Apple đã tìm được lỗi phần mềm khiến pin tuột nhanh trong bài test pin của Consumer Report

Duy Luân
10/1/2017 20:47Phản hồi: 128
Apple đã tìm được lỗi phần mềm khiến pin tuột nhanh trong bài test pin của Consumer Report
Apple cho biết họ đã tìm ra được lỗi phần mềm khiến pin MacBook Pro 2016 bị tuột nhanh, kéo theo việc tờ Consumer Report (CR) lần đầu không gắn mác khuyên mua dành cho sản phẩm này. Lỗi xảy ra khi CR dùng chế độ developer của Safari và đã tắt tính năng lưu cache trang web khi họ chạy bài test pin. Sau khi vấn đề được khắc phục, Apple đã nhờ CR chạy test lại và tạp chí này cho biết "MacBook Pro đã đạt thời lượng pin ổn định đúng như kỳ vọng". Phía CR nói họ sẽ đánh giá và cập nhật lại bài viết của mình khi có kết quả cuối cùng. Hiện bản vá lỗi nói trên đã được phát hành cho người dùng macOS Beta và sẽ sớm có bản chính thức trong vài tuần tới.

Mặc dù vậy, Apple vẫn nói cách test pin của CR không phản ánh đúng việc sử dụng bình thường của người dùng. Phía CR thì cho hay họ tắt cache để đảm bảo kết quả được đồng nhất giữa các lần thử nghiệm. Nếu bạn chưa biết thì cache được trình duyệt sử dụng để lưu một phần trang web và không phải tải lại ở lần kế tiếp bạn truy cập website, như vậy tốc độ sẽ tăng lên đáng kể.

Nguồn: TechRadar
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mei Yin Du
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái cache này ở máy mình Chrome và cả Safari đều khoảng 1GB, tổng là 2GB, kể ra cũng tốn khi ổ cứng chỉ có 128GB. Thỉnh thoảng có xoá cache thì nó cũng không giảm tốc độ là bao nhiêu.
lhlan
TÍCH CỰC
7 năm
@Mei Yin Du
Chỉnh cái này của Chrome ở chỗ nào bạn nhỉ? Hay phải bản developer mới có?
@Mei Yin Du họ tắt hẳn luôn mà, setup cho k lưu cache
MUforever
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mei Yin Du Bao giờ hết thì xoá bớt, mua đồ để tận dụng hết chứ có phải ngồi trưng đâu. Sao phải khổ vậy
tuanbreak
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng macbook pro không touch bar thấy pin cũng bình thường chứ có tụt gì đâu.
@tuanbreak thế khách hàng nói xạo ah? ông Mod Duy Luan là người bị ấy khi mua con ko touch bar ấy! search đi có bài ổng review đấy! máy ông ko bị ko có nghĩa máy của người khác ko bị!
tuanbreak
ĐẠI BÀNG
7 năm
@liamnguyen0912 Mình chỉ comment ý kiến của mình thôi có cần phải lớn tiếng vậy không.
Hay nhỉ? việc luu cache cũng ảnh hưởng đến thời lượng pin sao? mình tưởng nó chỉ ảnh hưởng đến dung lượng lưu trữ thôi chứ?
Note: mình edit lại để các bạn đỡ phải quote lại bài của mình : Mình thấy trước đó trang CR có tắt tính năng cache cho các lần test, tức là sẽ có điều kiện test giống nhau, trong khi thời lượng pin sử dụng các lần đó khác nhau rất nhiều vậy thử hỏi việc này do tắt cache có logic ko?
@dualshock Còn định luật Apple chỉ ra rằng : lỗi là do người dùng tắt cache .
@hung_hy88 Uả cái thớt này là để nói điều đó mà ??? Không cần bạn phải lặp lại như vậy đâu.
devx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hung_hy88 Ko có cache có thể tiêu tốn thêm 30% của pin. Có sự liên quan vô cùng lớn là đằng khác bạn ah.
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
7 năm
@hung_hy88 Tắt hay lưu cache ko ảnh hưởng tới thời lượng dùng pin lắm, đúng như bạn muốn nói, vấn đề ở đây nó đang BỊ LỖI PHẦN MỀM.

