Apple kiện 51 công ty sản xuất phụ kiện giả, 90% phụ kiện mác Apple trên Amazon là hàng fake

Duy Luân
19/10/2016 21:41Phản hồi: 275
Apple kiện 51 công ty sản xuất phụ kiện giả, 90% phụ kiện mác Apple trên Amazon là hàng fake
Apple mới đây đã kiện Mobile Star LLC và hơn 50 bị đơn khác vì cố tình bán các phụ kiện giả mạo, bao gồm adapter, cáp và nhiều sản phẩm khác trên các kênh bán lẻ ở Mỹ. Apple nói những đơn vị này đã vi phạm luật sở hữu trí tuệ và bảo hộ thương hiệu. Theo như lời than phiền của hãng, 9/10 sản phẩm được gắn mác Apple bán trên Amazon đều là đồ giả. Với mỗi bị đơn, Apple có thể sẽ đòi tiền bồi thường 150.000$ về vi phạm bản quyền + 2 triệu USD vì sử dụng thương hiệu trái phép. Công ty nói thêm rằng việc sử dụng các bộ sạc không chính thức hoặc không được Apple cấp phép có thể dẫn đến rủi ro về "quá nhiệt, bắt lửa hoặc điện giật chết người". Trước đây đã từng có một số vụ việc người dùng smartphone bị điện giật hoặc bị thương do dùng sạc giả, không chỉ với iPhone mà còn với nhiều hãng làm thiết bị Android. Hiện tại ở Việt Nam cũng có nhiều nơi bán sạc điện thoại giả với ngoại hình y hệt như đồ chính hãng.

Nguồn: CNET
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hugnvn87
TÍCH CỰC
7 năm
Sang china mà kiện
@hugnvn87 Gian thương thì nhiều như sao trên thiên hà. Kiện thì nhắm vào thằng nào có tóc mà nắm chứ lị.
@hugnvn87 Chính quyền TQ bảo hộ công ty trong nước nên không cách nào kiện được!
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hugnvn87 chị na là đồ mặt dày được chính quyền nước nó bảo kê mà 😁 IP thôi giờ đến SS cũng bị TQ 1 2 3 nhái theo
tiderace
TÍCH CỰC
7 năm
Việt Nam thì mấy cửa hiệu toàn bán sạc lô cứ kêu chính hãng. May ra được hàng Pisen là nhỉnh hơn chút.
@tiderace Anker và aukey ngon hơn 😁
@tiderace Sạc và cáp cứ anker mà chơi đi bạn.Cảm nhận của mình nó còn tốt hơn đồ chính chủ!
linhr133
TÍCH CỰC
7 năm
@tiderace Cẩn thận bạn nhé hàng Pisen bị nhái nhiều lắm bán đầy chợ. Kinh nghiệm bản thân!
@tiderace buồn cười hơn nữa là giật tít "phụ kiện bóc máy" ,ấy thế mà nhiều đứa tin ra phết =))
chẳng lẽ nó khui máy mới ra bán phụ kiện =))
nhatha
ĐẠI BÀNG
7 năm
và 99% bán hàng trên các trang mạng là hàng Tung Của 😁
bvb86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhatha sai rồi, 99,99% bạn nhé!
BOT LOC
CAO CẤP
7 năm
Thôi thì 1 là mua ở Apple Store hay chỗ nào ủy quyền luôn. Hai là mua thương hiệu khác để biết chắc chắn rằng nó không phải là của Apple cho rồi
Bỏ tiền thật mua đồ giả không có cái gì ức chế hơn
Ủng hộ Apple kiện mạnh cho tiệt hẳn đi !
- Bọn nó làm giả y như thật mới điên cái đầu !
