Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple đầu tư 1 tỷ USD vào quỹ công nghệ 100 tỷ USD của SoftBank

Didu
4/1/2017 20:6Phản hồi: 37
Apple đầu tư 1 tỷ USD vào quỹ công nghệ 100 tỷ USD của SoftBank
Apple hôm nay vừa xác nhận khoản đầu tư trị giá 1 tỷ USD mà họ rót vào quỹ công nghệ của SoftBank để giúp thúc đẩy sự phát triển của những công nghệ tương lai. Đây là quỹ có giá trị rất lớn mà SoftBank cùng các đối tác của họ khởi xướng cuối năm ngoái, dự kiến bắt đầu hoạt động vào đầu năm 2017. Mục tiêu của quỹ này là đạt khoản đầu tư 100 tỉ USD.

Người phát ngôn của Apple xác nhận thông tin này với mục đích thúc đẩy những công nghệ mới, vốn sẽ rất quan trọng với Apple. Việc bỏ một số tiền lớn như vậy cũng cho thấy sự chuyển dịch về đầu tư của Apple, họ quan tâm nhiều hơn tới các lĩnh vực mà trước đây họ rất hời hợt ví dụ quy trình 'machine learning', xe kết nối, IoT, trí tuệ nhân tạo...

Ngoài Apple còn có Qualcomm hay các quỹ đầu tư nước ngoài cũng rót tiền vào quỹ công nghệ này. SoftBank cũng đầu tư 25 tỉ USD vào đây, chính phủ Ả Rập Saudi đầu tư 45 tỉ USD... Apple hiện có khoảng 237,6 tỉ USD tiền mặt, 90% trong số đó được họ để ở ngoài nước Mỹ.

Nguồn: WSJ
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Softbank uy tín quá
Rất thích video ông SON CEO Softbank tuyên bố đầu tư vào Mỹ 50 tỉ đô mà đứng nói rất đơn giản
Chỉ có thể là Apple. Khoản thuế đáng kể.
@langtuxyz Thằng nào cũng vậy cả thôi. Thuế tài sản ít hoặc không có thì nó để chứ đánh thuế cao ai dám để.
" SoftBank cũng đầu tư 25 tỉ USD vào đây " Giờ mới biết softbank tiền lực mạnh đến như vậy
" chính phủ Ả Rập Saudi đầu tư 45 tỉ USD " Hay ae tinhte mình kêu chính phủ mình đầu tư vào vài ngàn tỉ VNĐ :p vào cho nó máu :v :v
À mà Apple đầu 1 Tỉ USB mới đầu tưởng nhiều , nhưng đọc số liệu , thấy hơi ít với mấy anh kia
maqwert
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congzing à à cao thâm khó đoán =)) đáng ra nên nói 1 ttiệu USB cho đúng nhể =))
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Công Nguyễn VD 1 tỷ USD tiền mặt và quan trọng hơn là con người
Softbank uy tín và lớn mạnh thiệt
Chỉ bỏ ra 1 tỷ để sau này lấy cái "định nghĩa" cho mình.
Hyper But
TÍCH CỰC
7 năm
Chắc là có phát triển AI đây 😁
mrbekei
TÍCH CỰC
7 năm
xàm!!! tụi mi toàn làm những chuyện đâu đâu, tiền tao để xây tượng đài với đi nước ngoài chữa bệnh ko ngon hơn à ahihi
@mrbekei MI LÀ YÊU QUÁI PHƯƠNG NÀO ZẬY????
mrbekei
TÍCH CỰC
7 năm
@kiemphisongdao ta là thái tử ở xứ thiên đường =))))
@kiemphisongdao Chắc là Mi trong XiaoMi 😁
@mrbekei cất cái liềm đi và cầm cái búa lên
Đầu tư vào để được chia patent cho các nghiên cứu được thương mại hoá. Chứ để đến lúc đăng ký bản quyền thì tiền thuê patent có khi còn quá cả tiền đầu tư.
@Wolfrain Suy nghĩ của tư bản đầu tư tất nhiên là phải lãi nhiều đường chứ bác. Cả tỏi đâu có ít. Dù mục đích của nó là gì thì cũng là sự đầu tư thông minh và có ích cho xã hội. Ae ta ở thiên đường thì ko cần phải nghĩ nhiều như tụi nó. Cứ sáng xách cặp đi, tối xách về là cuối năm đc thưởng tết rồi.... kaka
Có tiền mặt nhiều dữ. Mình chỉ ước có sổ lẻ của họ thôi. Hic
Rất yêu SoftBank vì có 1 thời gian xài điện thoại của SoftBank phân phối, từ cái hộp đã toát lên vẻ tỷ mỹ 😁. Còn điện thoại thì quá tuyệt vời dù xài ở VN bị hạn chế nhiều thứ.:D
Apple lại có thêm nhiều chất sám rồi 😆 ngồi hóng ..
Apple góp mặt cho có thôi, chứ ko đáng kể với các bác kia

