Apple đã phát minh ra USB-C và đưa nó cho các cơ quan tiêu chuẩn?

Duy Luân
14/3/2015 7:49Phản hồi: 377
377 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thấy cũng chính Apple đem Nano , Micro sim cho thế giới . Thật là vĩ đại . Thế mà những gì anh Apple ko cho lấy vẫn cứ bị lấy . Là sao ? :p
@galabuon Apple vẫn cho các công ty lấy nhưng phải trả phí cao. Nếu trả phí Apple đòi thì cao nên không trả và lôi nhau ra tòa thôi.

Ví dụ như Apple đòi SS phải trả 40 USD cho mỗi thiết bị cho 4 tiện ích Apple kiện thì SS nó không trả là đúng rồi. Đấy là 4 tiện ích thôi đấy chứ 10 tiện ích thì sao?
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
ai làm ra cũng đc nhưng làm ơn chuẩn hoá nhanh nhanh giùm. Ngán cái chuẩn cũ quá rồi ạ...
iPhone thì mình ko thic nhưng Macbook thì mình rất thic 😁. cổng USB xưa nay vẫn do Apple làm mà. Và rất tốt ấy chứ 😃

Gửi từ SÔNY Zét Một của tui :p
Nhân viên của Google nói rằng họ đã thiết kế ra cổng này. Bài này tào lao, chỉ phù hợp với các iFan thích TDTT
Xem chi tiết tại video
@nonut không có đoạn nào nói Google tạo ra cả, nhưng có đoạn

"... We work with the industry to come up with the standard that..."

Tức là Google hợp tác với các công ty khác đến biến USB-C thành tiêu chuẩn chung
@vnstockguru Bạn xem kỹ đoạn 0:38 đến 1:00 là đủ, cố nghe tiếng Anh, ko thì mình dịch tạm ý giúp bạn:

Bạn nhân viên nữ nói: "chúng tôi quyết định lấy 1 thanh kim loại phẳng và ép lực để tạo ra nó" (ý nói hình vòng tròn bẹp)

Bạn nhân viên nam béo nói: nó được dính liền 1 khối nên khỏe và cứng hơn nhiều (so với các chuẩn hiện có)

Bạn nhân viên nam gầy nói: chúng tôi quyết định thiết kế theo dạng đối xứng để bạn có thể kết nối với connector theo bất cứ chiều nào."
Victor Luu
TÍCH CỰC
9 năm
@nonut Trong video trên, nhân viên Google đang nói về việc họ làm cổng kết nối trên máy tính của họ theo chuẩn USB type C, hoàn toàn ko nói họ tạo ra chuẩn đó.
Keynote sự kiện apple vừa xong, ở phút 44:17, Phil Schiller nói họ và các công ty khác cùng nhau tạo ra chuẩn này.
@nonut Bài này viết nhằm mục đích gì bác biết ko?
tosenzzz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thằng nào phát minh thì kệ..bố nó. Việc gì các bác cứ phải cay cú nhau vì 1 phát minh ko phải của các bác thế nhỉ.
Bản chất của việc phát minh là cho...một thế giới tốt đẹp hơn. Nói túm lại mọi người hãy bảo vệ môi trường vì một thế giới tốt đẹp hơn nhé. Vậy hoi đi nha..
... =))
@tosenzzz Chuẩn cơm mẹ nấu rồi 😁
Abc, def nó phát minh ra cái gì thì kệ cmn, thấy tốt thì dùng. Công đâu mà xun xoe theo bơ đỡ nó, tán dương nó, nó có giảm giá cho 1 xu nào không?
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy bác tinhte mình rảnh nhỉ. Mới là cái tin đồn mà mấy bác cứ sồn sồn. Nguyên văn đây :
Nói chung chưa có gì xác thực. Mấy bác cãi nhau làm cái gì cho mệt thân
Phải công nhận apple rất sáng tạo nhưng cũng phải ghi nhận k có các cty hay hãng khác thì Apple sẽ ko tạo ra những thứ thông minh nhanh đến thế,,,và rồi dân như chúng em cứ mooc' túi ra đi theo các bác các cty 1 cách âm thầm nhưng đc cái XƯỚNG CÁI THẦN NGƯỜI