@Nokfev nó giả như thật thì sao đâu đầu ? Nó giả mà chất lượng tốt như thật giá rẻ hơn X lần ko sướng à =))
@hsdhnh Thế thì cần đếu gì chống hàng giả nữa nhể ;)
@Nokfev giả mà đểu mới tức thật còn giả tốt hơn thật, rẻ hơn thật thì "hơi khó" cho người mua thật ^^
@hsdhnh Người thông minh như bạn cứ hàng giả, giá rẻ lại tốt mà mua thôi ! Sao phải khó 🆒
@Nokfev Ông đó ổng tưởng nó giả chất lượng 😁...nó mà giả chất lượng đc thì nói làm ếu gì =))...
nguyenluan
TÍCH CỰC
7 năm
Mua cục sạc Apple chính hàng hơn 900K, mua cục Pisen 120k, xin lỗi apple a còn nghèo :3
@nguyenluan Dùng 3 hôm lại hỏng. Phí tiền. Tôi mua củ sạc Anker dùng cả năm chưa hỏng lần nào.
anhducht91
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khoi.arch81 Pisen ngon mà Bác. Còn có luôn cả bảo hiểm cháy nổ 1 tỷ luôn đấy. Thực sự hàng apple chỉ đắt vì cái thương hiệu. Cú sạc và cáp chính hãng hơn 1 triệu. Mình mua bộ Anker có hơn 900k tý ngon hơn nhiều
@Katze Cái này chuẩn nhất nè, thực ra một bộ phận của mỗi sản phẩm hoàn chỉnh là ok rồi, nhưng không thể nói là tốt nhất. Chiec lốp theo xe là tốt nhưng nếu dùng nó o dieu kien ma phải chịu mai mòn nhieu, chịu tác động cua nguồn nhiệt nóng hơn bình thường thì không thể so sánh duoc với các hãng chuyên về sản xuất lốp xe rồi. Quay lại vấn đề sạc, cáp zin của Apple neu sử dung thuần túy thì ok nhưng nếu người dùng là người sử dung điện thoại ma thường xuyên phải cam xạc liên tục hoặc dùng nguồn điện trong các nhà xưởng có nhieu máy móc dùng dòng điện lớn thì nguồn điện troi sụt với biên độ lớn vuot ra ngoài max, min của cáp sạc của Apple thì việc su dụng cap sạc do các hãng sản xuất chuyên dùng sẽ ok hơn, bảo vệ tốt hơn điện thoại của mình. Còn hàng nhái, hàng lởm do các hộ kinh doanh cá thể của China thì không nói làm gì rồi.
@Khoi.arch81 Bạn này mua sạc của hãng thứ 3 chứ không hẳn là hàng nhái đề cập trong bài này (nhái giống hệt và bán với tên là sạc original của Apple). Có thể chất lượng Pisen không bằng cục sạc original của Apple nhưng phát biểu của bạn không chính xác.

Vậy với bạn thì hàng ngàn người mua cục sạc Anker 12w với giá 2xx.000 thì cũng giống bạn trên sao? Trong khi cục sạc Anker 12w mình khẳng định là mọi tiêu chí đều tốt bằng hoặc hơn cục sạc iPhone theo máy hoặc thậm chí là cục sạc theo máy iPad luôn (xem: https://www.facebook.com/AnkerVN/posts/639600589520814) và những người mua vì họ thấy sạc Anker tốt hơn sạc của Apple đó bạn.
Thinh Bui 96
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tội anh Samsung không đổ lỗi cho ai được =))
@Cupertino Vâng thưa "cô"
mrselrdy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Nguyên hiro Apple lớn mạnh thế chứ có lớn mạnh nữa mà sản phẩm của họ có khả năng gây nguy hiểm tới chuyến bay thì FAA cũng khai tử thôi, bạn nên xem những điều khoản về đi máy bay rất gắt gao, nhất là ảnh hưởng đến an toàn bay.

Trên đó cả gần 300 mạng người, hầu hết là dân tri thức cao, lại thêm cơ trưởng là tài sản giá trị cao của airlines nữa. Không có chuyện nể công ty lớn mà bỏ qua đâu bạn à.
