Apple Music và Spotify trong cuộc đua tranh giành thị trường âm nhạc trực tuyến

BaroTo
13/1/2017 17:53Phản hồi: 131
Apple Music và Spotify trong cuộc đua tranh giành thị trường âm nhạc trực tuyến
Apple quyết định cho ra mắt dịch vụ âm nhạc trực tuyến của riêng mình. Và chỉ trong vòng 18 tháng, Apple Music đã cán mốc 20 triệu thuê bao, phải gọi đây là một kỳ tích vì cũng với số lượng đó Spotify phải mất đến 6 năm mới đạt được. Dù so sánh như vậy không thực sự công bằng do Spotify đã đặt nền móng cho mô hình này từ năm 2008 và không có sức mạnh tiếp thị cũng như danh tiếng của công ty hàng đầu thế giới.

Trong khi mọi người đang chăm chú vào sự tăng trưởng ấn tượng của Apple Music, thì vẫn có một sự thật đang diễn ra, Spotify đang giữ khoảng cách với tốc độ phát triển của Apple Music. Khi Apple tung ra dịch vụ của mình vào 6/2015, Spotify chỉ có 20 triệu thuê bao đăng kí, một số chuyên gia dự đoán rằng Apple Music sẽ bắt kịp Spotify trong năm 2016. Và chỉ 18 tháng sau, Apple Music đã cán mốc 20 triệu lượt đăng kí sử dụng nhưng Spotify cho thấy các chuyên gia đã sai, số thuê bao của Spotify đã vượt ra ngoài 40 triệu và chưa có dấu hiệu chậm lại. Đây quả thật là cuộc đua vô cùng gây cấn.

Nguồn: statista.com
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lee241286
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhờ Apple Music mà người dùng mới nhận ra Spotify tốt đến vậy. Các chủ đề playlist, đến gợi ý và đa nền tảng... đều tốt hơn
@duongtunglam Ai nói cần jailbreak, luôn luôn fake ip? Với lại thêm chuyện bác không biết Spotify có tùy chọn nghe miễn phí là thấy bác là người có tìm hiểu này nọ như thế nào rồi :eek:
lee241286
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongtunglam acc itunes VN thì sao liên quan đến Spotify vậy bạn. Hay ý bạn là IP đến từ VN
@finncbn Ờ, kệ, tui nghe Apple Music phê lòi rồi. Tui là người dùng bình thường, xài acc iTunes VN, Spotify ko có trên store VN, ko xài được, hết. Ko thích mấy trò mèo tốn thời gian.
@lee241286 Account itunes VN, lên store tìm ko có app Spotify. Dùng acc itunes US thì có, cài vào ko login được vì "Your country not supported".
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Apple music thấy chưa thích lắm, vẫn đnag dùng mấy app khác 😁
Mới active miễn phí 3 tháng mà mới nghe vài bài
mọi sự ss đều là khâp khiễng. app music đã cài sẵn trong ios và đc sài miễn 3 tháng dùng thử. giá cũng phải chăng sau khi hết sài thử,mà cái âpp nó cứ lù lù trước mắt nên múc luôn thôi. chỉ việt nam mới ít ng bỏ tiền.

