Apple Music : Các bước đơn giản để làm chủ Apple Music

Knah
4/2/2016 0:48Phản hồi: 1
Apple Music được ra mắt lần đầu tiên vào tháng 6 năm 2015 cùng với iOS 8.4, là dịch vụ stream nhạc mà bạn có thể dùng tốt ở Việt Nam và giá lại rẻ hơn rất nhiều so với các nước khác. Theo báo cáo gần đây nhất của Apple, hiện đã có hơn 10tr người sử dụng Apple Music. Bài viết sẽ giúp bạn hiểu được cách thức hoạt động cũng như làm cách nào có thể sử dụng Apple Music một cách thuần thục nhất

Làm thể nào để có Apple Music.
Không chỉ dùng được trên iOS, bạn có thể download và sử dụng Apple music trên cả các thiết bị Android. Nếu bạn đang dùng iOS từ 8.4 trở lên thì chỉ cần vào ứng dụng Music mặc định là có thể bắt đầu. Còn đối với người dùng Android thì chúng ta phải Download từ kho ứng dụng Google Play . Nếu có vấn đề trục trặc với các thiết bị Android, bạn có thể tham khảo thêm ở mục hỗ trợ của Apple.

Đối với người dùng Mac và PC thì bạn cần update lên iTunes phiên bản mới nhất. Tất cả các thông tin về Apple Music sẽ được đồng bộ hoá giữa các thiết bị sử dụng cùng một Apple ID.

Sau khi đã download, bạn mở ứng dụng lên và sẽ nhìn thấy giao diện mời dùng thử. Nếu không nhìn thấy thì có thể click vào icon menu ở trên cùng bên trái, sau đó chọn For You để bắt đầu. Apple hiện đang cho sử dụng miễn phí 3 tháng full các tính năng của Apple music. Sau 3 tháng Apple sẽ tự động chuyển sang tính phí của bạn. Về cước phí thì hiện ở Việt Nam có cước phí rất rẻ so với ở Mỹ, chỉ 3$ so với 10$ cho gói cá nhân và 5$ so với 15$ cho gói gia đình. Mọi thông tin về gói cước cũng như quyền lợi khi trả phí bạn có thể tham khảo thêm tại đây.

Những menu chính của Apple Music
Sau khi bạn mở Apple Music và đăng ký thành công việc dùng thử, ở giao diện chính bạn sẽ nhìn thấy một menu gồm 5 tab ở dưới cùng.Đây là 5 tab chính mà bạn sẽ sử dụng thường xuyên nhất.
For You: đây là mục mà Apple sẽ gợi ý cho bạn những gì có thể khiến bạn hứng thú dựa theo việc lựa chọn những nghệ sỹ, thể loại nhạc cũng như thói quen nghe nhạc của bạn. Nhờ vào Tab này bạn có thể biết thêm nhiều nghệ sỹ mới rất hay và phù hợp với gu nhạc của mình.
New: Đây là tab tập hợp những album mới nhất, những ca khúc đang hot hoặc mới ra mắt. Bạn cũng có thể tìm thấy ở đây những playlist rất hay được Apple tổng hợp cũng như các video music mới nhất của các nghệ sỹ.
Radio: Bênh cạnh kênh Beats 1 làm chủ đạo ( kênh radio được điều hành bởi Zane Lowe và 2 DJ khác hoạt động 24/7 và trên toàn thế giới ), thì Apple còn tích hợp thêm các nhiều kênh mới cùng với các kênh iTunes Radio cũ. Radio cũng sẽ gợi ý cho bạn những kênh dựa trên sở thích nghe nhạc của bạn.
Connect: Là nơi bạn có thể theo dõi các tin tức, hoạt động mới nhất của những band nhạc hoặc nghệ sỹ mà mình yêu thích. Mỗi nghệ sỹ sẽ có một trang riêng, có thể nói Connect là một mạng xã hội thu nhỏ chỉ bạn và các nghệ sỹ mà thôi.
My Music: Là trung tâm quản lý toàn bộ thư viện nhạc cũng như playlist của bạn.Bạn có thể lựa chọn duyệt theo Album, Songs v..v rất đơn giản. Apple sẽ đồng bộ toàn bộ thư viện nhạc của bạn thông qua iCloud Music Library giúp bạn có thể thưởng thức toàn bộ nhạc giống nhau giữa các thiết bị của mình mà không mất nhiều công sức.
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tìm kiếm nhạc trong Apple Music