LỖI MÀ, KO BỊ CŨNG THÀNH CÓ BỊ.

Còn mấy má nào anti cãi hoài, nói mấy trang khác test cũng yếu thì ko hẳn do lỗi cache: vầy nè, nó lỗi cái gì kệ cha nó đi, giờ người ta sửa rồi, CR cũng test lại thấy ok rồi, trâu rồi, người dùng cũng xài bt rồi, thì vấn đề gì mấy má còn ngồi đây khóc mướn?
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm
bao giờ thì có bản vá?
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
Cái giỏi của Táo là tìm ra cái lỗi của người tìm ra lỗi của họ.
@hoasua800 Một thanh niên chưa đọc bài viết hoặc đọc mà không hiểu cho hay.
-TheEnd-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 Cái giỏi của bạn là đã nhìn ra cái giỏi của kẻ khác.
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm
@okimdull Đúng rồi, người ta chuyên review thì người ta có bài của người ta chứ
@hoasua800 Kiểu như là "lỗi người dùng" ấy hả bác 😁
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu là lỗi trên Safari tại sao chỉ MBP 2106 mới bị?
@PTTiT Vì cái trang kia khi nó test mb 2015 thì lúc đó là bản os khác, bản đó k có lỗi saffari như bản này
@PTTiT Bạn phải bật chế độ Develop lễn nữa
buihai
CAO CẤP
7 năm
@PTTiT Vì Apple đang cần bán MBP 2016 nên phải tìm ra và sửa lỗi 😃 chả nhẽ lại bảo làm gì có lỗi
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm
@PTTiT Lạ nhỉ
@PTTiT Vì CR thử nghiệm trên MacBook 2016!?
Thuyết âm mưu: Sao CR lại dùng chế độ developer để test. Nhẫm lẫn hay cố ý. 😕
@hallobamboo Đang nghĩ thế.
Đưa ra lời khuyên cho người tiêu dùng nhưng lại dùng chế độ dev để test thì lạ quá :3
Vậy là vẫn ngon à ?
😁

Test thì cứ để mặc định thôi là được. Tại sao anh bạn CR lại dùng chế độ developer để test nhỉ :D
@Nokfev Kể cũng lạ test thì nên để mặc đình mua về bật lên và chiến người dùng bt là thế
bản macbook ko touch bar nhiu vậy
ufdb
CAO CẤP
7 năm
@tozonegalaxy89 từ 1500 USD. bạn lên trang apple.com mà coi
Ko tin lắm, nếu như là cache thì test các máy đời trước cũng phải tụt pin cỡ tương đương.
Nghi vấn chi tiền + bịt mồm tạp chí này 😁
@Queenbj Chuẩn nghi vấn luôn.
1. Trước giờ vẫn test thế chả nhẽ các đời trước cache ko tụt.
2. Test pin thì phải ko lưu cache là đúng rồi, chả nhẽ để cache thì lần test thứ 2 pin tốt hơn lần 1 là chắc.
Chả nhẽ ... TIỀN ...
kaka102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Queenbj Một khả năng có thể xảy ra! :D
@Queenbj Đang thắc mắc sao SS ko copy Apple như trong vụ này, đó là tung tiền bịt mồm báo chí vụ Note 7 phát nổ và sớm đưa ra kết luận nguyên nhân!
Lập lờ đến giờ này cũng ko biết vì sao nó nổ và ko biết S8, S9 có nổ tiếp hay ko!?!
rassen
TÍCH CỰC
7 năm
@QLNN Nhiều thánh trên đây không biết Consumer Reports là gì, khủng thế nào, nó vận hành và uy tín ra sao mà đòi bịt miệng nó = tiền 😆

