Apple Music: Cách khắc phục lỗi không play được nhạc trên thiết bị iOS và trên máy tính Mac

Mikeknowsme
17/1/2019 10:36Phản hồi: 20
Apple Music: Cách khắc phục lỗi không play được nhạc trên thiết bị iOS và trên máy tính Mac
Sau khi bạn đồng bộ hoá các thiết bị iOS với iTunes hoặc cập nhật phần mềm, bạn ít nhiều sẽ gặp tình trạng không thể chơi các bản nhạc đã lưu về Playlist trên Apple Music, tên bài hát sẽ bị mờ đi từ chữ đen sang xám, khi bấm vào nó sẽ thông báo "Item not a vailable" (bài hát hiện không có sẵn), tình trạng này đã xảy ra với mình.
Nếu như ở trên Mac thậm chí bạn không thể bấm vào được, xoá đi và tải nhạc lại cũng vẫn gặp tình trạng đó.

Vấn đề này xảy ra khi bạn tạo một Playlist riêng, bạn thêm nhạc vào Playlist đó, lỗi này khiến nhạc không chơi được trên Playlist nhưng nếu bạn nghe Online thì vẫn bình thường. Mình xin chia sẻ một số cách khắc phục nhanh
Lưu ý: Bạn nên sử dụng máy tính Mac để khắc phục nhanh

Cách 1: Uỷ quyền lại tài khoản

Có thể sau quá trình Sync dữ liệu với thiết bị iOS, Apple Music đã "Quên" đi uỷ quyền nhạc của bạn, khiến bạn không thể play.
Chúng ta vào Account - Authorizations (Uỷ quyền) - Authorize This Computer. Chúng ta có thể Deauthorize (Huỷ uỷ quyền) và sau đó làm lại bước này để được chắc chắn.

Cách 2: Cập nhật phần mềm iPhone

Khi bạn cắm iTunes iPhone lên máy tính Mac, nếu iTunes yêu cầu bạn cập nhật iOS thì cứ làm luôn, sau khi cập nhật xong thì tự động nhạc sẽ xuất hiện trở lại để bạn nghe.

Cách 3: Đồng bộ lại dữ liệu từ iCloud

Nếu bạn Sync dữ liệu bằng iPhone thông qua Wi-Fi thì lần này bạn cấn Sync bằng USB cắm qua iTunes lên máy tính Mac, sự cố kết nối khi bạn Sync Wi-Fi có thể làm nhạc trong Playlist của bạn bị "mất quyền" nghe.

Playlist của mình Trước và Sau khi Sync lại qua iTunes, nhạc nghe lại ngon lành 😁

Quảng cáo

• Một vài điều thêm: Nếu những cách trên vẫn không hiệu quả, bạn cần kiểm tra bản iTunes có là phiên bản cũ hay không, hoặc một số trường hợp nghệ sĩ đó; bài hát đó không phù hợp với iTunes tuỳ vùng miền.
  • Nếu hững cách trên khi khắc phục được rồi thông qua thiết bị iOS, thì Apple Music trên Máy tính Mac của bạn cũng khả dụng theo

Chúc các bạn giải quyết thành công!
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình lại không bị lỗi này mặc dù mình tạo nhiều playlist cho nhiều mục đích và loại nhạc khác nhau.
Cách này rất hay đấy. Nhưng liệu người dùng bình thường k rành về công nghệ hay k đọc bài này thì có biết cách fix hay k? Cho nên vì thế apple nên biết và update sửa lỗi cho người dùng. Nếu k có nhiều trường hợp bị thì dự là sẽ cho qua luôn.và xui thì chịu
Mình vì cái lỗi này mà bỏ hẳn qua Spotify, ghét vãi ra ý
cái lỗi từ lâu mà cả cái apple ko một thằng nào sửa
Trước cũng bị lại ngậm ngùi nghĩ bài đó bị sida, giờ mới biết là lỗi.
Thanks bác chia sẻ cho anh em.
Mỗi lần reset iphone hay mua ip mới mình đều ko nhận đầy đủ hình cũ trong photo ko hiểu vì sao nữa
@băng tải hai tín Nên dùng thêm google photo để back up, chưa thấy mất hình bao giờ
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
5 năm
Ai bảo ham hố đòi lên ios đời cao, itunes đời mới nhất để sài cho SƯỚNG, Không sướng đâu nhá.
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ ngày xài spotify đã xoá apple music trên ip. Itune thì cũng ko có việc gì cần nên cũng ko biết nó bị lỗi. 😁
Dizzy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mổ não chỉ vì bị mụn ở mặt =))))))
Hay
bobapop
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cách đây vài tháng mình bị lỗi không nghe được hoặc nghe được vài bài thì không nghe được AM trên Android, trong khi vẫn nghe bình thường bên Windows với iOS.
thanhhung1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nhiều bác bị vấn đề này và khắc phục được không ạ? lâu lâu e cứ mất 1 bài hát trên máy rất khó chịu. Có nhiều bài e tải từ máy tính vào điện thoại 1 thời gian cũng bị vấn đề này luôn.
Dạo gần đây mình có gặp một số vấn đề khi chơi nhạc trên iTunes. Mình rất thích nghe nhạc chất lượng cao nên hay tải các bài hát trên internet dưới định dạng .m4a (500kbps), thì sau khi lên macOS Mojave thì một số bài hát không thể phát được mặc dù trước đó vẫn phát những bài này như bình thường. Như trong hình thì bài nào hiện được thời gian thì phát được, còn hiện ngay khung thời gian 789:5 là xem như đứt con chuột 😔
Hy vọng mọi người có kinh nghiệm chia sẻ để mình fix lỗi này nhé tại vì mình hay dùng Macbook nghe nhạc lắm ạ.
Ảnh chụp Màn hình 2019-04-27 lúc 23.11.29.png
vietxachtay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Toni. Tung Chuẩn rồi, mình cũng bị lỗi tương tự như này. Đang không sao lâu lâu nghe thấy nó không chạy , ấn vào xem thấy thành mấy trăm giờ...:eek::eek::eek:
Mấy bác cho em hỏi sao nhạc trên apple music có bài sau một thời gian thì ko thể play dc nữa,nó chuyển sang màu xám báo là "bài hát này ko có sẳn tại quốc gia..." ngay mấy bài mình ưa thích rất chi là bực mình và bất tiện
@actionmax2001 Mình vẫn dùng bt ma
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
4 năm
vừa đăng ký dùng Apple Music đc vài ngày và phát hiện ra là apple music ít nhạc việt vãi, đc lèo tèo vài bài bọ
@ruantinghe91 Nhạc việt thì cứ zing mp3 mà phang thôi bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019