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrselrdy Nó nói chuyện có tí não nào đâu mà bạn
@Nguyễn Nguyên hiro Biết nhận sai mà bị khách hàng nó chửi um sùm kìa. Còn giấu giếm gì, vì đơn giản là chưa điều tra ra, ai biết nn j mà nói. Thà k nói còn hơn nói sai, xưa nay văn hoá ap từ thời ST rùi, tiết kiệm lời nói, còn SS vẫn hay tạo ra các QC dìm đối thủ đấy thôi, sao k0 thấy ai báo cáo=))
Sốc thiệt, 90% trên Amazon là fake [​IMG]
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
QuangAK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 Đúng là sốc thật. Chỉ nghĩ eBay rao vặt nên nhộm nhoạm chứ ko nghĩ Amazon nó kiểm duyệt mà để lọt nhiều như thế??? Mình mua trên Amazon cũng nhiều nhưng chưa gặp đồ fake hay kém chất lượng bao giờ! Ko biết thông tin này tn? Chắc chỉ đồ Apple mới bị fake nhiều thế và con số 90% chắc Apple cũng nói quá lên 😁
locbum
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 mình là "khách hàng thân thiết " của amazon luôn mới đau chứ
@locbum Nếu xác nhận hàng đã mua là chuẩn xuất xứ thì chả lo, nếu ngược lại thì đau thiệt 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Hèn gì đồ trên đó thấy rẻ hơn quá trời mà chẳng biết là ra sao, cứ toàn thấy by Apple mà kg biết có chắc kg...Amazon kiểm duyệt kiểu này sợ quá...
@Cupertino e mua j ng ta, mà thấy vẫn sạc vs sync phà phà, mà 2 cọng đó còn bền đẹp hơn cáp chính hãng haha=))
@nguyenfenice Mấy cái MFI còn ngon hơn hàng chính hãng mà =))...giá lại rẻ hơn nữa...tội gì phải mua chính hãng nếu như có hàng tốt hơn mà rẻ hơn...
@Cupertino e toàn mua giùm, chứ cái cable xài từ thời ip5s h chưa hỏng nữa bác... Tại mấy thánh cứ sạc rùi nắm ngang giật, dây nào chịu cho thấu haha
@nguyenfenice Bởi vậy. Có mấy ng xài bảo sao mau hỏng, mình hỏi rút sạc bằng cách cằm sợi dây dựt phải kg, đều gật đầu =))...cáp mình xài 2 3 năm chưa mục chưa đứt gì, mà có ng mới xài một năm đã lòi dây đồng ra, thì của bền tại người thôi 😃...
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
Mua anker có chứng nhận mfi bên Tiki là xong. riêng cáp anker lightning thì xịn hơn cáp zin 69 lần
https://tiki.vn/lp/anker-gia-soc
@lamqsb 8*22k 160k rồi chưa kể thuế với vận chuyển
lamqsb
TÍCH CỰC
7 năm
@chàng trai cô đơn 95 Vâng. Anh biết mà em
anhducht91
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vietprowap Mình cũng đang dùng Anker. Ngon hơn hàng chính hãng nhiều. Nói chung ngon.
@lamqsb Sản phẩm bạn thấy trên Amazon nó khác với sản phẩm tiki mà bạn nói nhé (Anker PowerLine+ Lightning 0.9m trên Amazon giá chưa bao giờ thấp hơn $10 nhé, giá bình thường tầm $15-$16).
không hẳn là fake, chỉ là do máu không chảy về tim thôi
AP ăn dầy quá các bạn ạ
cuong450
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heobanhki Có mua đồ trên Amazon bao giờ chưa mà phán tầm bậy vậy.
Đúng rồi. Ung hộ kiện. Thị trường nào cũng được chứ mỹ kiên là đúng rồi. Nên bảo vê người tiêu dùng
kiện sao đc, nó đổi tên làm đue các chiêu trò, khó mà kiện đc =)))
A!phaikodo
TÍCH CỰC
7 năm
Hỏi sao ko cháy nổ. Kể cả hàng ở Việt Nam! Cũng là fake thôi
TGDĐ là trùm
@keibad_baoduytion Liên quan vãi ra,
Xài hàng Fake thì xạc một thời gian sẽ làm máy loạn cảm ứng. Chưa kể lâu lâu nó k xạc đc và làm chai pin. Kết nối với máy tính thì lúc đc lúc không.
