Apple mở rộng mảng quảng cáo trong bối cảnh kinh doanh smartphone có dấu hiệu đi xuống

agp8x
2/6/2018 12:41Phản hồi: 75
Apple mở rộng mảng quảng cáo trong bối cảnh kinh doanh smartphone có dấu hiệu đi xuống
Theo The Wall Street Journal, Apple đang tìm cách để mở rộng mảng kinh doanh quảng cáo. Điều này đánh dấu sự thay đổi lớn trong chính sách của hãng, vốn trước nay vẫn ưu tiên lợi nhuận từ việc bán phần cứng. Đây có lẽ là hệ quả của việc thị trường smartphone có dấu hiệu đi xuống trong thời gian vừa qua, kết hợp với việc người dùng lâu đổi thiết bị hơn do máy ngày càng đắt.

Apple được cho là đã gặp Snap, Pinterest và nhiều công ty khác để thăm dò mức độ quan tâm với hệ thống mạng lưới quảng cáo mới, được phân phối trên tất cả các ứng dụng trên nền tảng iOS. Nói một cách đơn giản là Apple sẽ nhận quảng cáo, sau đó phân phối nó trên các ứng dụng iOS đồng thời chia một phần lợi nhuận cho các hãng phát triển. Chẳng hạn như bạn lướt Pinterest thì hệ thống của Apple sẽ phân tích và đưa ra quảng cáo các ứng dụng liên quan đến chủ đề Pin mà bạn đang theo dõi. Hiện tại thì Apple cũng đang bán những từ khoá khi tìm kiếm trên App Store và có thể nói là khá thành công khi đem về doanh thu đến 1 tỷ USD vào năm ngoái.

Apple luôn tự hào là công ty không sử dụng thông tin người dùng để kiếm lời, điều khiến thời gian vừa qua Facebook và Google bị chỉ trích. Chính vì vậy mà cách mà họ mở rộng mảng kinh doanh quảng cáo hứa hẹn sẽ là chủ đề nóng trong thời gian tới, khi mà việc cân bằng giữa danh và lợi là điều nói dễ khó làm.

Theo The Verge
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Ko có tiền thì danh cũng vứt 😆
poweramp3004
ĐẠI BÀNG
6 năm
@poiuy1234 Apple cũng có nhiều quảng cáo dìm hàng đối thủ và tự nâng bi bản thân như sam, nhưng dc cái tinhte ko đăng thôi,
@poweramp3004 nó chỉ nói chung là Điện thoại hãng khác thôi, chả chỉ đích danh ai cả, còn hơn cái kiểu quảng cáo của S nhiều 😃
còn vid trên thì không phải chính hiệu nữa =))
thằng nào nó thêm 2 cái logo ở trên vào 😃
anhutsg
CAO CẤP
6 năm
@poweramp3004 Kiểu như bột giặt thường với omo . thôi kg động đến bất kỳ ai . lấy đói thủ ra dìm trực tiếp thì có gì là hay ho ?
quando97
ĐẠI BÀNG
6 năm
@poweramp3004 trc xem cái quảng cáo cái quảng cáo growing up của samsung mà thấy buồn cười =)) k biết ai phải grow up!
nghe đoạn này cứ sai sai. Apple ko làm vậy đâu :p
@dac Google đang làm cách nào đó bác?
@If you dont mind Google làm cả 2, tuỳ theo bạn trả bao tiền cho Google 😃
HiiamG
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chetdichoroi GG, FB, các nhà mạng viễn thông... bán ầm ầm đó giờ rồi AP còn chậm chân chán
đến Ngân hàng cũng còn bớt xén thông tin khách hàng để bán đc nữa là.
@HiiamG Ý mình là trước giờ nghe bảo táo bảo mật thông tin ng dùng, vì người dùng.....nên nge vụ này hơi lạ á bác
Về quảng cáo thì Apple vẫn thuộc hàng muỗi.
@KIẾM PHÁP Mẹ cha thằng Sam, bật tv bật pc bật laptop bật dt nó cứ nhẩy bổ Samsung galaxy này nọ, thanh toán 1 chạm này nọ đến điên đầu với nó..
@rapefighter Chơi viết bài mà không cho bình luận. Các bạn nào làm trong ngành quảng cáo cho mình biết 1 bài như vậy khoảng bao nhiêu tiền không?
Longshy
TÍCH CỰC
6 năm
@KIẾM PHÁP lên các trang như zing tgdd á nó pr 1 cách lộ liểu luôn
@KIẾM PHÁP “iPhone... ế” mới đúng bài, haha
Rồi xong phim . GG phiên bản Apple . Rất tinh tế .
“We do not read user data” nhé.
@vnstockguru Không ''read'', chỉ cho AI học rồi lấy kq analytics đem bánnn ;)
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khi mà nắm rõ thông tin, miếng thịt béo ngậy ai lại chối từ 🆒
Chắc chỉ là trò dụ hổ khỏi hang thôi mà, apple muốn bọn chúng nháo nhào lên để cuối cùng mình được PR không công thôi
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
Quảng cáo thì cứ đặt cho sàm làm là tốt nhất:
1. Hắn đang cần doanh thu vì bán đt ế
2. Hắn mà nổ thì cả thế giới đều bái phục nên quảng cáo rất hiệu quả
@bumbum2010 Có anh kêu cứu hỏa về dập cái điện thoại mà còn chẳng được ai biết đến kìa 😃
Tự nhiên mình thấy thường thằng Facebook
Apple cứ làm quả Bùm như Nổ 7...cần gì QC 😁 Tốn tiền!

