Apple dẫn đầu thị trường smartphone Trung Quốc, 2/3 giao dịch bằng thẻ contactless từ Apple Pay

sonlazio
28/1/2015 3:56Phản hồi: 141
Apple dẫn đầu thị trường smartphone Trung Quốc, 2/3 giao dịch bằng thẻ contactless từ Apple Pay
Nếu như chỉ mới quý trước thôi thì báo cáo từ Counterpoint cho cho biết Apple mới đứng thứ 3 xét về thị phần smartphone ở Trung Quốc thì họ đã vươn lên mạnh mẽ để đứng vị trí thứ nhất trong quý này, theo số liệu do Canalys cung cấp. Canalys không nói rõ thị phần nhưng họ công bố xếp theo thứ tự thì Apple đứng nhất, Xiaomi nhì, Samsung ba và Huawei thứ tư. Đáng chú ý hơn là có thể sự khác biệt sẽ rất lớn vì khoảng 36% số iPhone làm ra trong 3 quý rồi được chuyển tới Trung Quốc so với chỉ 24% ở Mỹ. Cùng kỳ năm ngoái, Trung Quốc chỉ chiếm 22% tổng số iPhone mà Apple bán ra.

Trong một tin tức có liên quan khác, CEO Apple Tim Cook cho biết cứ 3$ được thanh toán bằng thẻ ngân hàng contactless (nôm na là thẻ không dùng quẹt từ, không đọc chip) thì có 2$ được thanh toán bằng Apple Pay, một thị phần rất lớn khi mà Apple Pay mới chỉ xuất hiện được vài tháng. Dự kiến thì trong thời gian tới, USA Technologies cũng sẽ bổ sung thêm khả năng hỗ trợ Apple Pay ở hơn 200.000 máy POS khác ở Mỹ và Western Union hỗ trợ dùng Apple Pay để chuyển tiền và thanh toán hóa đơn.

Xem thêm thị phần Apple tăng nhanh ở Châu Á
Thống kê về thị phần các hãng điện thoại Việt Nam 2014

Tham khảo: Canalys, Apple, ảnh: 9to5Mac
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
Cho dù có là fan hay anti thì đều phải công nhận về sức mạnh thương hiệu của apple
@kochichi96 có ai dám í cmn kiến với ifone đâu
Vâng, chỉ có thể là Apple. Từ Hardware, Software và Services.

Kiểu này Apple nên mở thêm nhà máy tại Việt Nam mới đủ cung ứng cho thị trường. Lúc đó nhiều người sẽ ủng hộ Apple hơn vì "Apple tạo công ăn việc làm cho người Việt".
seikara
TÍCH CỰC
9 năm
@doinho Mong nó mở cửa hàng ở VN thôi, vậy là tiết kiệm cho dân Việt còn hơn số tiền mà lao động kiếm đc ấy chứ.
@doinho Việt Nam có công ty nào đủ năng lực lắp ráp cho apple đâu chứ? Apple chỉ thuê chứ ko xd nhà máy sx của mình ở nước ngoài. Tai nghe đc sx một phần ở VN đấy, ko rõ do cty nào, nhưng chắc chắn do 1 cty nước ngoài nào đó có nhà máy ở VN.

☎️ của tôi
@doinho Bạn có một ý nghĩ rất sáng suốt, biết đâu đó có thể là sự thật! mình ủng hộ bạn 😃
@doinho Yên tâm, nếu VN gia nhập TPP thì nhất định Apple sẽ có nhà máy tại VN vì lúc đó sf từ VN nhập về Mỹ ko phải chịu thuế nhập khẩu nửa và Apple lại giàu thêm nửa
Các thanh niên chuẩn bị "tay nghề" đi là vừa

