Apple đã nộp bản quyền về MacBook với màn hình gỡ ra được từ năm 2011

Duy Luân
3/11/2015 23:2Phản hồi: 229
Apple đã nộp bản quyền về MacBook với màn hình gỡ ra được từ năm 2011
Trang Pantently Apple mới đây phát hiện ra rằng từ quý 3 năm 2011, Apple đã nộp một bằng sáng chế về chiếc MacBook có khả năng tách màn hình ra để xài riêng như tablet. Nói cách khác, ý tưởng này gần giống Surface Book và nhiều dòng máy 2 trong 1 đang bán trên thị trường hiện nay. Nhưng điểm khác biệt đó là các máy 2 trong 1 thì đặt các linh kiện chính (bao gồm cả CPU) trong phần màn hình, trong khi ý tưởng của Apple thì vẫn đặt chúng trong phần đế bàn phím như laptop truyền thống. Lúc màn hình được gỡ ra, nó sẽ dùng một công nghệ không dây để nhận hình ảnh và giao tiếp với phần đế. Thậm chí màn hình này còn có một con chip phát điện không dây để giúp nó nhận điện từ "nguồn", không cần xài pin nhằm giảm trọng lượng. Màn hình được gắn vào đế bằng ngàm nam châm.

Mặc dù vậy, đến giờ Apple vẫn chưa ra mắt bất kì chiếc máy nào giống như ý tưởng trong bằng sáng chế nói trên. Phó chủ tịch marketing Phil Schiller mới đây cũng nói rằng Apple chưa có kế hoạch kinh doanh máy 2 trong 1 vì hãng thấy thị trường đó rất nhỏ và sẽ không phát triển tốt. Lưu ý, bằng sáng chế này đã nộp từ năm 2011 nhưng chỉ vừa được chấp thuận và thông qua bởi Cơ quan Bản quyền Mỹ trong năm 2015.

Trong số bằng sáng chế được phát hiện, Apple cũng có nói về một bàn phím với "hành trình phím cực ngắn" với khả năng nhận biết lực nhấn của người dùng, từ đó đưa ra những phản hồi tương ứng. Nói cách khác, bản quyền này là lai giữa bàn phím và công nghệ 3D Touch mới của hãng. Biết đâu trong tương lai chúng ta sẽ có MacBook vừa có touchpad Force Touch, vừa có bàn phím 3D Touch thì sao.

Nguồn: Patently Apple
229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sắp có war 😁:D:D:D:D
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Vãi Apple. Vào tay a Tim là một mớ lộn xộn, chả làm được gì ra hồn
@ruacon208 Tim cook dù không phải là người sáng tạo chế tạo tài va như job nhưng là 1 ceo bán hàng siêu đẳng bạn nên nhìn vào tình hình kd của apple từ khi timcook gia nhập
Bạn nên nhớ khi apple còn động hàng trong kho với số lượng lớn lúc đó tình hình ktế của apple khủng hoảng có nguy cơ phá sản chính job đã thuyết phục và mời tim cook về "dọn dẹp"đống nợ và hổn độn ở apple
Đứng về mặt nghệ sĩ thì tim cook ko bằng job nhưng về mặt kdoanh thì jod và các ceo hàng đầu thế giới phải thua tim cook 1 bậc
Là 1 nhà kd thì ko cần bt ntn chỉ cần bt đến doanh thu và lợi nhuận của cty nếu a kd mà ko có lợi nhuận thì a tồn tại bằng cách nào vì bản chất của kdoanh là lợi nhuân
@k300123 Bạn nói rất đúng ,job thì làm người khác thích và hài lòng,tim cook làm chúng ta thèm muốn và cần sản phẩm đó
Đứng về mặt kinh doanh theo tôi thì tất cả các ceo trên thế giới cần phải học hỏi ở tim cook rất nhiều
Tim cook ko phải là 1 nghệ sĩ tài ba nhưng là 1 ceo bán hàng siêu đẳng
Việt Nam! Mình chỉ cần có 1 người bằng 1/2 tim cook thì tốt biết mấy
@k300123 Vậy Apple đang trở thành Microsoft những năm 2000? Không còn sáng tạo và cách tân ?