cảm ơn bác chủ top đã viết bài này
Trên này nhiều người không hiểu vấn đề nhưng lại phát biểu cảm tính dễ sợ. Apple dù có phát minh ra chuẩn usb-c chăng nữa thì không phải cứ đăng ký bản quyền là được hưởng lợi từ nó. Còn rất nhiều vấn đề liên quan xoay quanh nó như luật chống độc quyền, chiến lược phát triển tập trung vào sản phẩm hay tập trung vào linh kiện, lợi ích mang lại từ việc phổ biến chuẩn mới, thoả thuận với chính quyền... Giống việc Sony mặc dù tham gia phát triển Bluray nhưng hãng không hề độc quyền một công nghệ nào của Bluray, ngược lại, sự phổ biến của Bluray đã mang lại rất nhiều lợi ích cho Sony.
[ Sigma ]
TÍCH CỰC
9 năm
Dù sao ra chuẩn chung thì xài lẫn sạc cáp thì lợi cho người dùng rồi !!!
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
khó hiểu, Apple đã tạo ra Lightning, Thunderbolt, giờ tạo ra USB-C là có mục đích gì?
Victor Luu
TÍCH CỰC
9 năm
@CloudNine Thnderbolt không sạc được. Lightning là chuẩn riêng, thiết kế cho thiết bị di động. USB thì được nhiều hãng phần cứng và phần mềm hậu thuẫn.
@Victor Luu
Thunderbolt có thể sạc được (phiên bản cáp quang thì không)
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
@Victor Luu nói như chú cũng như không, Lightning là chuẩn riêng? Tại sao không làm thành chuẩn chung? USB-C cũng là chuẩn riêng vừa mới được phát triển ra đấy thôi, chẳng qua nó có cái chữ USB quen thuộc thôi.
Chả có nhẽ apple đi đầu sao?
M thấy nó khá giống vs vụ Nano sim. Theo m đc biết hồi nano sim khi ng ta bắt đầu chú ý tới thì các hãng lần lượt đưa ra những phác thảo của mình. Nano sim của Apple đơn giản là thu nhỏ lại micro sim hơn nữa. Trong khi Nokia thì lại đưa ra 1 mẫu khác. Và cái Nano sim của Nokia khác hoàn toàn vs apple. Nanosim của Nokia giống như 1 cái thẻ nhớ MicroSD hơn. Trong đó Motorola và 1 vài hãng khác lại đồng tình vs mẫu Nokia hơn. Và m cũng thik của Nokia hơn. Cúi cùng thì Apple thắng. Và nó bắt mọi ng phải theo chuẩn nano của nó, đương nhiên cái này là chuẩn chung nên chẳng có j gọi là bản quyền cả. M nghĩ USB C cũng vậy. Có thể ý tưởng USB C là do mọi ng cùng nhau đưa ra và đồng loạt giống nhau nên ng ta chọn nó hoặc góp ý nhau sửa lại cho tối ưu thôi.
đúng là apple đại đế, cái gì cũng đi tiên phong hết, các hãng khác còn bị apple đè đầu cưỡi cổ dài dài 😁
Với Apple thì không gì là không thể.

Mặc dù chưa phải tin đã xác thực nhưng có thể Apple chính là hãng sáng tạo ra USB Type C.
appleno1
TÍCH CỰC
9 năm
Rồi,chuẩn bị nghe các chuyên gia chê USB-C 😁
có thừa nhận mà, xem nhé
[đoạn 44:20s nhé]
@Sonltt Đoạn đó nói là Apple cùng nhiều công ty tạo nên mà 😆
@Sonltt Bạn có biết ngoại ngữ ko vậy?

"Chúng tôi có tham gia với các công ty khác để đưa ra chuẩn USB Type-C"

Ông presenter dùng từ: "involve" chứ ko dùng từ co-invented
==> Apple dính dáng rất ít tới sự hình thành của chuẩn này.
Red Man
TÍCH CỰC
9 năm
@Sonltt không biết hoặc kém tiếng anh mà cũng đưa clip này lên chứng minh, ko biết xấu hổ hả bạn 😁
Cowboyz
TÍCH CỰC
9 năm
Bọn ngợm. Gây tranh cãi để marketing à?
sau này muốn kết nối chỉ cần nhét vào là vừa hết khà khà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119