Apple nộp bằng sáng chế mới về công nghệ giúp bảo vệ iPhone khi bị rơi

MinhTriND
22/3/2013 15:25Phản hồi: 193
Apple nộp bằng sáng chế mới về công nghệ giúp bảo vệ iPhone khi bị rơi
iphone broken.jpg

Theo thông tin từ Apple Insider thì ngày 21/3 vừa qua Apple đã nộp đơn lên cơ quan bản quyền Hoa Kì (USPTO) nhằm đăng ký bản quyền công nghệ giúp smartphone phản ứng nhanh và xoay góc hợp lý khi lỡ bị đánh rơi xuống đất. Theo đó, bằng sáng này chế mô tả khá nhiều phương án được Apple triển khai để bảo vệ iPhone trong khoảnh khắc máy bị rơi. Con quay hồi chuyển, cảm biến gia tốc và một số cảm biến khác sẽ được lắp vào thiết bị giúp tạo ra cơ chế xoay. Hệ thống với sự hỗ trợ của những bộ phận này sẽ điều chỉnh phương hướng của chiếc iPhone ngay trên không sao cho chiếc điện thoại rơi xuống ở tư thế ít bị hư hại nhất. Được biết công nghệ mới của Apple hoạt động dựa trên một cục đối trọng được lắp đặt bên trong iPhone và được điều khiển bằng một hộp chứa khí gas.

Bên cạnh đó trong bằng sáng chế này, "Quả táo" còn đề cập đến một linh kiện gọi là "hộp đen". "Hộp đen" này sẽ thu nhập và lưu lại thông tin về cú rơi cũng như tác động của va chạm. Điều này sẽ giúp các nhà sản xuất thu thập dữ liệu về việc điện thoại thường bị rơi như thế nào nhằm thay đổi thiết kế trong các sản phẩm ở tương lai. Sáng chế mới của Apple đã được hãng đăng ký bản quyền từ tháng 9/2011, mang lại hi vọng sẽ giúp bảo vệ được những phần dễ hư hỏng trên iPhone như màn hình chẳng hạn.

Một số hình ảnh trong bằng sáng chế mới của Apple:

193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Guest]
TÍCH CỰC
11 năm
hay phết, nhưng chưa biết có tác dụng lắm ko
Coi bộ hấp dẫn ak.
sobny
ĐẠI BÀNG
11 năm
hộp đen ghi lại các lần rơi để từ chối bảo hành cho dễ 😆
@codononline90 cái này mới nghe à nha.
@hotboy115 Bạn đi mấy shop fpt xem nó có ghi băng rôn như vậy kô nhé vì mình cũng chẳng có nghĩ ra rồi lên đây nói làm j
@jealings dung roi do.minh dang o japan co che do bao hanh tu a>z,nhung ma phai dong phi hang thang

Sent from my F-01D using Tinhte.vn
doancaosang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@salemetaplas không sai^^ nhưng nếu còn bảo hành và máy bị bể rành rành do người dùng thì bù ít nhưng được máy mới(main cũ, còn lại thì mới). cũng có vài trường hợp cá biệt nếu bạn là khách àng thường xuyên của apple nó có thể đổi máy mới cho bạn ngay cả khi bạn làm rớt móp bể mà không phải bù tiền. cá biệt nên chỉ mới biết được 1 trường hợp^^
Công nghệ này hay nè, mấy công ty sản xuất bao da sẽ bị ế thôi 😁
Phát minh rất thực tiễn, rất chuẩn với các sản phẩm yếu ớt và độ chịu lực kém như các sản phẩm cuả táo :p

Sent from my HTC Desire X using Tinhte.vn
@silverbretx Đấy là zoăng nhựa chứ ko phải cao su đâu bạn
@silverbretx I like your mind 😆
@Tôn Thất Đức có lẽ bạn nên mượn thử một con 4s về mà ném thử, riêng mình 4s rơi ko biết bn lần nhưng ko những ko hỏng trong mà vỏ viếc cx ko hề hấn j, ko biết nhg hãng khác ntn nhg riêng so vs ss(s2) thì 100% ăn đứt
@am_shiz Thấy hình con 4S 64gb chưa, 2 tấm đó, mặt trc mặt sau đều nứt như nhau.
sao ko làm dù ta 😁 vừa rơi là bung dù ra
hôm bữa trang cnet có thử nghiệm đánh rơi ipad mini và vài sản phẩm khác từ độ cao gần 2m trong khi các sản phẩm khác bị rơi bể cạnh, hoạc bung nắp thì chiếc ipad mini kg bị sao do nó rớt theo phương nằm ngang chứ kg rơi kiểu đáp bằng mép như những sản phẩm khác, điều này khiến biên tập viên phải thả máy 2 lần màn hình mới bị lát, có thể họ lấy ý tưởng đó khi xem cnet thử nghiệm :p họ giỏi lấy ý tưởng của người khác để làm mình tốt hơn 😁
hisang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LuxuryAcaiEnergy bác có đọc qua bài chưa vậy???
bằng sáng chế này đã được nộp từ tháng 9/2011 @@
@LuxuryAcaiEnergy Vụ này ai không biết mà phải đợi CNet thử trên iPad Mini rồi copy hả bạn?
kasperkey
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LuxuryAcaiEnergy Thích ăn đá nà. Hôm bữa bạn xem là ngày nào vậy, Ý tưởng này đăng kí năm 2011 rồi nha bác
@LuxuryAcaiEnergy Bây giờ xin cấp bằng thì nó đã được ngiên cứu từ lâu rồi ông ah...hok phải đơn giản như ô nghĩ đâu...phát sợ
@LuxuryAcaiEnergy mình ít khi comment , nhưng bạn nên đọc kĩ thì hơn, người ta đăng kí từ năm 2011,
vuxmanhj
ĐẠI BÀNG
11 năm
thật là thông minh
Nhìn kiểu dáng con 4 vẫn thấy đẹp nhứt ;)
ubuntu_lula
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson Nguy hiểm vãi. Topic Apple mà mang Samsung vào nâng bi.Cứ hỏi tại sao Tinhte lại hay có war
@haohanluongson lấy ý tưởng từ nắp hố xí lại xhar đẹp😁

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
Thiết thực và hữu dụng, để ý tới chi tiết nhỏ nhằm làm hài lòng khách hàng
nokia vs sony ko biết áp dụng công nghệ gì mà đt của 2 hãng này đập wài ko hư, hehe muốn cố ý làm rơi cho nó hư để đổi đt khác mà khó vãi......
@hjhdahjdo Ông lên winphoneviet xem có mấy ông rơi phát vỡ luôn kìa quảng cáo thì chả hay
@silverbretx Mấy ôg đó chắc rơi trên lầu xuốg.kakaka
@hjhdahjdo bá đạo của đàn anh đó bác...
@WoodHouse mình có con Aino đc 3 năm rồi mà vẫn xài tốt
có 1 hộp chứa khí gas trong ip??
@minhvip501 Chắc để dành cho fan táo nào gọi điện phản ánh nhiều là kích hoạt từ xa , bùm nổ chết tươi luôn 😁

gửi từ cục gạch 3110 + sim s-phone
@nguyenhuuthuc hêh,mìh nghĩ là chống trộm,thằng nào mở khóa quá 3 lần ko được là BÙM>
pozizo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hộp khí gas? nổ chết ifan
Rơi kiểu nằm ngang? bể toàn bộ máy
Hộp đen? Bỏ bảo hành luôn đi

Sent from my IM-A760S using Tinhte.vn
horse_111
TÍCH CỰC
11 năm
@pozizo thành phần nguy hiểm =)) ở nhà đóng cửa ôm sky tự sướng đi nhé ;)
@pozizo Cứ xài táo là ifan à, bảo hành là để khách hàng an tâm khi bỏ số tiền ra để sở hửu 1 sp thôi, khách hàng cần đc như vậy và nhà sx phải làm như vậy, bạn phát biểu 1 câu chả biết nói gì
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao không làm cái dù mini với cơ chế nếu đt rơi tự do khoảng 0,5m dù sẽ tự bung. Dưới 0,5m không sợ đt hư.
@quanbhvn 0,5m dù nào bật kịp...mà nhét dù vào đâu, sau khi bung ra thì làm thế nào
@quanbhvn Bác vui tính vờ lờ 😃
chưa biết có áp dụng không , đăng ký bản quyền trước rồi tính.
tuananhdb
TÍCH CỰC
11 năm
Không hiểu 1 cục sắt trong khoảng thời gian 1s tù trên tay bị rơi xuống sẽ tự quay kiểu j đây 😁
@tuananhdb Mình đọc bài nào trên tt nói đến một cái vỏ bảo vệ smp theo đúng cách này.
Chả biết cái hãng kia anh y có kịp đăng ký trước hay không nữa

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
@YPMVSTAFF Cái bài đấy mình nhớ mang máng là nói về vỏ có túi khí hay cái gì đại loại thế dùng để bật ra trong trường hợp rơi đt , mất khoảng tích tắc thôi là hệ thống kích hoạt ngay .
SeNguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuananhdb nếu mà ng ta làm được mới giỏi ấy chứ, lúc ấy chả cần bác suy nghĩ xem tại sao nó làm được thế. Còn không làm được như bác nói thì ai cũng nghĩ vậy rồi, có phải mình bác phát hiện ra đâu
@Andykool1810 Vì thế nhìn nó hầm hố và có ý kiến ví với Xe Tăng. Cơ Chế giống hệt. Cũng Xoay lật chọn góc rơi rồi thậm trí xả khí nén giảm va chạm...
1) ý tưởng lớn gặp nhau
2) Nhân viên apple đã đọc bài đó trên tt 😁:D

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
@YPMVSTAFF Thôi ae mềnh cứ nghĩ là ý tưởng lớn gặp nhau cho nó vui =)) Nhưng chính xác là đăng trên tt :p
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Quá sáng tạo!
Cowboyz
TÍCH CỰC
11 năm
Apple sẽ sản xuất một loại iPhone có cánh, siêu mỏng, siêu nhẹ, và ... không thấm nước. Đại diện Diana Việt Nam cho biết trong một cuộc họp báo.
Trò Mèo!

Bạn nào thử tung 1 chú mèo lên cao khoảng 1-2 m xem, mọi trường hợp nó đều tiếp đất bằng 4 chân. 😁
@Hành tinh xanh Bạn thử tung một con chó xem nó có tiếp đc 4 chân ko. Mèo thì đúng vì vùng cảm giác cân bằng trong não mèo cực phát triện kèm theo hệ khung xương của mèo linh hoạt nên mới làm đc. Còn chó hay lợn ... thì không thể.
Vãi cả nguy hiểm
@tiachopnhietdoi_vq Em đang khen apple biết học võ mèo mà bác. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019