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có cần phải rầm rộ thế ko? Kinh doanh gì mà khủng thế !
Việt Nam giống y Trung Quốc à
Nhìn giới trẻ VN mê táo sao thì nghĩ qua TQ sẽ cũng thế
Mà 1 tỷ mấy dân số 1/5 dân số thế giới rồi
có điên mới k đánh vào thị trường đó
dual1
CAO CẤP
9 năm
@Mr KOP Dĩ nhiên TQ là thị trường các hãng đều thèm muốn nhưng bạn nói VN cuồng táo thì đánh giá tiêu cực quá, bạn có biết những thị trường khó nuốt như JP & KR mà Apple chiếm bao nhiêu không? (https://www.tinhte.vn/threads/thi-phan-smartphone-cua-apple-tang-manh-o-chau-a-1-3-thi-o-han-quoc-va-1-2-o-nhat.2417367/)
Apple đơn giản hiện nay là đang làm quá tốt việc của họ, thị trường nào hiện nay mà Apple không ngó tới.
@Truongbv09 OK bạn xin lỗi thì mình nhận vì thật sự mình k vui vì comment của bạn
Nhưng cho qua đi vì trên mạng ảo này có ai biết ai là ai đâu
Mình chỉ dẫn chứng cái sức hút của Táo cho những ng đọc comment của mình biết thôi.
Vì sao VN và TQ vì 2 nước này 1 là nước mình, 1 là kế bên tương đồng văn hóa ... dễ hình dung
Mỹ thì xa quá
Mình dùng iOS dùng cả android vì mình làm việc trên những thiết bị đó. Nên cũng không có gì đa chiều quá đà cã. iOS vì sao có sức hút dù giá quá mắc, vì nó quan tâm tới trải nghiệm người dùng tốt hơn các hãng kia.
@dual1 OK k dùng chữ cuồng vì có vẻ chữ này k thân thiện
VN mình nhiều người thích iPhone ... vậy được hén
Bản thân mình dùng qua nhiều điện thoại rồi và cũng phải quay lại với iPhone dù cái đt đầu tiên full cảm ứng mình dùng là android 😁
Đơn giản là apple quan tâm tới trải nghiệm người dùng tốt hơn thôi
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr KOP Không phải chỉ VN & TQ đâu nhóc. Từ Mỹ, Nhật đến quê nhà của anh Sung cũng cuồng táo nữa....
Ta thiên về game nên ko ham hàng apple lắm ~.~
Quan đểm riêng.

Chủ yếu là Lapt.
@SlowlyTurtle Chỉ chơi game pc thôi. ko chơi mobile.
@Nguyen Ngoc Hanh KO chơi game mobile. Chỉ game pc thôi bạn à.
@anhlong1910 Thì nhận xét riêng thôi bạn à. Dĩ nhiên hàng Apple thiên về công việc chứ game thì khá mệt.
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phu0ng2013 Ai biết ai. Quan trọng mình thấy Win còn directX thì còn lâu mấy hđh khác vượt được. Nói chung có thể thích kiểu dáng của Mac nhưng với mình nó không phù hợp vì công việc và tính giải trí. Ghét nhất là thể loại thay linh kiện quá cực. Con nhỏ em xài air mà phát bực. Nên đã quyết định chuyển sang dùng business của HP Elitebook. Trước xài IBM T thấy ổn bạn mình xài Dell Latitude cũng ok. Mơ ước vẫn là Dell Precision chứ ko phải Mac Pro 😁
Hôm nay tinhte bị apple mua roài hay sao sáng giờ lên đọc tin toàn của apple thế 😁...anyway cảm thấy vui khi đọc mấy tin này 😃...
kinh vồn. bảo sao Apple ưu ai TQ thế
Vâng! Apple rất thông dụng! 1 chiếc ĐT trong tầm mức 20 chai chúng ta đi đâu cũng thấy có người xài! Từ sinh viên, giáo viên, công nhân, lao động chân tay,... vẫn có thể sắm được!:rolleyes: Đủ biết sức ảnh hưởng của Apple lớn đến cỡ nào!
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 lạy cụ,3s giờ làm gì còn mới 100% và giá tất cả các máy trên mình đều nói là 2nd,nhưng hàng 2nd không bị lag dùng ngon lành sau 1 thời gian dài thì đáng đồng tiền bát gạo chán 😁
@Belolem89 Nói chung khi đứng ở góc độ người tiêu dùng, tuỳ túi tiền, mục đích sử dụng và nhiều yếu tố vô hình không đong đếm được khác chi phối, để đưa đến hành vi tiêu dùng. Nói chung là hãy là một người tiêu dùng thông minh, lựa chọn sản phẩm phù hợp. Hope u so, 😁.
Apple đứng thứ 1