Không ưa apple vụ đăng kí là đòi thẻ ngân hàng nhưng ít ra cũng đỡ hơn cái thằng chưa hỗ trợ cả 1 quốc gia.
Nói không với các trò đổi IP, fake IP ..vv....
dandykts
TÍCH CỰC
7 năm
@megatroll muốn được hỗ trợ thì phải có tài khoản Premium, ai muốn nghe nhạc trên này cũng đều phải như vậy. Nước ngoài nó được trail 30 ngày thôi. =))) thể hiện cl gì?
@dandykts Ờ, thế đừng có quote bài linh tinh của người khác.
Tôi sống ở 1 quốc gia bị ban IP nên tôi càu nhàu vì ko dùng dc dịch vụ. Ko cần phải lên mặt kiểu đó.
Vui lòng ko quote linh tinh. Cảm ơn .
@QuanPhamKT Lái qua fan apple kinh quá vậy ? Apple đâu có ban VN??? Mình cũng thích spotify nhưng nó không cho xài thì mình đành phải dùng Apple music thôi. Giá rẻ bèo mà còn tiện dụng cho cả nền tảng.
@megatroll Nếu quốc gia đó không có quá nhiều thằng ăn không ngồi rồi , phá hoại thì chả đến nỗi người ta phải chặn như thế đâu
đang xài spotify, quá ngon và tiện dụng, tuy lâu lâu phải hack region lại mỗi tháng 😁
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@noctunalguy hack kiểu gì bác ơi, mình cũng đang muốn dùng sử xem sao :D
Spotify chưa hỗ trợ tại VN
các bác cho hỏi thông số chất lượng nhạc của Apple Music với Spotify như thế nào (định dạng, bitrate ...)
Spotify dùng cực sướng. Apple music vẫn sida lắm
hoaiminhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đáng tiếc Spotify khó sử dụng được tại Việt Nam. Nên Apple Music vẫn đang là lựa chọn bây giờ.
Cái bài này đọc hụt hẫng vãi. Nhìn tiêu đề cứ nghĩ sẽ có 1 bài bình luận or phân tích sâu cmn sắc cơ
neobb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình ủng hộ Apple vì hỗ trợ Việt Nam, ngoài ra có YouTube music cũng rất hay nhưng chưa có VN và giá chát
Spo tuổi gì mà đòi đú với Apple Music. Sớm muộn cũng bị mua lại bởi Apple hoặc báo cháo bán thân 😁
@Ga2018 đọc bài chưa? spotify nó tồn tại dc 7 năm rồi đấy!
@duongtunglam nói có biết nghĩ hay ko là dành cho chú đấy chú em! Apple nó ra mới dc hơn 1 năm nhưng nó có lượng fan trung thành xài macbook,iphone,ipod.... dc tích hợp sẵn apple music vậy gọi là chấp còn mún cm j nữa? thậm chí nó còn ăn qua mãng android cạnh tranh công khai mà spotify nó vẫn giữ khoảng cách vậy là ngon rồi còn mún mẹ j nữa! Giờ Apple nó khôn nó chặn mẹ spotify trên iphone thì chắc nó nắm trùm ngay 😆
@liamnguyen0912 20tr người dùng trả phí nhé thím, ko phải mấy người dùng trial 3 tháng đâu. Người ta thống kê theo doanh thu, còn Apple Music tích hợp sẵn mà user nó ko thèm xài thì nó tắt chức năng đi, nó cũng thành app Music như cũ thôi. Ko phải dịch vụ cài sẵn trong máy là ai cũng chịu trả tiền để xài, thím nói chuyện như đứa con nít, hài vl, cười vào mặt thím cái hahahaha.
@duongtunglam đại gia toàn xài iphone ipad thì 10usd thấm thía j mà ko xài? ông nói chuyện như hài, đâu như Vn mua iphone về khoe mẽ! bỏ dc chục chai ra mua iphone mà ko trả dc 10 usd/tháng khi mà nước ngoài nó tôn trọng bản quyền hơn VN! việc nó tích hợp sẵn trong itunes của iphone ipad thì theo thói quen người dùng ios thì thấy tiện xài lun khỏi mắc công down app spotify về nói còn ko hiểu ah?người nói chuyện hài tôi nghĩ nên dành cho ông bạn đấy
aegucchi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Spotify xài thích hơn apple nhiều, giao diện cũng thuận lợi hơn rất nhiều
ZingMP3 vẫn là lựa chọn số 1 😁
@thedeath1883 Nhiều bài nhạc bản quyền có cho down nghe offline đâu :D Zing trả tiền cũng ko cho nghe offline trên đt, hài!!
Theo điều tra thì nhiều người đăng ký Spotify vì anti-Apple.
thundaga_bum
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu muốn dùng dc ở VN mà k cần fake IP thì chỉ có cách là subscribe Premium thôi. Mình đã dùng Spotify Premium dc hơn 1 năm và rất hài lòng. Dùng thẻ sv hồi ở UK register lấy một cái acc sinh viên. Một tháng trả 5 bảng ~ 150k vnd. Có thế các bạn hay nghe chùa cho là điên mỗi tháng tốn 150k nghe nhạc nhưng thực sự giá đó là quá rẻ so với giá gốc 10 bảng. Chưa kể mỗi năm black friday đều có deal 1 bảng 3 tháng.

Về số lượng bài hát thì chắc ko cần so sánh vì hầu như cả 2 nhạc gì cũng có. Nhưng Spotify hơn Apple Music ở chỗ tính cộng đồng cao. Bạn có thể kết nối với facebook và follow bất cứ ai như một mạng xã hội. Bạn có thể biết dc bạn bè đang nghe nhạc gì. Có thể tạo và chia sẻ rất nhiều playlist, điều mà apple music ko hề có

Rất mong đến ngày Spotify mở cửa chính thức ở VN. Netflix còn mở dc chả nhẽ Spotify lại ko
@thundaga_bum 150k vs 59k, khoản này Spotify mở cửa ở VN chắc cũng ko nhiều người xài (dân VN ham rẻ mà). Tuy nhiên nếu kho nhạc nhiều hơn Apple thì giá đó cũng rất xứng đáng!