Bạn có thể tìm kiếm bằng cách gõ tên ca sỹ, album, hoặc tên ca khúc mà bạn muốn tìm. Apple sẽ hiện ra các thông tin khác nhau để bạn dễ dàng quan sát và lựa chọn chính xác cái mình muốn. Khi bạn chọn vào ca sỹ hoặc Album thì tại giao diện chính sẽ hiện ra một vài dòng giới thiệu về ca sỹ hoặc Album đó, nếu bạn thích thì có thể bấm vào dấu + để thêm vào My Music. Ngoài ra Apple sẽ gọi ý cho bạn những album của cùng ca sỹ hoặc của những ca sỹ khác tương tự.

Ngoài ra bạn còn có thể sử dụng Siri để điều khiển Apple Music. Chỉ cần chạm vào nút home và chờ giao diện Siri hiện ra, tại đây bạn có thể ra lệnh cho Siri tìm kiếm hoặc chơi bất kỳ bài hát nào mà bạn yêu thích. Nếu bạn muốn, Siri có thể gợi ý cho bạn các playlist hoặc radio station tương tự ca sỹ mà bạn thích.

Download nhạc để nghe Offline

Nếu như đường truyền của bạn không tốt thì bạn có thể download các bài hát yêu thích về máy để nghe Offline.Bạn chỉ cần click vào biểu tượng đám mây là có thể download bất kỳ ca khúc, album hay playlist mà mình thích về máy để nghe. Tuy nhiên các file down về sẽ bị mã hoá và bạn không thể chép qua thiết bị khác được. Ngoài ra, bạn có thể hiện thị chỉ những nhạc đã down về bằng cách chọn Only Downloaded Music ở Tab My music. Bạn có thể dễ dàng thêm hoặc xoá ca khúc đó bằng cách chọn Delete from My Music

Khi bạn nghe và thích giai điệu của một ca khúc và muốn nghe những ca khúc tương tự thì hãy làm như sau : chọn vào biểu tượng như sóng radio, lúc này Apple Music sẽ tự động tìm kiếm và đưa ra những ca khúc gần giống với ca khúc mà bạn đang nghe

Thay đổi nick name và hình ảnh đại diện

Bạn có thể dễ dàng truy cập vào tài khoản của mình bằng cách click vào biểu tượng hình mặt người. Bạn có thể chọn cho mình một nick name khác, đây sẽ là tên được hiển thị khi bạn comment ở mục connect với các nghệ sỹ. Ngoài ra bạn cũng có thể chọn cho mình hình ảnh đại diện từ Camera roll.

Chọn thêm nhạc và nghệ sỹ yêu thích.

Bạn có thể thêm hoặc bớt danh sách các nghệ sỹ mà mình thích bằng cách vào menu choose Artist for you. Đồng thời có thể follow thêm các nghệ sỹ mới hoặc unfollow.

Huỷ tự động gia hạn của Apple Music.

Sau 3 tháng dùng thử, nếu bạn không muốn dùng tiếp hoặc thay đổi gói cước thì hãy vào mục View Apple ID, sau khi đăng nhập thì click chọn Magage. Lúc này bạn có thay đổi giữa gói cá nhân và gói gia đình ( tối đa được 5 người ) hoặc bỏ tự động gia hạn.

Kết
Apple music hiện đang thay đổi ngày một tốt hơn thông qua các bản Update. Theo một vài thông tin sắp tới có thể Apple sẽ hỗ trợ stream nhạc chất lượng cao hơn, có thể là lossless và Hi-res. Nếu bạn đang sử dụng các thiết bị của Apple thì đừng ngần ngại gì không trải nghiệm một lần những điều tuyệt vời mà Apple music mang lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019