Nếu như thế thì thà Apple đứng top 10 thương hiệu nhưng vẫn tạo đc kỳ diệu thì còn hơn
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
@Gấu trúc 95 một thanh niên 95 mua được con iphone ghẻ tưởng mọi người k ai có tiền cho hay. 😆))
Bằng sáng chế nhảm nhí nhất từng thấy.
1. Macbook đương nhiên chạy OS X, cho đến 2015 vẫn chưa có bất kỳ manh nha nào về việc os X hỗ trợ cảm ứng hay nhất thống với ios. Vẫn đang kêu gào rằng màn notebook, laptop cảm ứng là vô bổ, chỉ đến khi surface pro, surface book chứng minh ngược lại thì mới câm bớt lại.

2. Màn hình tách khỏi dock mà làm cái cổng đực lòi ra thô thiển như vậy thì cầm kiểu gì, vướng víu dễ gây gãy cổng như vậy thì xài kiểu gì.

3. Từ dock phóng điện không dây qua màn để cấp nguồn lại càng hư cấu ảo trong khi công nghệ trong 5 năm qua cũng chỉ cast data không dây còn đang vất vả, huống hồ là cast năng lượng cho khâu hao pin nhất khi sử dụng là hiển thị.

4. Và cũng rất "trùng hợp" là năm 2011 ASUS transformer đã ra sản phẩm (nghĩa là đã đăng ký thiết kế tách màn hình khỏi máy trước đó lâu tương tứng như là đăng ký 2011 đến 2015 được công nhận vậy) thì Apple lại đi đăng ký cái y chang mà dốt hơn.
@luanth ---
Người ta đã chính thức thực hiện ra nguyên mẫu đâu mà chém ác liệt thế. Từ bằng sáng chế, tới prototype, tới nguyên mẫu concept rồi tới sản phẩm thương mại nó còn 1 chặng đường dài.
Bác chém thế này khác gì chửi 1 đứa bé đang trong bụng mẹ nó là sao mày học dốt thế, đẻ ra để cô giáo chửi cho à.
hô hô
@luanth không ghê sao đc hả Chú cả 1 tập đoàn công nghê tầm cỡ nhất thế giới mà " vậy mà còn chưa đủ trình độ để bác học hỏi mà còn chê nữa đó suy cho cùng trong diễn đàn này bác mới là cà chớn đó bác,
@luanth chả liên quan; và màn hình cảm ứng đúng là ít dung trên laptop nó như mùa để dung cho năm 2018 vậy
Levigroup
ĐẠI BÀNG
8 năm
@truongtanloc91 Thế mà tớ cứ tưởng như là chú ấy bị 1 thằng dùng iphone hoặc Mac nào đó sỉ nhục, hoặc bạn gái đòi chia tay vì ko mua tặng iphone. Tuy là tranh luận nhưng toàn thấy chửi Apple ko à, sao mà khổ vại. Nhưng vào diễn đàn có những người như vậy cũng vui, chứ ai cũng cùng quan điểm thì khéo lại kém sôi nổi.
Từ năm 2011 nhưng ko biết vào tháng mấy nhỉ, năm đó thì thằng Asus đã ra cái Transformer tháo màn hình rồi
@tanhatminhy2j Hãng khác người ta ra nghĩa là cũng nộp trước một khoảng thời gian tương ứng rồi.
