Apple lên kế hoạch tự làm GPU cho iPhone và iPad, ngưng dùng thiết kế của Imagination Technologies

TDNC
3/4/2017 8:1Phản hồi: 199
Apple lên kế hoạch tự làm GPU cho iPhone và iPad, ngưng dùng thiết kế của Imagination Technologies
Theo trang Financial Times hôm nay cho biết, Apple có kế hoạch sẽ ngưng sử dụng thiết kế GPU của hãng Imagination Technologies trong vòng 15 tháng đến 2 năm nữa (có xác nhận trên trang chủ của hãng này). Thay vào đó Apple sẽ tự làm GPU cho iPhone và iPad để có khả năng kiểm soát phần cứng tốt hơn, giảm sự phụ thuộc vào thiết kế của hãng này. Được biết, phân nửa số doanh thu của Imagination Technologies có được là nhờ tiền hoa hồng trên mỗi chiếc iPhone hoặc iPad được bán ra. Sau khi có thông tin trên, giá cổ phiếu của Imagination Technologies đã giảm không phanh hơn 60%.

Imagination Technologie stock price.jpg
Giá cổ phiếu của Imagination Technologies giảm mạnh sau thông tin Apple lên kế hoạch tự thiết kế GPU
Suốt nhiều năm qua, kể từ mẫu iPhone đầu tiên và iPad đầu tiên Apple luôn dùng chip PowerVR của hãng Imagination Technologies để đảm nhiệm phần xử lý đồ họa. Còn CPU thì dùng thiết kế của chính Apple. Trong tương lai nếu Apple tự chủ luôn cả việc thiết kế GPU thì nhiều khả năng iPhone và iPad mới sẽ có hiệu năng tốt hơn nữa khi hoạt động chung với CPU của Apple, hoặc là hành động này sẽ mang lại nhiều lợi nhuận cho Apple hơn sau ngần ấy năm sử dụng thiết kế (và trả phí cho) của hãng Imagination Technologies.

Tuy nhiên, phía hãng Imagination Technologies cũng cho rằng rất khó để Apple có thể tự thiết kế GPU mà không dính đến công nghệ hoặc các bản quyền sở hữu trí tuệ của Imagination Technologies. Appe tính đến thời điểm chưa đưa ra bất kỳ bằng chứng hoặc thông tin nào chứng minh rằng thiết kế GPU mới là mới hoàn toàn.

Gộp chung với các thông tin gần đây về iPhone 8 (hoặc iPhone 7s), chúng ta thấy mẫu iPhone này có thể sẽ là một bước thay đổi lớn so với iPhone 7 hiện tại, từ màn hình AMOLED, nút Home dưới màn hình cho đến vụ tích hợp sạc không dây thì việc Apple nắm giữ quyền điều khiển GPU để tạo ra tính tương thích cao nhất có thể là khá hợp lý. Bạn nghĩ sao về thông tin này?

199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thích điều này. Tự làm -> đồng bộ cao -> tối ưu hiệu năng. Tuyệt vời ;)
"Giá cổ phiếu của Imagination Technologies giảm mạnh sau thông tin Apple lên kế hoạch tự thiết kế GPU" - Ngày mai Mr Duan sẽ tốn 625k Mỹ để ăn một bữa cơm trưa với W.Buffet. Còn Mr.lee kun Hee có lý do lo lắng về 8,9 tỷ trump có thu hồi kịp trước khi
giữa đường đứt gánh tương tư.?
mhieu90
TÍCH CỰC
7 năm
@ngaythu6-lamuor Làm ăn lớn không đơn giản vậy đâu bạn, có hợp đồng cả rồi. Thấy định trả 4,3tỷ mà phá là đền bù luôn gấp đôi chứ chẳng.
Kinh . Hèn gì cho anh nào ở đợ là anh đó sướng như được hầu hạ cho Lord vậy 😁
@NganTran85 Chết cười ^^
Tuyệt rồi, Apple chơi quả này thì có lẽ nội thất sẽ dung hòa cực mạnh.... kiểu gì cũng đồng bộ hơn và max tối ưu hok nhể 😁
Càng ngày Apple càng mạnh nhỉ, tự nghiên cứu tự làm. Càng ngày càng ít phụ thuộc vào hãng khác, hi vọng nhờ thế mà giá giảm tý nữa.
@eaglet_no1 uhm. quên không để ý từ ban đâu. thì em mới hi vọng vào việc này mà nó giảm đc một phần chi phí, khi đó giá sản phẩm sẽ có giảm (cái này không ai biết đc ngoài trừ thằng Apple).
@AZwarrior y chang hồi em mới xài iPhone luôn. nhưng dần quen với việc đó, không có nút back, nhưng bù lại app nào nó cũng làm ra nút back hết. mấy cái quảng cáo dạng đó là bẩy thôi, chú ý tý là không sao.
@qquocddatdk Ss người ta tự làm từ điừi nào rồi, giờ mới lọ mọ theo sau. Vãi cả tung hô.

