Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple ra mắt chương trình Public Beta cho iOS vì vụ Apple Maps quá tệ năm 2012

Duy Luân
9/8/2016 22:44Phản hồi: 94
Apple ra mắt chương trình Public Beta cho iOS vì vụ Apple Maps quá tệ năm 2012
Trong một lần nói chuyện với trang Fast Company, Eddy Cue - phó chủ tịch mảng dịch vụ Internet của Apple - đã tiết lộ rằng vụ Apple Maps quá tệ năm 2012 là lý do chính khiến công ty quyết định mở chương trình Public Beta dành cho iOS. Apple Maps thời đó mới vừa ra mắt để thay thế cho Google Maps cài sẵn trên iOS 6, nó bị chỉ trích là địa điểm không chính xác, hình ảnh biến dạng và thường chỉ đường sai. Vấn đề nghiêm trọng tới mức đích thân CEO Tim Cook phải đưa ra lời xin lỗi với khách hàng. Cue nói: "Thứ đầu tiên là bạn cảm thấy xấu hổ. Chúng tôi đã đánh giá thấp sản phẩm, đánh giá thấp sự phức tạp của nó. Với những người sống ở Cupertino, Apple Maps chạy rất tốt, nhưng chúng tôi chưa bao giờ nghe được ý kiến của những người dùng khác. Giờ thì chúng tôi đã làm được (với Public Beta)".

Điều này dẫn đến một cuộc thảo luận giữa các quan chức Apple về việc có nên tiếp tục giữ Apple Maps hay quay lại dùng app bên thứ ba như Google Maps. Cuối cùng mọi người đều đồng ý rằng việc Apple Maps và khắc phục các lỗi của nó sẽ là lựa chọn tốt hơn. "Có rất nhiều tính năng chúng tôi muốn đưa vào iOS phụ thuộc vào bản đồ, và chúng tôi không thể đặt mình vào vị trí phụ thuộc như vậy được". Vậy là Apple đã thay đổi một trong những quan điểm lâu đời của mình: sự bí mật trở nên kém quan trọng hơn so với việc ra mắt một sản phẩm làm hài lòng người dùng.

