Apple đăng ký bản quyền camera chụp ảnh lập thể, nhận diện gương mặt...

TDNC
4/12/2013 2:28Phản hồi: 91
Apple đăng ký bản quyền camera chụp ảnh lập thể, nhận diện gương mặt...

Gần đây Apple có đăng ký một vài bản quyền công nghệ có liên quan đến hệ thống camera và chúng khá mơ hồ chứ chưa thật sự rõ ràng để chúng ta mường tượng ra những tính năng cụ thể. Chúng bao gồm khả năng "chụp ảnh lập thể", ghép 2 tấm hình lại với nhau để tạo chiều sâu cho một bức ảnh, chức năng nhận diện gương mặt bằng camera và thêm một cái gần đây nữa là bản quyền chụp ảnh trước lấy nét sau giống như các máy ảnh Lytro.

Bản quyền chụp ảnh lập thể ("producing stereoscopic image") đã được văn phòng bản quyền Mỹ cấp cho Apple, bằng cách ghép hai tấm hình lại với nhau, hệ thống camera của máy sẽ có thể tạo ra một bức ảnh với độ sâu hình ảnh được giả lập y như thật, tạo cảm giác giống như bạn đang xem một bức hình 3D. Kỹ thuật ghép nhiều tấm hình đã được Apple áp dụng từ trước, đó chính là tính năng chụp hình HDR, bằng cách ghép các tấm hình chụp thừa sáng và thiếu sáng lại với nhau để cho ra một tấm hình HDR duy nhất với độ tương phản động cao hơn, đẹp hơn.

Bằng sáng chế thứ hai cũng được cấp cho Apple nhưng lại liên quan đến vấn đề bảo mật đó là tính năng dùng camera để nhận diện gương mặt và xác định danh tính của người đó. Nếu hãng chỉ dùng nó vào việc mở khóa máy bằng gương mặt thì sẽ không có gì mới mẻ vì Android đã làm được điều đó từ thời phiên bản 4.0. Tuy nhiên cộng với việc Apple mới mua lại PrimeSense là hãng phát triển cảm biến 3D dùng trong Kinect thì điều mà Apple dự định làm có thể sẽ là một thứ gì đó khác lạ hơn.

Cũng thật khó để chúng ta suy diễn Apple đang làm gì với những bằng sáng chế này. Trước đây họ mua lại công ty phát triển cảm biến vân tay AuthenTec để phát triển nút Home có chức năng tương tự cho iPhone 5s, còn bây giờ theo bạn nghĩ thì những chiếc iPhone và iPad mới sẽ có thêm những tính năng nào?

Theo 9to5mac
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

3D Apple style :oops:
@galabuon Phẳng hóa rồi 😁
Bằng sáng chế thứ hai cũng được cấp cho Apple nhưng lại liên quan đến vấn đề bảo mật đó là tính năng dùng camera để nhận diện gương mặt và xác định danh tính của người đó. Nếu hãng chỉ dùng nó vào việc mở khóa máy bằng gương mặt thì sẽ không có gì mới mẻ vì Android đã làm được điều đó từ thời phiên bản 4.0. Tuy nhiên cộng với việc Apple mới mua lại PrimeSense là hãng phát triển cảm biến 3D dùng trong Kinect thì điều mà Apple dự định làm có thể sẽ là một thứ gì đó khác lạ hơn.

quote lại để cho những ai anti ko thèm đọc bay dzô chửi bới xối xả làm hỏng topic :3
@leminhtu88 Uh, mình là seeder đây, tháng cũng được vài triệu, nên cũng ok bác ạ. Phục bác là bác làm ko công luôn.😁
@spsp Mình relax tí mới len tinhte coi thoi chứ dau có nằm vùng như seeder :D
@spsp Thâm thấy sợ ;)
@spsp em chắc nhận tiền kha khá của sám sùng để đi " ngoáy" Apple
Đúng không ?
thế nhỡ em đi chỉnh sửa mặt xong về thì bán máy luôn à😁
@truong95 khờ quá ^^ trước khi chỉnh sửa mặt thì dùng mặt cũ để tắt bảo mật khuôn mặt đi 😃 không thì nhập mật khẩu chữ @@ Apple sẽ luôn cho 2 lựa chọn
@truong95 Anti hỏi câu ngu kinh. Tất cã các chức năng bảo mật từ vân tay đến nhận diện khuôn mặt hay mẩu hình... đều kèm mật mã phòng theo.
@truong95 Thì phải bán trước mới chỉnh sửa được chứ!lại tắt đi rồi nhập khuôn mặt chủ mới thôi!(Dự bạn này nói đùa không biết nghĩ nhỡ bị sao phải chỉnh sửa mặt-các cụ thường nói"thủi thui cái mồm" chắc không sai!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Cũng tốt thôi.camera của Nokia đang làm đòn bẩy để các công nghệ camera phát triển và hoàn thiện nó.gi vọng Apple sớm bằng một nửa Nokia
@manhs2tara mình thì nghĩ nokia cố mà bằng 1/10 apple đi. Có mỗi cái camera ko làm nên chuyện đc, chuyển sang sx máy ảnh cạnh tranh với canon và nikko có khi còn có cơ hội, dù là nhỏ bé. Thần thánh cái camera của nokia lên làm gì mà gọi là đòn bẩy mấy ko, cũng có công nghệ nhưng chưa đến nơi, chủ yếu chỉ là đẩy chấm cao lên thôi. Thật lòng mà nói, nokia chẳng qua quá đuối so với apple và ss trong khoản hđh và các ứng dụng nên cố nâng ái camera để ng dùng còn có cái lý do để mua.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
haphu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhathano1 😆 Nokia làm cái gì liên quan đến HDH mà phải đuối thế bạn trẻ . 😃) mình không hiểu biết cho lắm cũng chỉ thấy apple và blackberry gọi là HDH riêng thôi còn SS với nokia chỉ làm phần cứng và nhúng HDH vào. Còn thì camera thì không phải bàn đâu 😃) bạn nghĩ muốn nâng cái camera được như nokia mà được ấy à 😃) ip còn chạy vài năm nữa đi
@haphu