Gửi từ SM-N930F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@taminhquan2812 @taminhquan2812 ơi
1. em tung hô gì bác?chổ nào trong cmt của em em tung hô vậy?
2. em đang nói đến Apple, chứ em đâu có đem SS ra so sanh? tại sao bác lại tự đem SS vô vậy nhỉ?
3. trong cmt của em có câu nào nói là Apple tự làm sớm hơn SS không bác?
SS người ta tự làm từ lâu thì hồi nó mới tự làm em cũng có khen rồi đó bác.
có thể sắp tới Apple sẽ chế tạo cả phi thuyền, bá quá
@Methylamine Thôi cái đó cho Tesla nó làm . Cái nào ăn thì ăn , cái nào cúng thì cúng. chứ ko phải như anh gì đó bên hàn thấy gì cũng ăn , riết vô tù ngồi 😁
Chơi với Apple như con Dao 2 lưỡi... Thằng thứ 2 sau này sẽ là Foxconn :v Foxconn Nên nhìn vào đây mà làm gương :v
Thế giới này chỉ có Ss cân được Apple... Ko chơi - chơi -- ko chơi - chơi :v
strypper
TÍCH CỰC
7 năm
@kenseven123 nghỉ đơn giản như thím thì chắc nó đầu tư 😆
lúc mic vẫn bá ở mảng désktop và google ở search engine đâu có ai nhìn trc đc thằng apple sẽ lấy mãng đt ?
bh cả đống thứ ra VR AR smartwatch IOT
thì ai biết đc nó sẽ ăn thằng nào ?
và chưa kể face thuộc dạng học hỏi chứ ko như yahoo, liên tục đưa cái mới vào
social network nó là bố đời của thế giới rồi
@hsdhnh đặt trước IP thì Táo đang làm thuê cho bạn :d
ducphu06
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trungduca8vn Quan trọng là cái bản vẽ và ios đó bạn 😆
@ducphu06 Thế nên giờ vẫn Full HD viền dày cui nặng chịch , PLUS cầm lên áp vào tay chả khác j con tổ ong ngàn lỗ 😁
hiện tại s8 chưa bán thì hiệu năng 6S còn là vô đối so với tất cả thương hiệu khác

Có lẽ s8 bán ra thì 6S có đối thủ mạnh tương đương

à mình không nhắc gì tới 7+ đâu, hiệu năng của nó không phải ở hành tinh này haha
duc90
TÍCH CỰC
7 năm
@kool_boyjuly 7+ chưa so s8+ mà biết hiệu năng thế nào mà phán 😆
ѵ¤
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kool_boyjuly phải đăng nhập để like cho bác ;))
slbadguy
TÍCH CỰC
7 năm
@kool_boyjuly Phải công nhận android tối ưu kém, qualcomm và SS đi sau apple về mảng chip rất nhiều, hiệu năng đơn nhân gần như tăng rất ít trong vài năm qua. Cơ mà mình vẫn dùng android là chính vì thích nó và thích độ mở của nó, iOS thì có 5SE gọn nhẹ để nghe gọi với ipad để giải trí thôi
CPU đã làm dc thì GPU ko có lý gì nó ko dám tự làm.
khó khăn về bản quyền là chủ yếu. chứ với tiềm lực của Apple thì chuyện thiết kế mới GPU đâu phải là bất khả thi 😃
@HiiamGhost Bao giờ cũng chỉ có 1 số nhà đầu tư được cầm trong tay cổ phần có tính quản trị thôi, quan trọng là mua được của những cổ đông này.

Còn đúng như bạn nói đó, họ cần tiền họ tăng, nếu Apple mua của họ thì họ sẽ làm giá thôi 😆
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hypous sai bạn nhé. cp phổ thông là cp có tính chất quyết định và cp đó được giao dịch tự do ai cũng có thể mua. giá cp tụt thể hiện việc bán tháo cp của các nhà đầu tư nên nếu AP chủ định gom thì hoàn toàn có thể và có thể thực hiện việc này bí mật. AP chỉ cần nắm giữ lượng cp phổ thông nhiều nhất thì sẽ là CTHĐQT và nếu con số đó là 50,1 % trở lên thì AP có thể tuyên bố tao thích gì tao làm nấy. vậy lúc đó AP có phải là chủ IT không? (hiện tại AP đã có 8% tính từ trc khi cp IT giảm)
Việc AP âm thầm mua thì có trời mới biết để mà tăng chưa kể đến việc nếu làm giá thì AP ngừng mua IT sẽ tự sụp đổ. nhân tài của IT cũng đã bị AP thâu tóm khá nhiều việc mua lại IT chẳng qua là vì những bản quyền mà họ sở hữu thôi. vậy nên nếu k mua đc cũng k phải là vấn đề lắm vì họ đã có nhân lực để sẵn sàng làm ra những thứ tương tự với bản quyền mang tên họ. cổ đông IT thời điểm này k phải là người ở vị thế ra điều kiện bạn nhé. chứ nếu mọi chuyện đơn giản như bạn nghĩ "mình thích thì mình không bán" thì cp đã k tụt và k ai phải đau đầu
@HiiamGhost 😆 cổ phiếu phổ thông có tính biểu quyết đã đành, nhưng có những loại cổ phiếu đặc biệt có quyền biểu quyết lớn hơn (ví dụ Mark Zuker của Facebook luôn có quyền điều hành công ty bằng một loại cổ phiếu rất đặc biệt).