Nghĩ đâu cũng như Việt Nam.
tatome_a7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vừa báo cáo một lỗi nhảm crash hôm qua.các icon favourites sắp xếp kéo lên hay bị crash cả safari.
tình trạng này ko có trên bản safari technology preview
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
Ý mình là Safari là phần mềm, có mặt trên mọi đời máy MB. Nếu nó bị lỗi thì phải lỗi đều hết chứ sao lại chỉ mình MBP2016 bị? Thắc mắc chỗ đó thôi.
Với lại chỉ có việc có cache hay không mà ảnh hưởng nghiêm trọng đến thời lượng pin như vậy thì không thuyết phục lắm.
Mà thấy trên tinhte nhiều người cũng bị tương tự. Mình không nghĩ mấy người đó cũng tắt cache và bật chế độ developer.
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@htevn 1. CR không test trên MB cũ sao họ đưa ra đánh giá được? Bạn có đọc bài không? CR dùng phương pháp này để test đó giờ trên tất cả các dòng và chỉ MBP2016 bị
2. Mình biết nó là lỗi phần mềm. Mình chỉ thắc mắc là các MB cũ cũng có Safari, cũng có developer mode, cũng có thể Disable Cache nhưng sao không bị?
3. Chuyện developer web hay disable cache, clear cache... thì mình quá rành, bên Win cũng làm chứ không chỉ riêng MAC. Ý mình là số lượng người report bug này cũng không ít nên mình không nghĩ tất cả họ đều là web developer hay web tester.
@PTTiT 1. Thế năm nay (2016) CR có test với Macbook đời cũ không? Hay test hồi năm ngoái với phiên bản MacOS cũ hơn, phiên bản Safari cũ hơn?
2. Thế năm nay(2016) CR có test với Macbook đời cũ không? Hay test hồi năm ngoái với phiên bản MacOS cũ hơn, phiên bản Safari cũ hơn?
3. Chứng minh điều bạn nghĩ.
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@htevn 1,2. Theo bạn 1 cty nó chỉ có mỗi việc là test và review để đưa ra lời khuyên cho người tiêu dùng thì nó có test MB cũ với bản MacOS và Safari mới không?
3. Suy đoán nhận định của cá nhân, tại sao phải chứng minh? Web developer chiếm tỉ lệ bao nhiêu phần trăm trong tổng số người dùng MB? Mỗi người đều có thể dựa vào thông tin khác nhau để đưa ra nhận định của mình.
@PTTiT Theo mình làm gì, theo CR ấy chứ. Đem cho mình xem thông tin nào nói CR test mấy bản Macbook Pro cũ chạy trên macOS mới và Safari mới đi. Chứng minh đi nào, đừng mói mồm và đặt mấy câu hỏi vớ vẫn nữa.
ONE NO!
TÍCH CỰC
7 năm
Hôm trước có thằng bảo lỗi do chip kaby lake của intel, ko phải mà còn cãi chày cãi cối
verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
mình dùng macbook 2017 thấy ổn mà, pin khửng lắm, dùng từ sáng đến tối mình mới phải rút sạc
okieiam
TÍCH CỰC
7 năm
Đời máy trước người ta vẫn update os lên đầy
Thấy có nhiều bạn chưa hiểu nên mình giải thích lại:

- Sử dụng cache là tính năng mặc định trên mọi trình duyệt; VD nếu bạn vào 1 trang web mất 10mb, thì lần sau bạn vào chỉ phải tải thêm 1mb cập nhật; nếu tắt cache thì lần thứ 2 vào sẽ phải tải lại 10mb, tốn pin là đương nhiên.

- Bên Consumer Report tự tắt tính năng sử dụng Cache, đây là hành động phải can thiệp vào cài đặt ẩn của trình duyệt, người dùng phổ thông không thể chỉnh nhầm được; lập luận của họ là muốn thử với điều kiện load nhiều trang web liên tục, khác nhau, chứ không phải load lập đi lập lại.

- Bên Apple đo pin bằng chế độ mặc định, không chỉnh sửa gì cả.

Sau khi bật lại cache, cả 2 bên đo ra kết quả như nhau, bên Apple và Consumer Report đều đã đồng ý kết quả mới.