Có cty nào của china ko nhờ
N.THA
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài con Anker 2 cổng... k phải lo đến cái vẫn đề sạc Lô :v
Lại đổ thừa cho ng tiêu dùng mua hàng lởm o_Oo_Oo_O
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@writedung - thế k đúng là đến AP store thì sẽ k lo fake sao mà bạn còn phải nói kiểu đó? còn nếu bạn bận tâm về giá hay lo ở store VN vẫn là fake thì chọn luôn 1 hãng phụ kiện khác đi. vẫn có nhiều hãng rẻ hơn tốt hơn mà
- tôi (apple) bán phụ kiện chuẩn trong store của tôi các bạn không mua các bạn đi mua đồ ở ngoài vì rẻ hơn thì các bạn phải chịu rủi ro fake.
- nói ngay luôn cái đt các bạn hoàn toàn có thể đặt mua trên applestore rồi ship về hoặc đợi chính hãng từ nhà phân phối FPT ... nhưng các bạn chọn sách tay cho rẻ và vì thế nên hoàn toàn có khả năng ăn phải hàng dựng vậy đó là lỗi do bạn hay do AP?
tsx
TÍCH CỰC
7 năm
@writedung Vào store thì mắc do là dai lý phân phoi tu hãng + chi phí mặt bằng chứ ko có fake. Fake là do mua ở ngoài và do gặp người bán ( cửa hàng ) ko có lương tâm . Ở VN thật sự nếu ko tin tuong ( hay ko đáng tin ) do kiểu làm an chup giật quen rổi nên cảm thấy so vua mat tiền cao mà con gap đồ dỏm thì mua hàng cua hãng thứ 3 oke , xài vẫn tốt chả cháy nổ hay loan cảm ứng gì đâu mà lo.
Dư dả và chắc ko phải fake cử vào store chính hãng nhưng mà đồ dt nó hư là hư ah nha , ko có vu vào store thì cuc sac hay cuc pin xai 10 nam ko hư dau ah hehe...
Nói chung là cứ trải nghiem nhiều , mất một it kinh phí cũng hoc hỏi dc kinh nghiem và nhieu cái vui và hay lắm lắm . Nhieu khi là chính hãng mà nó chả đáp ứng dc nhu cầu lai phải mò ra hàng ngoài v.v....
Tóm lai là hàng giả kiểu làm lậu , làm ẩu bay ba thì moi có chuyen cháy nổ chứ từ hãng thứ ba có nhà máy đàng hoang nhu xiaomi, pisen , romoss, remax.....gần như bây jo 99% là Tq thì xài hoàn toàn tot tham chí là vuot đồ hãng . Bây jo xu hướng an chac mặc bền hồi xưa cũng ko còn nên thích thì chơi trừ khi có cảnh báo chính thức từ hãng nhu note 7 thì đúng là ko nên chơi vì đó là sp lỗi từ trong san xuất chứ ko pai là hên xui vài sp
@tsx
Vâng 😃
Bác nói thế cũng như ko.
Ai bị trúng hàng đểu dẫn tới hư máy + nguy hiểm tính mạng mới kêu. Ai khen bao giờ.
Giảm giá chính hãng đi dân mua.ép mấy thằng lởm rớt đài hết
Vô store ở nc ngoài ntn ko biết. Chứ ở VN đắt xắt ra miếng. Bác giàu thì cứ mua. Chứ dân VN ko giàu mà vô store cho nó chém.
Amazon xưa nay ok. Giờ như vậy cũng buồn
tsx
TÍCH CỰC
7 năm
@writedung thì vậy mới nói đó bác, ko đâu như Vn vô hãng mua mắc mà còn bị bớt xén điển hình như oto đó. Bởi vậy mới có câu Vn nghèo mà ( phải bị ) xài sang.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019