Xiaomi đứng thứ 2

Samsung đứng thứ 3 😁

Xin chúc mừng Samsung nhé :D
@bibi012 Bạn à! Cái loại ruồi bâu s***t như nó!, lúc nào nó "nói" thì kệ cm nó là nó im ngay ý mà :eek:
suzuki100602
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hiep Quang Hiep Hàn Sẻn Đi sau Apple lâu thế mà nó vương lên thứ 3.
1 đất nước bị chia cắt 2 miền, lạnh nhất trong các nước Đông Á.
Tài nguyên thiên nhiên chẳng dồi dào gì.
Dân Số cũng chẳng bao nhiêu (So với Việt)

Nghĩ về Việt Nam mà Rừng vàng Biển Bạc, híc. ...
SlowlyTurtle
ĐẠI BÀNG
9 năm
@suzuki100602 =)) Vn rừng vàng nên h lâm tặc quá trời :v
Truongbv09
TÍCH CỰC
9 năm
chúc mừng Apple, nhưng không biết về lâu dài có duy trì được vậy nữa không? còn khoản thanh toán thì phải công nhận là khởi đầu tốt đẹp, nhưng không biết Apple thu về được bao nhiêu sau mỗi giao dịch?
Chúc mừng apple, fan apple vui nhé. Nhưng phát triển quá thế nào a khựa cũng can thiệp vào thui. Ko để các cty trong nước lép vế đâu.
Apple luôn chứng minh đc vị thế số 1 của mình trong làng Smart phone
xin lỗi chứ apple thì khác gì android xài nfc pay thẻ tín dụng có từ lâu lắc =DDD
@CrystalShield Thành công hay ko thì ko dám nói. Nhưng bạn nào bảo nó giống thì tức là chỉ nhìn bên ngoài, chả hiểu nó hoạt động thế nào, khác biệt thế nào mà ở Mỹ các bank thi nhau quảng cáo cho Apple Pay.
Cái giỏi của thanh niên ở VN là có thể nhận xét, so sánh, đánh giá về 2 thứ mà chưa hề dùng bao giờ 😃
@CrystalShield sao ko thành công ?? giờ ai mang thẻ ra nữa cứ móc androidphone ra mà quẹt thôi
@dac Hehe, dân ta rất giỏi nhận xét và "vội vàng kết luận"

Này nhé: vua Càn Long là bạn của Lý tiểu Long vì cả hai đều có lông và Long =)) =)) =))
@ironic_haha theo mình biết apple thường xuyên làm những thứ có từ lâu trên tt trở lên tốt hơn , chứ nó đâu có cần đi tiên phong , phần lớn là như thế .
chắc phải lâu lém mới có hãng khác làm được như táo..giờ thì cứ táo mà xài cho bướng =]]
Nam Hoang 85
ĐẠI BÀNG
9 năm
E phai dang nhap de like cho bac
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@Nam Hoang 85 chưa like nghe bác :p😁:D
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@kochichi96 ờ.cha nội đó chơi chiu đấu giá từ thiện lấy tiếng xong bỏ của chạy lấy người hen bác:eek::D
Apple bây giờ như "Hòn tuyết lăn" vậy. Càng di chuyển càng to.

Chờ Apple và IBM tiến vào thị trường doanh nghiệp.
polyester
TÍCH CỰC
9 năm
@bibi012 chắc gần thế 😁
http://macvn.com/forums/showthread.php?t=83456 IBM và APPLE, câu trên ko phai tui nói tui chi quote từ nick trang 2 , bác kia tự nói bác đó ngu thì hỏi :D chứ ko phải tui nói ...
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnstockguru IBM thì vào lâu roài. Ko có doanh nghiệp vừa và nhỏ thôi. Apple thì chưa thấy. Bên mấy cty design thì có. Còn lại đa số của bác Bill
tuyệt vời, chúc mừng Apple 😃
hiếm có hãng nào chế được chiếc smartphone toàn diện như iphone
các hãng android cần nhanh chân hơn nữa mới được
supi7
CAO CẤP
9 năm
Mấy hãng nước nhà china đâu hết rồi @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM