiên, phản ứng từ số đông người dùng vẫn là tiêu chí quyết định, và đa phần đều nghĩ rằng dòng Plus đã là quá đủ và thừa thãi khi mua thêm một chiếc iPad mini nữa.

Thứ hai là định hướng phát triển của Apple. Doanh số của iPad theo báo cáo tài chính của Apple trong những năm gần đây đều tụt giảm, vì sao nó giảm thì các bạn có thể xem lại bài này. Tim Cook và Apple thấy được điều này và họ đã chuẩn bị, đúng! họ đã chuẩn bị từ lâu và iOS 11 chính là sự chuẩn bị đó. Apple hiểu rõ iPad không thể nào là một chiếc máy tính bảng - một chiếc iPhone phóng to - lên được nữa, nó phải có sự khác biệt và mạnh mẽ hơn thế. Apple đã chấp nhận từ bỏ dòng MacBook rất thành công của họ là MacBook Air, bỏ iPad mini để tập trung vào việc cứu vãn tương lai cho iPad.

Tinhte-iPad Mini-2.jpg

Việc bỏ hai dòng máy trên thể hiện rõ quyết tâm dọn dẹp lại các dòng sản phẩm đè nhau của Apple, họ đặt cược lớn vào iOS 11 và tương lai của iPad - nơi không dành cho iPad mini. iOS 11 chú trọng vào khả năng đa nhiệm, khả năng biến iPad thành một chiếc máy làm việc độc lập với bàn phím Apple Smart Keyboard, và rõ ràng những điều đó không hề phù hợp với một chiếc máy nửa vời như iPad mini.

Thế nhưng các bạn cũng đừng có quá bi quan về iPad mini khi đọc bài này, ở Việt Nam ta thì các bạn có thể tìm mua iPad mini 4 với giá đã rẻ hơn, cấu hình nó vẫn rất mạnh cho các tác vụ cơ bản cũng như game. Theo mình thấy thì iPad mini vẫn phù hợp cho những bậc phụ huynh hay cho những ai cần chiếc máy để đọc sách hay báo. Và đặc biệt là iPad mini cực kỳ sướng cho việc chơi game, mình vẫn đang dùng iPad mini 4 để chơi Summoners War và mọi thứ vẫn rất nhanh chóng.

