Apple phát hành macOS Catalina chính thức, mời anh em cập nhật!

Mikeknowsme
30/9/2019 15:0Phản hồi: 331
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Veritasi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mong là máy chạy mát hơn
@Trunghiu1296 Mình đã lên, 1 ngày sau là hôm nay, máy vẫn mát như bình thường. Và máy mình cũng đã khá cũ, MBA 2014
Longnely
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hóng mấy anh em chuột bạch trước. Đang chạy Mojave thấy vẫn khá ổn.
dinhhung.le
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ lên xem sao kkk
Screen Shot 2019-10-08 at 12.57.51 PM.png
Đã ổn định chưa Ae. Cho xin ít review đi ae
😆 có cái MacBook để không cả tháng động 2 lần up lên xem sao,
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
Mới nãy thấy báo có update, giờ vô lại thì nó quay quay Checking quài
khicon257
TÍCH CỰC
5 năm
cài xong update Xcode 3 lần failed cả 3, gần 10GB/lần chứ ít j >.<
hacbq211
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi sao cái Sidecar ko dùng được thế, hiển thị no Devices (MacBook Pro 2016 + iPad Pro 10.5)
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hacbq211 Đồng bộ icloud nữa bạn
tohaitrieu
TÍCH CỰC
5 năm
1. Sidecar như hạch.
2. Rất nhiều App 32 bit không thể hoạt động trên macOS Catalina.

Lên coi chừng toạch hết App ko xài được nhé anh em.

Cho anh em muốn về lại các phiên bản khác và Mojave: https://tinhte.vn/threads/huong-dan-ve-lai-macos-phien-ban-goc-sau-khi-lo-len-macos-catalina.3023808/
khicon257
TÍCH CỰC
5 năm
@tohaitrieu Không phải rất nhiều mà là tất cả, macOS 10.15 không hỗ trợ app 32bit nữa, đã có thông báo từ lâu rồi
@tohaitrieu Vãi cả apple. Tiên sư bọn độc quyền
@Hưng Thịnh Pleiku Ngay từ WWDC 2018 năm ngoái, Apple đã thông báo Mojave là macOS cuối cùng hỗ trợ app 32-bit rồi còn gì, thế mà vẫn chửi? Chẳng chửi dev ấy
Ae lên chưa. Review đi nào? ổn hơn Hight Siera ko mọi người?
@Hưng Thịnh Pleiku Một từ thôi: tất nhiên
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
lên xong không thấy spotify đâu
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
lên xong không thấy spotify đâu
trieu04
TÍCH CỰC
5 năm
@ho_tu_kiet Spotify vẫn bình thường mà 😃
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trieu04 mình up xong mât ứng dụng đó luôn, lên. appstore kiếm k thấy
@ho_tu_kiet vốn dĩ Spotify có bao giờ trong App Store đâu? Bạn phải tải file cài đặt về từ trang chủ Spotify mà?
ho_tu_kiet
ĐẠI BÀNG
5 năm
@rungxanh2901thanhlam thế à, lâu quá mình quên. Up lên thấy mất mà lên appstore lại k thấy
Máy mình Pro 2015 cập nhật lên nhưng báo lỗi "This volume is not formatted as APFS". Trước e cài đặt máy thì move toàn bộ từ con máy Pro 2015 sang, nên hiện tại nó đang để format ổ phần ổ cũng cũ ở Mac OS Extended (Journaled)
==>> Các bác cho em hỏi có cách nào chuyển nó sang APFS để cài đc lên ko thế ? Many THanks
@skaciroy92 https://www.wondershare.com/mac-data-recovery/how-to-convert-hfs-to-apfs-without-losing-data.html

làm theo phần Convert HFS to APFS via Disk Utility
Air 2013 không dám nên vì sợ lag quá rồi
@phamhonghainb Đừng dại. lag lắm đấy. ko ngon và kiêng cho mac air
@phamhonghainb Mình MBA 2014 đây, ko hơn bạn là mấy, đã lên từ bản GM trước đó, vẫn lên bản chính thức, hôm qua máy khá nóng và tụt pin do chạy index ngầm, hôm nay trở về bt rồi
Mình đã tắt Gatekeeper nhưng vẫn không thể cài được phần mềm. Hiện chưa có biết làm sao!

@babyboyssmall Fuck off bọn apple thật. Thôi tớ ko lên nữa
dung89sr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@babyboyssmall bạn mở terminal gõ dòng này là xong nhé
xattr -cr /Applications/Sketch.app
Vừa lên đã đau đầu
T đang xài màn hình Dell 2K, macOS nó rất ngu ở chỗ không scale màn 2K, do vậy phải làm cái trò này:
https://comsysto.github.io/Display-Override-PropertyList-File-Parser-and-Generator-with-HiDPI-Support-For-Scaled-Resolutions/
Redirecting ...
comsysto.github.io

Tuy nhiên Catalina nó bảo vệ phân vùng /System, tắt SIP đi vẫn không chỉnh sửa được
May có workaround: gõ sudo mount -uw / trước khi cp file là dc
vanthe2008
ĐẠI BÀNG
5 năm

Mình lên Catalina thì thấy xuất hiện 2 ổ Data này. Có ai biết bị sao hoặc xoá nó đi không mọi người. Đang tính cài lại MacOS xem có hết không
@vanthe2008 Bạn có cố gắng cũng như ko thôi. Đây là tính năng bảo mật mới của Catalina.

"One of the pillars of this year’s update is a dedicated, read-only volume used just for Catalina. By separating system files from your data, you cannot accidentally delete or overwrite an important system file. Just as important though, neither can third-party apps, unintentionally or maliciously."

Link review gốc: https://www.macstories.net/news/macos-catalina-the-macstories-review/2/#content

macOS Catalina: The MacStories Review

System and Security Apple’s realignment of the Mac is apparent throughout Catalina, including in the update’s system-level changes. From new security features to the new Apple Account and Screen Time sections of System Preferences, Catalina has...
macstories.net
@vanthe2008 Có ae nào giải quyết được cái này chưa?
2Khanhhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Macbookpro2015 đú lên -> Office ..... bị toạch, hic hic. Ae chắc có kn chia sẻ giùm
khicon257
TÍCH CỰC
5 năm
@2Khanhhp Cài lại thôi bác, nêu office cũ 2011 thì cài bản mới hơn do 2011 là 32bit hết xài đc trên 10.15 rùi
2Khanhhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khicon257 Tks b. Mình hơi tù trong khoản cài c r a ck, chắc phải tốn $ ra quán cài lại rồi 😔
@2Khanhhp Cài app trên MacOS đơn giản mà 😃 nếu ra tiệm thì mua cái code bản quyền chứ cr@ck thì làm ở nhà cũng được chứ sao
2Khanhhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sr_9x Thế mới nói m hơi tù, toàn ra quán C r a ck office và cài lại phần mềm Mac. 😔
Hai LE Manh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hiện chưa dính lỗi
longjack
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đứng im mãi ở màn hình Setting up your Mac. Anh nào nào biết cách cho nó nhanh hơn ko. 8 tiếng rồi
@longjack Nhấn giữ phím nguồn để force shutdown. Sau đó bật lên lại, nhấn giữ Shift+Cmd+R

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019