Nhưng nói chung, IT thì cổ phiếu 5 năm trước là 700$, và năm nay là 100$, thì họ cũng sắp xập rồi
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hypous chẳng có cái cổ phiểu đặc biệt nào cả bạn nhé. bạn nên tìm hiểu về cơ cấu của công ty cổ phần để hiểu rõ hơn. bạn biết vì sao Steve Jobs bị chiếm quyền điều hành công ty do chính mình tạo ra không?
Đại ca có khác chỉ cần phán 1 câu là đàn em rung chân ngay.. mai phải gôm cổ phiếu giá rẻ mới dc... kkk
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
Ghê! Nay mai thèng sam ăn ở ko ra gì, nó ngưng hđ mua màn hình là đi đứt luôn đó nghen
@bumbum2010 Màn hình óled di động samsung nó chiếm có tầm 80 90% thị phần thôi. Ngưng hợp đồng xem thằng nào chết trước? Chỉ sợ lúc đấy lại fải bán iphone ko màn hình =)))
a_shun
ĐẠI BÀNG
7 năm
@suvival198 ô SS đang nắm yết hầu táo kìa
ko bán màn nữa,cho nó chậm ra mắt ip kỷ niệm 10 năm đi
giết nó xong là thế giới thuộc về ta rồi
sao ko làm luôn đi
cho Táo nó chết luôn đi =)))
buondoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@suvival198 Sao ko lam luon nhanh con kip, mat cong mai mot ve sau Lg voi bon khựa no gianh mất, nói ngu vkl, neu mà ko ngon thang SamSUng no dau tu nha may 9ti Usd cho oled a
Dj RHC3
ĐẠI BÀNG
7 năm
@buondoi123 Tui đã nói rồi, mấy thằng sàm shjt tụi nó trình còi dữ lắm, nói kiểu gì cũng chả thông dc
aktily
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bumbum2010 Ngưng thì màn hình amoled đâu mà gắn vào
Lai tuyên truyền,lại gieo rắc để khi ngta nhắc đến Apple sẽ nhắc đến Ss.Sứ mạng Thành công ,thành công rồi còn gì mà cứ gieo rắc????
Cái gọi là tin đồn ghê gớm thật.
Từ gần 300/1 cổ phiếu giảm xuống còn chưa đầy 100 !!!
CEO chắc chỉ muốn kill luôn mấy thằng tung tin :mad:
@™KunaiNTC™ Thuyết âm mưu: Có người cố tình tung tin đồn thất thiệt hòng làm giảm giá cổ phiếu của IT, sau khi Apple chính thức công bố không có chuyện này thì giá IT về lại như củ, hoặc hơn nữa, tiền lại về =))
Tự làm thì ngon hơn nhỉ, chủ động, tối ưu vs bớt phụ thuộc. Phần cứng apple vốn đã tốt thì giờ càng ngon.
@Timkelvin phần cứng apple trước giờ toàn mua lại chứ mà tự làm càng thảm, học tập apple map kìa. chắc ngon? cả siri cũng mua lại chứ mà tự làm thì chắc còn tệ hơn.
còn cpu thì http://www.mediaonlinevn.com/sieuthiso/diginews/apple-thua-kien-ban-quyen-cpu-a7-va-a8/
ngqnamanh
TÍCH CỰC
7 năm
@ragefighter Bác nói đúng đó. Nhiều thằng khôn lắm nó kiếm nhà phụ trợ, gia công chứ tội gì ôm cả một mảng điên đâu mà tự sướng cả đống.
Thằng apple ác vãi một câu nói giảm nửa giá trị cty người ta
Thuyết âm mưu apple nó tung tin để gom cổ phiếu giá rẻ của IT vì đã có tin đồn Apple muốn mua It mà chưa được giá😁
Tự dưng nhớ lại vụ bác Chum lúc trước. Buồn buồn phát biểu mấy câu là thổi bay cả chục tỉ của người ta. 😁
Giả sử Táo mua được mảng chip của Toshiba, sau đó mua 1 mảng đồ hoạ, rồi tự làm từ phần mềm cho đến phần cứng thì sẽ thế nào nhỉ?
@LRA Táo nó chỉ thiết kế thôi.

Dựa vào iPhone là 1 rủi ro lớn với Apple. Gánh thêm rủi ro sản xuất có lẽ là ngoài sức chịu đựng của Apple.

Nên xưa nay Apple vẫn để các hãng gánh rủi ro nay. Rủi ro thì luôn đi cùng với lợi nhuận nếu thuận lợi.
thinhb1
TÍCH CỰC
7 năm
Ko cần nguồn cung tự làm thì ok rồi. Ko biết apple có cần bọn sâu nhặng lăng xê free nữa ko nhỉ, dẹp dc bọn ấy thì tốt ?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019