Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple phát hành công cụ gỡ bỏ botnet Flashback

Didu
14/4/2012 9:21Phản hồi: 74
Apple phát hành công cụ gỡ bỏ botnet Flashback

Chỉ một ngày sau khi tung ra cập nhật Java 2012 -03 dành cho người dùng Mac bị nhiễm Flashback thì Apple ngày hôm nay đã tung ra công cụ để đối phó triệt để với con botnet này. Phiên bản v1.0 của công cụ có tên đầy đủ Flashback malware removal tool sẽ quét toàn bộ hệ thống và xoá bỏ botnet Flashback nếu nó hiện hữu trên máy tính của bạn. Phần mềm này chỉ có dung lượng 356KB và có thể được tải về tại đây. Tuy nhiên, để sử dụng phần mềm này, máy người dùng phải chạy OS X Lion và chưa được cài Java.

Nguồn: Apple Insider
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple thật biết làm hài lòng những thượng đế của mình, cố gắng không ngừng nghỉ để hoàn thiện tốt hơn. Đây là lí do mọi người chuộng hàng Apple đây mà.
@nguyendangphong0911 sorry nhầm
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hiepthong Adobe nào nhỉ?
faint
ĐẠI BÀNG
12 năm
vừa mới cài java hôm qua xong 😔
E cài rồi. Update dc mấy hôm rồi mà
hy vong sẽ dọn dẹp sạch chỉ sợ còn biến thể thì nguy.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
tung bản úp java xong cho mọi người úp, bây giờ tung bản này cho mọi người nhưng mà lại chỉ cho máy chạy Lion chưa cài Java. Ơ thế các máy mà trước Lion thì vẫn toi với bác nào cài java thì lại phải gỡ.

cũng bắt đầu lằng nhằng giống windows rồi nhể 😁
chuẩn bị co thêm con mới cho xem
nibiru
TÍCH CỰC
12 năm
Thật buồn cười, chỉ 1 con botnet cũng khiến cả cộng đồng mac run rẩy như thế, nếu số lượng mã độc tương đương windows thì ko hiểu mac trụ được bao lâu mà các bác đã vội tung hô Apple như thánh ấy.

Điều này chỉ chứng tỏ khả năng chống đỡ của mac trước các đợt tấn công là rất hạn chế.
@thinhphat1986 Like bài phân tích có giá trị của bạn, mà bạn này, mấy người xài windows chưa xài MAC vào đây hả hê, họ cũng chẳng biết UNIX là cái gì đâu, nói với họ chẳng khác nào đàn khảy tai trâu, ko biết mà cứ cố tỏ ra nguy hiểm. Vì cái gì, vì ghen ăn tức ở mà thôi.
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chickenhead Ừ, có thể người ta không biết. Mình đề cập đến UNIX để ai không biết và thực sự thích tìm hiểu thì Google thêm, thông tin đầy đủ cả mà. Nếu mọi người hiểu rõ rằng thế giới vi tính này không chỉ có mỗi Windows, và không phải Windows là tốt nhất (mặc dù nó cũng rất tốt, và chiếm đến 95% số lượng máy tính cá nhân trên thế giới), khi đó diễn đàn mới sạch sẽ hơn với những tranh luận mang tính xây dựng hơn.
N.E.M
CAO CẤP
12 năm
@nibiru cộng đồng run rẩy do lâu rồi k dính mấy thứ này 😁 cơ mà so ra thì apple giải quyết vấn đề khá nhanh, mac trụ đc hay không là do ra bản vá nhanh hay chậm và cách họ khắc phục nó
Zack_alex
TÍCH CỰC
12 năm
@nibiru thế thì các hãng antivirus ko bit nhào vào làm cho mác ah???
Bác nói như cắn vào đít em =))
trước có flash, giờ java có lỗi có khi apple dẹp luôn java ko 😆
@clonecaida Flash vẫn chạy trên Mac mà bạn, chỉ ko chạy trên IOS ( lý do vì làm thiết bị tốn nhiều pin, bộ nhớ và dễ dàng tạo lỗ hổng bảo mật)
apple biết lỗi là sửa ngay, vì vậy mới nhiều người dùng hàng apple
@mrdung12345678 hjc bạn cụ từ "biết lỗi mà sửa ngay" chỉ đúng khi số người sử dụng phàn nàn về nó quá nhiều thui. bạn có thể nhận thay ngay thông qua các đợt lỗi của iphone đó.
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrdung12345678 ok đồng ý với bạn
Từ trước tới giờ chưa có 1 con virut nào có thể sống được trên mac os, con botnet này phải nói là sống dai thật, nhưng tuổi thọ của nó cũng chỉ được có vài ngày thôi, không như trên window virut thường thường là sống tron đời ở đó. Công nhận sức đề kháng của mac tốt thật.
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenthanhkim Chẳng phải là nhờ MAC OS hay Apple hay mà con botnet này không sống dai được. Cái chính vẫn là do hiện MAC OS chưa có nhiều mã độc nên còn thời gian mà giải quyết, hơn nữa số lượng máy dù MAC OS cũng còn quá ít so với windows. Thử bị mã độc tấn công hàng ngày xem, chưa kể là hàng loạt biến thể của con cũ nữa thì xem nó chống đỡ ra sao?
Còn những bạn nào tung hô rằng Apple chăm sóc khách hàng tốt, nhanh chóng trợ giúp khách hàng cũng hay coi lại. Cách đây vài ngày mình có đọc 1 bài viết nói rằng ngay khi con botnet này được phát hiện thì Apple không có động thái tích cực trong việc cảnh báo và giúp đỡ khách hàng. Họ có xu hướng cố gắng làm giảm nhẹ sự nghiêm trọng của vấn đề giống như vụ lỗi sóng trên iPhone 4. Đành rằng Apple tạo ra nền tảng và thiết bị cũng tốt nhưng họ vẫn chưa có nhiều trách nhiệm với khách hàng khi có sự cố đâu.
service của apple thật là tuyệt :rolleyes:
@truongson213 Yo,guys...
hiii..dùng BENZ thử,bạn sẽ hiểu service của LUXURY luôn vậy
GOD BLESS US,ALL
Apple
Chỉ chắc tại Apple mới có ít thôi, chứ rồi cộng đồng dùng nhiều, sự lây lan và ảnh hưởng nhiều, thì khả năng khắc phục nhanh là khá thấp.
Hi vọng apple và các đối tác của iOS luôn cố gắng và duy trì trạng thái này!
Sao giờ mới có bản gỡ nhĩ
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
các bác có mac mà dính thì thử đi thôi nào D
con này tấn công trực tiếp vô chương trình giúp mac phòng chống virus và malware, vô hiệu hóa các chương trình này nên mọi người mới sợ đó mà(giống hao hao con HIV của người ấy)!!! Vẫn thấy cách remove thủ công mà bác nào đó post hôm nọ hơn. cài java rồi vẫn removed con này được !
Mình cài rồi nhưng không biết chạy thế nào? Nó tự chạy ngầm hả bạn??
Mới nhả ra 1 con dạo chơi thôi mà rúng động lên rồi, Window hàng ngày thầm lặng chống chọi hàng chục con thuộc dạng "ông nội" mà vẫn chạy phà phà.... hihi....
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thtri74 Như thế thì bác cần xem lại lịch sử những con virus của Windows, nhiều khi nó ko chạy phà phà như bác nghĩ đâu
tnkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thtri74 Bác liệt kê vài con "ông nội" mà win vẫn chạy phà phà thử được không?? để anh em hiểu biết thêm. Trước khi xài mac, e chúa ghét. Nhưng đến khi xài mac rồi thì mới hiểu mình đúng là ếch ngồi đáy giếng. hi vọng bác không rơi vào trường hợp như em.
App bị lâu rồi mà nay mới khắc phục đc à
oh ! mac OS X cũng bắt đầu có virus rồi ta ! Vui nhỉ ! lại đau đầu các bác lập trình , khổ các anh kỷ thuật thôi !!!!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019