Isewa Kenzo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth ng ta ra nhưng ng ta ko nộp BẰNG SÁNG CHẾ á : ))) cũng như dt hình chữ nhật, mép lớn mép nhỏ này kia... ai mà nộp. có Apple nộp thôi lol
Cái đăng kí rồi thì không làm, trong khi cái chưa đăng kí lại đi làm để rồi bị kiện ngược lại 😁
chưa có sản phẩm thì chưa biết thế nào
lockhao
ĐẠI BÀNG
8 năm
táo nó đăng kí nhiều cái lắm, mà chưa chắc đc áp dụng nhiều trong sp cuối, lí do họ còn tính toán lại xem nó sẽ bán đc nhiều hay không, với đem lại lợi nhuận bao nhiêu, chả buồn như các hãng khác, magn người dùng ra thử nghiệm
nhimret
CAO CẤP
8 năm
@vnstockguru apple cũng sắp (theo rò rỉ) là làm màn hình cong nhé, ko đặt ss làm màn hình thì đặt ai?
màn hình to ko chạy theo ss thì chạy theo ai?
cảm biến vân tay do hãng khác phát triển nhé, apple mua lại và phát triển
3D touch huawei ra trước nhé
úsb-C là chuẩn chung châu Âu nhé
cảm ứng đa điểm là ăn cắp của người khác nhé

Nói chung là apple chỉ được cái phát triển cho ngon thôi, còn tuổi tôm tự mình nghĩ ra? thời ông Job qua lâu rồi, tỉnh lại đi.
Khi apple phát triển ngon rồi, thì các hãng lại dựa vào đấy để làm ngon hơn... đấy là xu thế rồi, nói chung tôi ko phản đối, càng dựa vào nhau thì người dùng càng được lợi
Cái chính là 1 số người quá cuồng apple, cứ nghĩ cái gì cũng do apple nghĩ ra và phát minh 😁 apple chỉ là hãng phát triển công nghệ cho hoàn thiện hơn, ko hơn ko kém
@nhimret Vấn đề là các hãng có làm đến chục năm cũng chỉ mình xài. Apple mà làm là cả thị trường lao theo ngay. Đó là cái Apple khác phần còn lại và nó là ông kễnh ở tất cả các lĩnh vực có mặt.
Chuẩn usb truyền thống do Apple phổ biến, type C (3.1) thì cũng xuất phát từ sức ép của lightning.
Apple cũng giúp chuẩn hoá cổng tai nghe 3.5. Trước đó thì loạn xì ngầu cổng tai nghe. Mình có 3 cái Nokia có 3 cổnh audio khác nhau: N70, E71, E72.
......
@nhimret Bạn cầm trên tay con 3GS thì đòi hỏi nó đột phá chỗ nào 😃...sao kg cầm thử con 6s hay 6s+ xài thử một tháng xem nó có đột phá gì so với ngày xưa? Chả hiểu cái cụm "luôn đi đầu về công nghệ" là tự bạn sáng chế hay Apple tự cho mình như vậy? Ồ tính năng gì mà giờ Apple luôn đi sau LG,sam vậy, Touch ID, Siri,và 3D touch chăng?
Chưa từng thấy ai mà nói ngược nói ngạo như bạn =))...mình thấy buồn cho bạn vì bạn anti cuồng quá hóa...rồ =))...
@nhimret Đừng nói chuyện chưa xảy ra mà hãy nói chuyện đang xảy ra và đã xảy ra. Màn hình to con đầu tiên kg phải là SS nên chắc SS cũng chỉ là thằng chạy theo.
Uhm cảm biến vân tay các hãng như hạch, Apple Re-invent nó lại tuyệt vời, giờ có hãng mất cả năm hơn mới đc cái Touch ID chạm =))...
3D touch huawei ra để cân cam hả =))...ra lấy tiếng mà chả đc cái tiện ích gì, vì sao, vì apple nó chưa ra lấy gì mà copy tiện ích đc, rất nhiều thánh chỉ nghĩ tới cái việc ai ra trước mà kg nghĩ tới việc ai làm tốt hơn, đó là mấu chốt để lấy lòng tin ng tiêu dùng đấy...
Bởi bạn tự dẫn chứng toàn những cái Apple đã Re-invent và tuyệt vời hơn các công ty khác, cảm ơn bạn vì điều đó 😃...