Nhiều người bạn mình nghe nói Apple Music 59k/tháng thì thốt lên "sao nghe nhạc mà phải tốn tiền?". Hahaha, cạn lời!!
@thundaga_bum Mình cũng vậy, dùng Spotify Premium gói family rẻ như bèo. Discover Weekly của Spotify suggest nhạc ko chê vào đâu được. Từ ngày dùng Spotify mình ko còn thói quen lang thang tìm nhạc mới để nghe nữa.
thundaga_bum
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongtunglam Nếu họ chịu đầu tư mạnh vào nhạc việt, nhạc hàn rồi mấy loại nhạc mà bọn trẻ hay nghe bây giờ. Set giá chính thức cho thị trường VN cũng chỉ 60k/tháng như apple music thì chắc chắn vẫn đầy ng xài. Với cả mô hình kinh doanh của Spotify thì ko chỉ doanh thu từ subscription mà còn từ quảng cáo nữa. Bạn có thể nghe free ko tốn 1 đồng nào nhưng nghe một lúc lại phải nghe 1 đoạn quảng cáo thôi.
@thundaga_bum Uh. Phải nói là Apple nó quá nhanh nhạy trong việc điều chỉnh giá theo quốc gia, thâu tóm nhiều thị trường nên nhanh chóng có được nhiều khách hàng như vậy.
buihai
CAO CẤP
7 năm
Thằng Apple Music giao diện hơi rối rắm, được cái giá rẻ mua gói Family cả nhà nghe nhòe.
@buihai Xài quen thì cũng ko thấy rối gì. 89k/6 người xài, gói Family của Apple rẻ vô đối 😁
buihai
CAO CẤP
7 năm
@duongtunglam Đấy là xài quen chứ với người mới dùng như mình là hơi rối, lần đầu xài còn phát bực lên với cái giao diện
@buihai Ban đâu mình thấy nhập nhằng cái chỗ Remove From Library và Remove Downloaded. Sao ko có lựa chọn cả 2? Sau này mới biết Remove khỏi library là delete download luôn.
ptk8588
TÍCH CỰC
7 năm
Vote 1 phiếu cho spotify. Ko thể hài lòng hơn.
App được thiết kế rất trau chuốt cả về giao diện lẫn tính năng, hoàn thiện trên tất cả các nền tảng từ ios, mac, win, android, đến app dành cho tv, tích hợp trực tiếp vào các đầu phát âm thanh receiver, hỗ trợ trực tiếp trên Google Cast Audio,...

Spotify sẽ dựa trên sở thích nghe nhạc của bạn để đề xuất list nhạc tương tự, hay list nhạc của những người dùng khác, nhờ đó nghe được rất nhiều nhạc hay từ nhiều người nhiều nước trên TG mà ko phải mất công tìm kiếm, thích bài nào hay danh sách nhạc của ai thì chỉ việc nhấp follow là xong. Mỗi tuần nó sẽ đề xuất các bài hát đang hot trên bảng xếp hạng, hay list bài đang hot trong từng thể loại nhạc pop, ballad,.. Ngoài ra còn 1 tính năng rất độc đáo là nghe trước nhạc trong playlist, bạn ko cần vào từng playlist để chọn bài nghe thử, chỉ việc lấy ngón tay giữ và vuốt nhẹ từ từ- từ trái sang phải, spotify nó sẽ phát đoạn điệp khúc của từng bài hát có trong playlist đó cho bạn nghe thử, rất hữu ích và độc đáo.

Một tính năng mà mình cực kì thích là cast nhạc, bạn có thể dùng bất kì điện thoại/tablet để điều khiển nhạc đang chơi trên receiver, máy tính. Hay mua thêm cục Google Cast Audio rồi cắm trực tiếp vào cổng in 3.5mm trên bất cứ dàn loa nào để nghe nhạc. VD mình đang cắm cục Google Cast Audio trực tiếp vào dàn loa máy tính, cần nghe nhạc thì chỉ việc mở điện thoại chọn nhạc rồi cast nhạc thẳng qua loa để nghe, ko cần phải bắt kết nối lại rườm rà như dùng Bluetooth, cũng ko cần lọ mọ bò khỏi giường bật cả dàn vi tính để nghe nhạc nữa. Gói premium spotify dành cho sv hiện nay chỉ 5$/1 tháng rẻ bèo. Từ ngày dùng spotify mình bỏ hẳn Nhaccuatui, zingmp3.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019