Apple được cấp ba bằng sáng chế về kết nối Lightning

Duy Luân
9/5/2013 16:10Phản hồi: 217
Apple được cấp ba bằng sáng chế về kết nối Lightning

Cơ quan bản quyền Mỹ mới đây đã cấp cho Apple ba bằng sáng chế liên quan đến kết nối Lightning của hãng. Các bằng sáng chế này được Apple dùng để mô tả phần cứng của Lightning, công nghệ "adaptive" cũng như việc tích hợp Lightning lên những thiết bị điện tử hoặc phụ kiện. Công nghệ adaptive nói trên sẽ cho phép Lightning nhận biết thiết bị nào đang được kết nối, dựa vào đó con chip nhúng trong đầu cáp sẽ gán chức năng tương ứng cho từng chân tiếp xúc. Hãng có đưa ra ví dụ là khi một phụ kiện loa được gắn vào iPhone 5 hay iPad mini, "ít nhất một chân kết nối có thể được cấu hình để mang dữ liệu âm thanh". Nó giúp mang lại tính linh hoạt cao cho các hãng làm phụ kiện và cũng để phục vụ cho khả năng cắm hai Lightning theo bất kì mặt nào cũng được.

Trong các bản quyền của mình, Apple cũng có ghi chú nhiều cách tích hợp Lightning, trong đó nhắc đến adapter Lightning Digital DV, đầu đọc thẻ nhớ SD với chân Lightning,... Hãng cũng đề cập tới nhiều bố cục chân tiếp xúc cho Lightning mặc dù chỉ một trong số đó được chọn để mang lên các sản phẩm thương mại do hãng làm ra. Được biết ba bản quyền này được nộp vào tháng 11 và tháng 12 năm ngoái, trước đó Apple cũng từng đăng kí một bằng sáng chế về Lightning chỉ 5 ngày sau khi iPhone 5 ra đời.

Nhiều cách bố cục chân cắm của Lightning​
Lightning có chân cắm ở cả hai mặt của phần đầu kết nối để phục vụ tính năng "dual orientation", tức gắn cáp vào máy theo phương nào cũng được​

217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hthmobile
TÍCH CỰC
11 năm
Lại bọn apple😁
prin77
CAO CẤP
11 năm
@hthmobile chưa đọc bài cũng ráng cmt
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này là ông đã đăng ký rồi nhé thằng nào copy là phải móc túi ra đấy
@madam77 cái này cho ngươi ta cũng không thèm vì micro usb lại thông dụng cộng thêm mhl xuất video ra full hd không nén 60f/s. Còn cái lighting này không xuất phim hd được mà chỉ ra tín hiệu rồi phải gắp 1 cái adapter để xuất ra tính hiệu hdmi vừa tốn kém mà chất lượng hình ảnh lại tệ.
@madam77 thánh gì đây
Rất là hay. Chúc mừng táo

Sent from my GT-S5360 using Tinhte.vn
Chúc mừng Apple có thêm bằng 😁 tha hồ mà ... nhé :D
Đi nhặt lá đá ống bơ.... nhặt gì cũng đăng mới chả kí.
Hãm thật
@changphuthuybietyeu haha người ta sáng chế ra bạn kiêu nhặt là sao , vậy ba mẹ bạn đẽ bạn ra xong người ta hõi bạn là ai thì ba mẹ bạn nói bạn là con rơi nhặt về nuôi dc k ? ok đồng ý k =)) =)) =))
@changphuthuybietyeu nghe hay phết ..có vẻ đơn giản!!
thế bạn thử 'nhặt' thử vài cái gì đấy đi ..về đăng kí làm ít $ cho nó giàu sang =)):rolleyes:
Apple chuẩn bị làm cái ăng ten rồi đăng ký luôn đi. :p
Mình chỉ mong ứng dụng sạc không dây cho máy. Giờ máy móc nhiều sạc pin cứ một đống dậy dợ khó chịu quá.
dùng iphone 5 nản quá, cáp của em nhét túi quần hoài nên sắp đứt rồi, giờ đào đâu ra đc chỗ nào bán cáp zin của apple đây. toàn fake thôi, nản lắm.😔
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@Sachi Huynh Ủa sao mình ra Thế giới di động móc con iPhone ra thì nó hỏi "a ơi mua cục pin dự phòng không a??" Thế là éo nào =)))))))) sai thì chịu đi cháu, cái cố làm gì =))
@sonhaxatac toàn phán bừa à, thế cái này là cái j?
http://store.apple.com/us/browse/home/shop_iphone/iphone_accessories/cables_docks
@jeftparker Các đại lý của apple ở vn có bán cáp này, do apple và các hãng làm phụ kiện lâu đời cho apple sx (https://locate.apple.com/vn/en/)

Find Locations - Apple (VN)