Anh ấy cứ nộp rồi để đó thôi.Chờ một " ai đó " hoàn thiện rồi anh ấy vác đơn đi kiện thôi.Việc gì phải tốn công sức! 😁
Cái bằng sáng chế nộp 4 năm rồi mà vẫn còn vứt xó chứ đã làm gì đâu đúng không 😆
@khánhdungduy Đọc bài chưa mà comment thế hả thánh? Tới 2015 mới đc thông qua thì làm gì đc cơ chứ?
iDL
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Bác thông cảm mấy bạn đó đang hoạt động tích cực để tránh bị sa thải đây mà
@Cupertino Thế trước giờ Apple có bao nhiêu bằng sáng chế và bao nhiêu đó đã thành sự thật?
@khánhdungduy Thế trước giờ mấy công ty khác có bao nhiêu bằng sáng chế và bao nhiêu cái thành sự thật? Trả lời được hok thì mình trả lời câu trên cho bạn.
Đâu phải bằng sáng chế nào cũng thành thực tiễn, nhưng vấn đề phê phán của bạn sao bạn kg nhìn lại những sản phẩm hiện tại của Apple có cái nào nằm chiếu dưới không hay là đều nằm trong top các sản phẩm tốt nhất?
Các cụ dạy rằng đừng có tin điều Apple nói mà hãy xem cái Apple làm.

Nhớ lại hồi trước mọi người bảo ứng dụng trên iPhone quá ít mà Apple lại không cho cài thêm apps vào. Apple bảo app bấy nhiêu là đủ và cài vào chỉ làm máy hoạt động không tốt và kém bảo mật. 5 tháng sau, Appstore ra đời.
louis.os
ĐẠI BÀNG
8 năm
tháo ra mà ko chạy độc lập được thì tháo làm gì , có ngày đi làm xách mỗi cái bàn phím quên mie màn hình ở nhà
@louis.os Chuẩn cho fan Táo xài luôn đó bác, họ đâu cần màn hình để đọc, chỉ cần bàn phím thôi
LeaderNo1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@louis.os đùa, đau ruột với bác 😆
@louis.os chống trộm bác ợ . bị giuetj thì vânc còn bàn phím.
Microsoft vs asus nó nộp một phát là có hàng luôn, chứ nộp xong để đấy thì nói lj
Mà macos ko hỗ trợ cảm ứng tháo ra cho oai à
@quocanh_ltk Bác đang nhầm định nghĩa "vs" và "&" trong tiếng anh nhé.
@Đặng Viết Mạnh Bác nhầm, e ko biết tiếng anh, e viết tắt của từ "với"
ts:tới, ms: mới,
Theo ngôn ngữ teen và cách viết của la bàn key
kodomo15
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đặng Viết Mạnh Bạn ấy đang dùng ngôn ngữ teen của tiếng Việt, vs = với.
Còn trong tiếng Anh thì vs = versus = đối ngược; & = and
@kodomo15 Cảm ơn bạn, mình có chút hiểu nhầm ý. Cũng do mình hay thấy các bạn nhầm nhiều từ này 😃
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Mềnh tưởng được cấp bằng sáng chế không phải dễ. Nhiều khi cần cả nguyên mẫu đã hoàn thiện chứ nhỉ?

Nhưng đúng là tích hợp mọi thứ vào màn hình khiến phần tách rời nặng nề và không mang lại trải nghiệm tốt. Ít thấy mọi người sử dụng Surface Pro trong công việc.