Ý kiến cá nhân

Bên Consumer Report tắt cache và đo cho kết quả chính sát hơn nhưng có phần khắt khe, vì thường người ta xài khoản 10 trang web quen thuộc đổ lại (Facebook, Youtube, Google,...) , ít ai dùng nhiều web mới liên tục trừ khi đang tìm cái gì đó bằng Google, nên kết quả đo theo Apple sẽ phổ thông và đúng thực tế hơn.

Bên Consumer Report cũng nói là đã dùng phương pháp này cho tất cả các bài test, tất nhiên các dòng máy khác kết quả ra cũng sẽ thấp hơn nhà sản xuất báo. Tuy nhiên do lần này khác biệt là rất lớn (5 lần), nên Apple phải vào cuộc để Consumer Report giải thích rõ phương pháp đo của mình.
@nphuquy94 Việc tắt catch của trình duyệt là bình thường và CR có nói họ dùng cách này cho tất cả các bài test, ko thể sụt pin được nếu như safari ko bị lỗi!
Nếu ko lỗi Apple tung bản vá làm gì!?!
@QLNN "Ngoài ra, Apple cũng đã phát hiện ra lỗi liên quan đến vấn đề nạp icon của trang web, lỗi này đã được sửa và nó có thể cải thiện các kết quả đo pin của Consumer Reports."
Trích bài trên một nguồn khác, bản vá là để sửa lỗi này, không phải lỗi cache

Trang CR dùng cách đo này để đo thời lượng pin sử dụng tối thiểu của trình duyệt.
Cách của Apple dùng là đo thời lượng pin trung bình của trình duyệt.

Vì có nhiều bạn xem kết quả của CR xong không hiểu như bạn, bản thân CR cũng không nêu rõ cách test của mình nên Apple vào phân tích và ra được kết luận trên, bên CR cũng đã đồng ý với cách đo của Apple.

Nói chung là không bên nào sai hết, chỉ có người đọc hiểu nhầm, Apple phải đứng ra giải thích thôi
vouhieuso1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nphuquy94 Cách nói của bạn chỉ để chống chế thôi . CR ko phải "dân thường" mà bảo họ tự mò rồi phá hư rồi lỗi là đúng. So sánh việc vào chrome://flags/ với root android và jailbreak là khập khiễn rồi bạn .
@vouhieuso1 Cách nói của bạn là biết không hiểu mình nói cái gì, cũng như không hiểu CR làm cái gì, cũng như không hiểu lỗi trong bài test thực chất là cái gì, chỉ muốn chửi cho sướng miệng thôi.

CR họ cố tính làm vậy không phải là tự mò rồi phá, họ có lý do của họ, lý do gì mình cũng nêu rồi, mình cũng phân tích cách làm của họ khác cách apple ở chỗ nào và ai đúng ai sai rồi, nếu muốn hiểu thì vui lòng đọc lại bài mình ở trang 2.

Mình là người yêu thích công nghệ, không phải fan cuồng của ai hết, mình hiểu sao nói vậy, có nhiều bạn lên đây thấy apple là auto chửi mà chả chịu hiểu vấn đề, mình xin phép không rep những bạn đó nữa, tốn thời gian vô ích lắm.
Cook đến đập bàn và nói, "tắt máy đi sẽ ko tốn pin". Cả hội nghị vỗ tay rần rần ... 😁
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
@Apple Haters 2.01 Một ý tưởng thật là Nghĩ Khác- Làm khác. Tương lai của Tim sẽ bị soán ngôi bởi bạn.
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
@Apple Haters 2.01 Có điên không?
Nói chung là 2 việc khác nhau:
1. CR không test ở điều kiện thông thường. Với cách test của CR thì Safari là có lỗi
2. Apple đã sửa lỗi và sau khi sửa thì kết quả test của CR đã ổn lại.

Như vậy lỗi là có, và Apple đã phải sửa. Tuy nhiên cách CR test cũng không phải là tình huống phổ biến với mọi người. Điều này cũng giải thích việc có người bị có người không.

Còn bạn nào nghĩ Apple mua được CR thì.... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019