Hoặc TC cứ lên sân khấu mà chém như AQ bên ta, iPhone bán ầm ầm :D
@Khẩu trang xanh Thôi. Làm giảm hiệu năng khi pin chai là đủ nổi tiếng rồi.
@hackieuhoang Cần gì, đổi sang logo pin màu xanh là đươc. Còn nó có nổ không thì kệ cm nó.
@Khẩu trang xanh Cần gì phải làm cho nổ, kêu cứu hỏa đến đậu sẵn là được rồi còn không thì để sẵn xe hú bên ngoài store
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
Sx máy tầm trung và tầm thấp đi cạnh tranh với xiaomi và sam xem còn ế ko, chỉ sợ lúc đấy lại nhiều chiêu trò bẩn bựa hơn cái giảm hiệu năng kia với lý do: máy tầm trung chỉ thế thôi thì bỏ bu
SonTungX4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NoSheeple Em ko biết iphone C ah. Cứ thử đẻ cho nhiều vào xem iphone còn sang chảnh nữa ko. Hàng truệu người cùng phát triẻn 1 sản phẩm sẻ hơn hàng triệu người phát triễn nhiều sản phẩm.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@NoSheeple Đừng "nếu" bạn hiền, bán được hàng mà có lời nhiều lại không muốn à! Chắc bạn đang làm mướn chứ không kinh doanh nhỉ?
Apple trong tay "kho báu". Liệu có nên bỏ qua nó! 😁 "Tiền không hà mấy ní"
@Darklord.Py Chưa đến lúc thôi 😆
peterh
CAO CẤP
6 năm
@hypous Lúc của bạn chắc còn khuya, đừng "nếu" nhé.
Mình thấy apple bán data cá nhân rồi . Hôm tối thứ 5 dt ss hết pin nên đang cắm sạc trong phòng data ra ngoài thấy mọi người nói cần mua 1 cái lens sony về test hiệu ứng , mình rảnh nên nói để mình đi , khi đi cầm theo con iphone 8 chỉ đăng nhập icloud , 4g , 4 cái mình đang chơi soda candy summoner lmht , máy ko hề có cái gì khác , ko hề đang nhập gg , đi bộ qua cửa hàng sony mua cái lens trả tiền mặt đi về hết 15p . Và giờ đâu đâu cũng qc lens sony .
@traisaigon Coi chừng Tinhte đó 😁
@traisaigon Vấn đề là bạn thấy quảng cáo trên những trang nào? facebook, google bây giờ đủ thông minh để biết bạn đang quan tâm vấn đề gì
@giahung4g Trang TT nè . Mình ko có 1 mối quan tâm thậm chí còn không hiểu 1 con số nào trên cái lens và trước giờ ko hề có và cầm con iphone đi bộ 1 vòng về sáng hôm sau có . Tôi ko tin có sự trùng hợp và gg nó thầy bói ra được tôi đi mua cái gì
@traisaigon Nếu như bạn nói thì cũng không hẳn là Apple bán dữ liệu, nó không thể bán nhanh như thế được. Quảng cáo trên TT hay các web khác thường thì do gg phân phối và target vào bạn là do gg. mình nghĩ là vậy
@giahung4g mình hiểu vấn đề qc của TT là gg nhưng cái hay là tại sao gg có được tt đó , trong trường hợp của mình thì mình khá chắc trong khoản 20 30p tính luôn cả nói chuyện đều ko có 1 thiết bị nào log gg để đổ lỗi cho gg . Có 2 con dt duy nhất trong phòng thu lúc đó lại là 2 con dt chơi game của mình và của sếp , 2 con dt thuần tuý game như mình nói chỉ có apple id + game . À mà lúc đó cũng ko ai search gì về cái lens chi nói miệng nhau 4 5 câu rồi đi mua .
Giờ mà tải app free trên appstore Người dùng nhận đc 10 cen ( cộng vào apple id) thì cả 3 bên đều đc lợi
SonTungX4
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Akay Nhím Ảo ah
Apple mà bán chắc thiên hạ nó chửi sấp mặt và có thể ăn kiện từ đủ nơi 😆 nên cái này táo k thể nói 1 câu là dám làm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019