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@pocket Nộp từ 2011 mà đến tận 2015 mới được duyệt thì theo bạn là dễ hay khó? Cần phải có nguyên mẫu hoàn thiện hoặc bản mô tả chi tiết thiết kế, linh kiện, công năng cụ thể nhưng những thứ này thường là bí mật riêng chứ không như mấy người nghĩ cứ vẽ qua loa như cái hình minh hoạ ở trên là được rồi mang đi kiện đâu. M k phải fan của hãng nào cả nhưng m thấy nhiều bạn mắc 2 sai lầm chính khi ném đá như sau:
- Thứ nhất, cùng 1 dạng thiết kế có rất nhiều cách thức để làm ra nó khác nhau nên có nhiều bằng sáng chế tên gần giống như nhau. Cách thức khác nhau, hình dáng chi tiết khác nhau nên k thể nói thằng nào copy thằng nào cả. Giống như để đến 1 điểm A ta có rất nhiều con đường (bằng sáng chế). Cùng 1 căn nhà 2 tầng có kết cấu khác nhau, nội ngoại thất khác nhau. Cùng 1 dạng màn hình ghép bàn phím nhưng ta có thể thấy Asus TF, SFP, SFB,... hoàn toàn khác nhau. Bằng sáng chế để tránh sao chép về thiết kế, kết cấu hình thành chi tiết chứ không phải để tránh sao chép thiết kế, kết cấu chung (trừ 1 số dạng thiết kế đặc thù riêng).
- Thứ 2 để nộp đc bằng sáng chế và được duyệt thì phải trải qua rất nhiều thời gian và công đoạn (có khi vài năm). Phải có đầy đủ mô tả chi tiết cả bằng hình ảnh và văn bản (hoặc phải có nguyên mẫu nếu văn bản và hình ảnh không chứng minh được nó có thể thành hiện thực) chứ không phải chỉ cần mấy hỉnh ảnh đơn giản. M thấy nhiều người nhìn mấy tấm hình r phán nó đơn giản m cũng thấy buồn cười. Bản mô ta chi tiết thường là tuyệt mật của riêng công ty đó chỏ công khai khi công ty muốn hoặc khi ra toà tranh chấp thôi.
Màn hình có mỗi cái màn. Khớp kết nối thì tệ. Lại còn phải cắm điện vài mới lên. Đúng là sáng tạo
@quangtoankc7 Lại anti cuồng nữa roài 😁...sao mà kg chịu khó đọc bài xíu đi rồi nói chuyện ta? Khớp nối bằng nam châm đấy, ngon hơn khối cái bản lề ở đó mà chê...Nó lấy điện từ nguồn ở bàn phím thông qua chip không dây nha, cắm điện xài hồi nào...đọc qua mới thấy Apple nó sáng tạo hơn Mi ở chỗ là mọi thứ vẫn để ở bàn phím và truyền dẫn hình ảnh qua màn hình mà không dây chứ kg cần phải làm cho cái màn hình nặng hơn 😃...
saladass
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Nó sáng tạo,ừ thì công nhận,nhưng chừng nào mới ra để mềnh đi trải nghiệm?Nên nhớ công nghệ bây giờ chỉ có thể cung cấp điện = laser từ xa,mà dòng điện không ổn định do môi trường,hoặc xài chip không dây cấp điện cho máy thì năng lượng vẫn rất yếu,do hạ tầng kĩ thuật.Khi nào Apple sáng tạo mà thành hiện thực thì mình mới công nhận Apple sáng tạo,chứ xét mỗi cái patent thì mần ăn nỗi gì?Mà Mic mới làm laptop lần đầu mà mấy bạn iAnti so với Apple như so anh học việc với lão làng ấy(bài khác).
@saladass Mình chỉ nói là ý tưởng hay hơn a Mic chứ chả anti gì 😃...bạn nghĩ thử với cái truyền dẫn kg dây giúp bạn cầm cái màn hình nó cũng nhẹ nhàng hơn kg tốt ah?...mà trong bài cũng nói rồi, thị trường còn nhỏ nên có thể nó cũng đang nghiên cứu chứ chưa cho ra. Công nghệ phải chuẩn thì ra ng ta mới đón nhận, công nghệ nghe hay mà xài lỗi lên lỗi xuống thì ai chịu thiệt đây 😃...
@Cupertino Con nít nó cũng sáng tạo hơn apple vẽ sản phẩm trên giấy.