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png https://.........../r3/1.png
Samsung: "bọn bây cứ đóng góp, nghiên cứu đi, xong anh cứ theo đó mà làm, khỏi tốn tiền, khỏi suy nghĩ cho mệt óc"
@Giàng A Gạo Xem lại số tiền Samsung đổ vào nghiên cứu xem có gấp đôi Apple ko nhé
Ông SoftBank này gấu lắm các bác ạ. Công ty mình hiện tại đang làm nhiều dự án của ông này lắm 😃
Thanks tác giả bài viết!

Softbank dạo này nổi!
Btw, tin này mấy ngày trước các trang khác đã đăng. Tin chưa mới, làm giảm đi tính "hứng thú/ bất ngờ" khi lướt tinhte.

P/s: mình hay đọc tinh tế nhiều, và dạo này ít thấy bài viết chất lượng bằng mấy năm trước, nên đã chuyển sang xem tin tức công nghệ của những trang khác.

Mong các Mods đầu tư nhiều hơn để tinhte ngày càng phát triển và dẫn đầu trang công nghệ ở Việt Nam.

Chút góp ý, dĩ nhiên sẽ có anh em không đồng ý. Mong tinhte ngày càng phát triển.

Thanks,
Sean
crazym
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sean.michael
Chia sẻ với anh.

Anh có thể cho biết các trang anh thường xuyên xem không? Cho mình xem với!
@crazym Chào bạn,
Mình cho rằng tùy nhu cầu.

Nếu cảm thấy hứng thú với việc đọc tin tức đồng thời xem những cái "thú vị" của những comment thì tinhte vẫn ok. Tinhte đã mạnh ở mảng thu hút comment từ các thành viên.

Bạn có thể search thêm cùng Google để tìm kiếm thêm trang web có nột dung phù hợp bạn muốn.

Nếu chú trọng độ sâu (hay dạo này mọi người dùng từ "deep"), thì mình nghĩ nên tìm hiểu thêm về các trang web chuyên sâu, cũng như sách khoa học.

Mình không tiện cho bạn 1 trang web cụ thể nào, tránh bị hiểu nhầm mục đích quảng cáo hay tư lợi. Vì mục đích cuối cùng của mình mong Tinhte phát triển hơn.

Cám ơn bạn!
qtkinhdoanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá bựa cho một công ty. Khối tiền mặt mà còn lớn hơn GDP nền kinh tế việt nam.
Phệu TMC
TÍCH CỰC
7 năm
Không chỉ là 1 nhà mạng. Yêu sb quá. 😃 xài iphone lock cũng khoái nhất sb. K nhiều lỗi vặt
Ước gì mình có 1 triệu usd thôi
Mình nghĩ
mình nghĩ bệnh của bạn thầy chê bác sĩ chạy rồi có đi nứoc nào cũng vậy thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019