@haphu Ko phải ko đc đâu, apple với ss nó đâu cần đưa cái camera nvay mà vẫn dẫn đầu đấy thôi. Ss cũng sài hđh của hãng khác cùng là undroid sao các hãng khác ko lại nổi, nokia cũng vậy cho dù có camera tốt hơn nữa mà ko chú tâm đến các mặt khác thì ko vươn lên đc đâu. Nokia ko làm đc hđh nên cái symbia mới chết dần, còn wp ms nó cho j thì đc đấy, cũng chưa có những sáng tạo như ss. Bạn trẻ nhìn vào doanh số và lợi nhuận mà xem, tất cả đều là kinh doanh, và ai hơn ai thua biết liền àh.

Sau này App định sống bằng tiền bản quyền đây mà 😃
Hihi .. Táo đăng kí nha..
@phaikodo cu này toàn nói những câu vô nghĩa
@galabuon Thế pố cơm nước gì chưa mà tranh thủ hát CL sớm vây.. Hehe.. Như vậy mí có ý nghĩa phải ko.. Bít mờ..
@Mi Xì Trét Bà 8 Hì hì .. Chưa lúc phải nói chứ chả phải ko có gi.. May mà tớ chưa NÓI mà đã NHỘT rùi
Thi nhau đăng kí, cũng chưa hiểu cái công nghệ này lắm
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
cứ chờ tới lúc nó áp dụng mới biết được...nhiều khi rảnh tiền mua phá chơi....
ngày xưa thì khi nào có sản phẩm mới, công nghệ mới thì đăng bài giới thiệu; ngày nay, thì chỉ cần đăng ký bản quyền là đã được giới thiệu rồi;
:p. Nhiều phát minh quá
Kin_92
TÍCH CỰC
10 năm
@tú tầu Cmt nhảm ban nick nhé Điệp Liên Tú 😁
Apple dạo này như hổ mọc thêm nanh, thêm vuốt và bây giờ là thêm cánh 😃
@manhmanh989 Hổ mọc thêm dù 😃
@manhmanh989 .. Và còn thíu cái THIM quan trọng mà pố cố quên hay seo ấy.. THIM iPO vô duyên thúi ..hihi ..nếu ko có iPO .. Apple sẽ là RỒNG ngoài nanh vuốt ra chả cần THIM cánh nó vẫn bay tốt.. Bay cao ..hehe
apple cứ nghĩ ra trò mới là khối ông lại líu ríu chạy theo hết 😆
Tính năng thì Apple có mới đâu note 3 của tôi bao nhiêu tính năng chụp ảnh đến tuyệt vời

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
Nhiều công nghệ được đăng ký quá nhưng rất ít được áp dụng lên các thiết bị trong thời gian gần nhất, chắc cũng đợi 2 -3 đời thiết bị sau mới có
táo đăng ký nhìu vãi
trước giờ ko tin có seeder Táo nhưng khi đọc xong mớ bình luận bên quảng cáo mấy cái Mac center bán đo Táo thì phải nói seeder táo nhìu vô đối

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Hi vọng sẽ là 1 cách mạng cho camera di động
Lại đăng ký phòng kẻ gian, đúng phong cách Apple😁 Thèng nào ăn cắp Pố kiện cho vỡ mồm:D
@Ga_depzai Trước đây, cty công bố trước, đăng ký sau cũng được.

Bây giờ, cty âm thầm đăng ký trước. Còn người công bố lại là cơ quan cấp bản quyền.

Đúng là sống chung với lũ trộm cắp thật là bực. Cty mình làm ra mà lại không thể công bố. Ông cấp bản quyền không hứng thú gì thì lại bị buộc phải đứng ra công bố ...
@Ga_depzai .. Và đúng phong cách nói của TRÙM iPO.. Pái phục..pái phục. Hihi
VN có sợ gì mấy vụ bản quyền đâu mà lăn tăn thế các anh em
@kungfu9999 Sao lại không? Vào WTO rồi mà ko bắt đầu lo bản quyền đi thì chỉ có chơi với tàu khựa. Càng ngày càng thắt chặt hơn đấy bạn ạ, nó có lộ trình hết rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019