Táo rút kinh nghiệm từ hồi windows nên nghĩ ra gì là nộp luôn 😁
Đoạn nhận điện năng không dây ... có chút hư cấu, chạm tai anh rồi. 😁
@NGuyễn hỮu ĐầY Ko phải cắm dây vào đt để sạc thì vẫn gọi là sạc ko dây thôi.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@luanth Công nghệ biết thế quái nào được. Hàng ngày vào update công nghệ nhiều cái chả mắt chữ A mồm chữ O à 😁 Họ đệ bằng sáng chế, được công nhận thì không phải là viển vông mà có cơ sở và nằm trong khả năng cả.
@NGuyễn hỮu ĐầY Sẽ lưu cmt của bạn lại.... khi nào iphone ra sạc ko dây mình sẽ quote lại cho bạn đọc.... giống như cười android úp dép nghe đt vậy....
panania
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NGuyễn hỮu ĐầY Vậy bác để điện thoại lên nó tự sạc là nhanh, hay lấy cổng lightning cắm vào iPhone sao đó để lên bàn là nhanh, sạc ko dây kiểu wifi sẽ có, nhưng hiện tạ8 nói về tiện thì sạc ko dây kiểu đó vẫn tiện và nhanh hơn, kể cả giờ có sạc ko dây mà sạc nhanh rồi, tay nhanh hơn não và mồm
Cái phần màn hình tách ra mà làm cổng đực là thấy vớ vẩn rồi. Cầm kiểu gì, cấn phát gãy luôn.
@luanth đây là sáng kiến chứ có phải là làm sp để bán đâu, nó là những cái làm nền cho những cái khác, thứ 2 là công nghệ năm 2011, làm sao đc như bh, thứ 2 là do bên khác công bố, Apple có nói j đến sp này bla bla ko mà kêu ca nhiều vậy, từ bằng sáng chế đến sp cuối cùng còn nhiều công đoạn chứ có phải bê nguyên bản vẽ đi làm đâu
@Trần Việt Hà Chúng ta đương nhiên đánh giá bản vẽ trên cơ sở trải nghiệm theo logic cơ bản với nó. Cũng như nếu mình vẽ cái ghế chỉ 2 chân, bạn sẽ nói ghế này thì sao mà đứng được, nếu mình vẽ là dùng gai sầu riêng để lót mông thì bạn sẽ nói là ghế này rất tốt để dùng tra tấn tù nhân. Còn có ra sản phẩm hay không thì liên quan gì ở đây? Nó vẽ cái màn hình tách rời với cổng đực lòi ra như vậy, mình ý kiến là thiết kế như vậy là rất dốt là chuẩn rồi chứ gì nữa, còn nó ra sản phẩm như vậy thì để dòng họ nó xài chứ ai mà mua.
Các chú tâng trên tâng Apple ghê quá.....
IOS mình thấy ok nhất từ khi Apple nhảy vào làm SMP.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn quan tâm lợi nhuận, kỷ lục làm gì, bạn có cổ phẩn trong apple hay sao?
Mình là người dùng, mình chả quan tâm tới lợi nhuận thế nào của họ, mình chỉ quan tâm tới trải nghiệm của mình thôi. Nó phục vụ công việc mình nhanh, tiện là được rồi, đừng có crash, hay treo. Một sản phẩm chưa hoàn thiệt hoàn toàn đã cho ra ko phải là phong cách của a Steve.
@ruacon208 Ủa vậy bạn đang xài sản phẩm nào của Apple mới ra mà bị crash hay treo vậy 😃...
@ruacon208 Vấn đề ở đây là nó vẫn đang kinh doanh tốt, đồng nghĩ với việc dù không thay đổi công ty vẫn phát triển đều. Cái nghịch lý đó chỉ có duy nhất ở Apple thôi
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino Mình xài itunes, ibook, safari, dạo này rất hay crash với đứng. Mình dev iOS mấy năm rồi, luôn update mới nhất dù là beta, mà năm ni thì app apple mà chạy crash nữa thì đúng điên.
@ruacon208 Ngó bộ năm nay iOS 9 kg còn tối ưu tốt như iOS 8 trên các thiết bị cũ rồi 😔...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019