Còn các bạn thì sao, có bạn nào còn đang xài iPad mini không? Và bạn dùng nó phần lớn để làm gì?
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toàn dùng laptop với điện thoại
macinPhone
TÍCH CỰC
7 năm
@hùnggfdgdg
Từ hồi dùng plus thì chẳng thấy ipad mini để làm gì nữa 😁
Mình thấy ipad mini vẫn rất ngon, hiệu năng vừa đủ, màn hình đẹp & rất gọn nhẹ 😁 Dùng để tracking quảng cáo khi đi cafe 😆
danhdang2603
ĐẠI BÀNG
7 năm
5 năm là hỗ trợ quá nhiều so với hãng còn lại
@danhdang2603 mini 4 đc 5 năm hỗ trợ á 😆
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
6 năm
@danhdang2603 Tao mới mua ipad mini 4 năm 2016 bây giờ 2018 là 5 năm rồi hả trẩu tre.
Phi Lip
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LAMSAODAYH Đang nói mini2 thì 2 ông trẩu vào chém mini4 😁
Đang tính mua cái nhỏ về cho vợ xem phim. Cầm cái to bị rớt vô đầu mấy lần rồi. Tội.
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@iAndroids Vừa vứt con Mini 2 đi mua con 10.5”. Chẳng lẽ mình đi ngược đường sao trời?!?
@X-one Tính mua thêm thôi. To mình xài, nhỏ vợ xài.
CryDKNY
TÍCH CỰC
7 năm
với mình ipad 7.9 vẫn đang là lựa chọn tốt nhất cho giải trí + mail + di chuyển
vẫn đang xài mini 3 mà chờ mãi chưa có 5 nên lưỡng lự quá
chuẩn bị đổi đổi plus qua SE để thành cặp đôi mini vừa đủ xài
mình xài ip plus thấy bự quá
Dag Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@CryDKNY Mình đang có con se 64gb nà, gl ko bác oy???
@CryDKNY Theo mình nghĩ bạn nên yên phận, 1 cái plus bạn đang có đã có thể gánh cả 2 thứ bạn đang muốn
athena16
TÍCH CỰC
7 năm
@CryDKNY Đổi về bản 4,7" thôi, 4" hơi bị khó vụ ntin, gõ bàn phím. ;)
bustalyme
TÍCH CỰC
7 năm
@CryDKNY Đổi qua đi bạn. Mình đang xài SE thấy tuyệt vời. Chuyển từ dòng plus qua thấy không có gì để hối hận cả, lẽ ra nên chuyển qua SE sớm hơn
14025025
TÍCH CỰC
7 năm
dùng mini 2 mấy năm nay, giờ vẫn thấy nó ngon và tốt. mình dùng đt màn hình nhỏ và ipad mini, ko thích dùng đt màn hình to.
gooner169
ĐẠI BÀNG
7 năm
đối với mình thì ipad vẫn là lựa chọn tablet duy nhất. Dù ipad mini có ko còn phù hợp thì vẫn ok hơn tablet android
longcomeon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu mình mua Ipad thì chắc chắn nó là ipad mini vì cái nhỏ gọn như vậy là quá đủ,gần như trãi nghiệm là tương đương nhưng dể cầm
Những bạn dùng ipad của mình đều bán ipad to để mua ipad nhỏ
@longcomeon Ban đầu mình dùng ipad mini 2 1 thời gian dài,vì nghe nói air 2 cho trẢi nghiệm tốt hơn,nên m đã bán mini 2
Nhưng nghĩ lại đó là 1 quyết định sai
Vì sau thời gian trải nghiệm rất dài 2 dòng này mình thấy ipad mini 2 dùng mình thays thoả mãn mình hơn,dù màn hình nhỏ nhưng đó lợi thế trong việc cầm nằm,trải nghiệm web hay facebook,messenger đều tốt hơn ipad 9.7 inch
Mình đã dùng mini 2 8 tháng,air 2 4 tháng
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trc dùng air2 để chơi game cg sướng nhg mang vác hơi bất tiện nên đổi sang mini4 đến bây h vẫn quá ư hài lòng với nó. Chơi game kiểu liên quân với HOC xài skill chuẩn luôn k với như con air 😆) mỗi tội màn xấu hơn và pin hẻo hơn thôi
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
đang chờ nhìu hàng ipad 2017 về làm con giá rẻ,thật sự rất ghét apple nhưng cần 1 cái máy tính bản thì vẫn phải ipad vì android chẳng làm gì dc
iPad mini 2, chơi game, đọc sách và lướt web rất thích. Gọn nhẹ mang đi đâu cũng được, quăng quật thoải mái, pin thì ... éo hiểu sao nó không chai.
Mấy con Mini này chơi Liên Quân ngon mà, vừa tay, vừa tầm mắt. Nhưng mà đọc báo lướt web thì cỡ 10.5" là ngon nhất 😁
Thấy dòng mini nhỏ gọn xách theo đi chơi hoặc ra quán cf mang theo thấy cũng ổn, mà giờ Apple bỏ luôn thì hơi tiếc 😔
urbanboss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ipad mini4 vẫn rất tuyệt vời chủ yếu cho con cái học hành cũng nhẹ nhàng hơn ipad lớn. Mình thấy hơi tiếc khi ap bỏ dòng mini.
chưa có cơ hội trải nghiệm ipad mini, hy vọng sau tin này thì giá sẽ giảm hehehe
Vẫn còn sử dụng và đặc biệt có ích khi mỗi lần "đau bụng" 😁
Vẫn xài Mini 1, đơn giản chủ yếu đọc tin tức, truyện tranh, giải trí nhẹ nhàng và cho đứa con gái nhỏ thư giãn những buổi tối và cuối tuần cũng như dụ thằng cu 1,5 tuổi ở nhà mỗi khi nó quấy 😁
PS: xài iPad mà ko JB được thì nhất quyết ko xài 🆒
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

Screen (2-5-2017).PNG

@LIENHUONG Mình đã làm được. Cám ơn các bác 😃
@crazysexycool1981 Mình đã làm được. Cám ơn các bác. Đã hạ xuống 8.4.1 luôn, giờ có cách nào jb 8.4.1 luôn ko ạ, hehe
@giaythuytinhkkt Ngon đấy, làm theo hướng dẫn trong link mà Smod share ở trên nhé! Chúc bạn thành công & vui vẻ với trải nghiệm JB này Đầu tròn (17).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
elninoit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em có con mini2 cũng máu lên 1 em 9 - 10 inc để trải nghiêm thay cái máy tính. Nhưng chưa nghĩ ra việc gì với chiếc máy tính này. He

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019