Place to find locations for apple products
locate.apple.com

Nếu bạn ở Hn thì có thể qua techland ở gần Hồ Gươm mua. Mình từng mua hàng ở đây và thấy họ phục vụ tốt.
@Sachi Huynh Ko là cục pin chứ còn cục gì nữa.Người ta nói đúng rùi còn cố cãi😕
Hôm qua, Ông Lee Kyun Hee - Chủ tịch Tập đoàn Samsung vừa phát biểu trên BBC và Tuần Báo Phụ Nữ của Việt Nam: "Hỡi các Fan Sam thân mến. Tôi rất đau lòng khi thông báo tin này cho các Sam fan cùng chị em phụ nữ Việt Nam được biết. Galaxy S5 cùng với cổng Lightning đã phải hoãn lại vô thời hạn. Nguyên nhân vì Công ty đã nhận được hung tin là bọn Apple được cấp phép bản quyền cái Lightning mẹ nó rồi. Bọn đểu giả ... Trời ơi, các công nhân đã đổ khuôn rồi ... Trời ơi ..."
Ông chỉ phát biểu được vài câu rồi lặng lẽ lấy tấm khăn the khẽ khàng lau giọt châu đang tuôn dài trên khóe mắt ...
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
@tranganhtuan dạ
@tranganhtuan Thằng dở người. Đi đâu cũng fan này fan kia. Có ĐT sài ko mà cứ nói hoài.
@tuanokvt Em đang sài 1 cái 4, 1 cái 4S, 1 cái S2, 1 cái HTC Sen XE, 1 cái Nó kìa 1280, 1 cái Ipad 4. Và em nghĩ em cũng có khả năng gõ phím trên cái tinhte này. Anh có dám đem các siêu phẩm của anh ra tạt lon với em không mà bày đặt hỏi người khác có đt xài không ? Anh ngu lắm ! Đừng bao giờ khoe mẽ trong các nơi công cộng nhé. Thi tạt lon không ? Thằng nào không dám tạt làm con chó ?
maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
@tranganhtuan Mình là mình thích cách suy nghĩ của bác , nhiều đồng chí mua được 1 chiếc đt - đội nó lên đầu rồi tưởng mình là chuyên gia.Lên các diễn đàn công nghệ ỏm tỏi lên bày đặt anti này anti kia =))
Đã hãng nào đăng ký cổng micro usb chưa nhỉ ???😁:D:D
@Victor Luu Cũng là cách thu tiền đấy bác, nghiên cứu ra cũng phải tìm cách thu lại chứ các nhà khoa học cũng đâu có ăn cơm chùa mà nghiên cứu ra được 😃
@Anhdayne oh thế là bạn thông minh? bạn có học? thế mà bạn cmt kiểu thua cả mấy đứa thất học đấy bạn hiền,
còn bạn nói ăn cắp à? có thể lắm, những cái hay thường học hỏi nhau, ăn cắp cũng phải, trong công nghệ thằng nào cũng ăn cắp của nhau cả, apple cũng ko ngoại lệ , trùm chôm chỉa rồi, thậm chí còn hơn cả thằng ss nữa mà
@Victor Luu ôi vãi bạn, não bạn úng thủy thì đúng hơn, chẳng hiểu ng ta ý nói thế nào😃lại còn khai sẵng nữa chứ:eek:
kale64
ĐẠI BÀNG
11 năm
cao thủ vẫn là cao thủ, nếu ko dăng kí chắc sau này ss cũng Lightning
@kale64 Chuẩn khỏi phải chỉnh
thamtubang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công nhận cái vụ "cắm không phải nghĩ" rất là hay. Ngày xưa có đầu cắm nokia đêm nhắn tin xong cắm ko cần nhìn thì h có đầu lightning 😁
prin77
CAO CẤP
11 năm
@thamtubang đầu nhỏ tiện nhưng nó không kiêm luôn cable
Sắp có đứa lại bảo Apple đăng ký bản quyền sáng chế để kiện ai đó lấy tiền ;)
Có lẽ Apple đã rút kinh nghiệm cổng 30 chân bị ăn cắp nên h này phải đăng ký bản quyền cổng Lightning ngày không thì ...
@doinho OK
Mình mới mua1 sợi Lightning có 120K sài (biết là hàng Fake), 2tháng nay rồi vẫn okie.
đây là những cmt thể hiện rõ độ phẳng nảo của chủ nhân nó dễ mấy cha này lại là fansam nhảy vào gây war đây mà về bồi bổ thêm để não có thêm nếp nhăn nhé:D
SeNguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
vãi, cái bài nói về cáp apple không mà trang đầu mấy comment đầu tiên toàn thành phần chê bai, chứng tỏ không thích mà lúc nào cũng là người đầu tiên đón đọc tin sản phẩm của apple =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019