Nguồn: Fast Company
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhtam
TÍCH CỰC
8 năm
ở Việt Nam vẫn còn tệ lắm, gg map còn có khả năng phát triển tốt hơn là do có sự đóng góp địa điểm của tất cả các nền tảng PC, IOS, Android
kuongli
TÍCH CỰC
8 năm
Mình it dùng bản đồ.nói tóm lại apple map trong iphone 6s với google map thì map nào dùng ngon ở việt nam
@kuongli Apple map sao có cửa để so với Google Map
mrdzu165
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hồi đi phượt với mấy đứa bạn, đứa nào cũng xài iphone, bật map lên chẳng thấy cái gì. May mình dùng android. Ở VN thì gg map bá rồi
tmn123
CAO CẤP
8 năm
@baymap1957 Đúng rồi còn gì, chứ cứ iphone là phải cài ggmap ah? 😁
Người ta tin tưởng nhưng tin sai người thôi, tưởng apple map ngon.
Về ngoại thành, tỉnh lẻ thì apple map toàn ruộng với đồi núi thôi :D
taolagi227
TÍCH CỰC
8 năm
@mrdzu165 thua here maps nokia 1 bậc
einstein???
ĐẠI BÀNG
8 năm
@baohen1510 Tuỳ nhu cầu và trí tuệ thôi :3
Bác cứ thử tải cả 2 và dùng 1 tháng xem nào
einstein???
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taolagi227 Chính xác là phải xài here map trên winphone ấy! Tích hợp vào os nên load nhanh và cảm giác dùng tốt hơn app trên IOS !
ghét Apple vì map quá tệ , đã vậy còn ko cho Google map lên App store
cuthune
TÍCH CỰC
8 năm
@ngminhman123 What
Thiệp Vũ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngminhman123 chỉ ở việt nam thôi bạn ạ. mỹ vẫn có gmap chính chủ appstore nhé
willxlazy
TÍCH CỰC
8 năm
@ngminhman123 là thằng Google ko cho lên store Vn chứ ko phải apple bạn ơi. Google maps ở store các nước khác vẫn có
tanzania
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngminhman123 chuyển sang store nước khác đi, gg map chạy ầm ầm mà
Nghe nói Apple Maps từng giúp vài fan cừu đc đi đến những vùng đất thần tiên kỳ ảo chưa từng đến. Hay giúp cho những khu căn cứ quân sự tuyệt mật trở nên tuyệt ... đẹp dưới lăng kính vệ tinh. Lại có người đc dắt đi gặp Hades hào hoa phong nhã và ở lại bên chàng thoát kiếp phải đầu thai.
Hãy phát huy, Apple! Đừng bao giờ hỏi ý bọn cừu phàm trần mà mình đang vặt lông!
@huu thuan Có ng dùng khg phải cừu. Có ng dùng là cừu. Anh khg phải cừu thì khg cần thanh minh dùm đồng loại. Cũng như anh, ừ tôi là chăn vịt kiếm tiền chơi công nghệ. Cũng như anh, tôi cũng bán lông vịt kiếm tiền.
@huu thuan Nó nói mấy con cừu mà....có nói chú đâu :rolleyes:
@dangchitrung Vẫn hơn mấy đứa hèn mọn tự nhận là người nhưng lại chẳng có gì kể cả lông để bán =))
@rubydragon1187 Tụi nó lấy lỗ làm lãi bạn ah 😁...
Mình toàn dùng Here Map có bản đồ offline nữa chạy xe cứ gọi là chuẩn đến "cm"
Không biết các bạn ở trên dùng Apple Maps khi nào, ở đâu. Nhưng mình ở HCM và mình toàn chạy bằng Apple Maps. Ưu điểm của nó là dẫn đường chính xác và nó tính được đường đi thay thế rất hay khi đường chính kẹt xe.

Nếu có một nhược điểm của Apple Maps làm mình ghét nhất thì đó là hệ thống dữ liệu về địa điểm của nó quá ít. Nếu sống ở xứ văn minh thì chắc là ok hơn 😁
@Gia Tường Có một cái ghét cả Apple Map và Google Map là tìm mấy cái đường Số kiểu ĐƯờng số 23 tìm khó vkl luôn
@hypous Số nhà ở vn mình nó đánh số theo sở thích thì cập nhật vào niềm tin, chả đâu xa cái phố láng hạ đi từ đầu tới cuối toàn số 2 với số 4
@AZwarrior Đợt em đi tìm cái chuyển phát DHL 17, Phạm Hùng, em đi từ Đại học Quốc Gia về phía đằng Khuất Duy Tiến thấy ở đầu đường thấy số 5 Phạm Hùng, đi đến giữa đường Phạm Hùng thấy số 36, rồi 68, đi đến cuối thấy số 8 Phạm Hùng, chịu chết ko thấy số 17, chán quá em rẽ vào Tôn Thất Thuyết đi về, đi dc 500m thấy ghi chữ to đùng "17 Phạm Hùng" trên đường Tôn Thất Thuyết
@AZwarrior Đường tên là số ấy. Hà Nội ko biết ra sao. Sài Gòn có những khu toàn đường tên số, ví dụ Đường số 23, Đường 23, Đường D2 ...
withboom1905
ĐẠI BÀNG
8 năm
bản đồ offline thì Here bá nhất, bác nào hay xài 3G thì cứ google maps mà tiến. Mình ko xài 3G nên cứ Here thôi. Mình là dân làm bản đồ 4 năm nên có tí kinh nghiệm chia sẽ anh em tinhte. 😁
withboom1905
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ducngock mà nghe đâu bản đồ đó xài được 30 ngày thôi là nó xóa phải ko bác? Mình ko xài nên ko rõ. Mình vẫn trung thành với Here 😁
withboom1905
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Canhhoabatdiet oh, Sygic thì tuyệt rồi. Hồi xưa làm bản đồ cũng hay đối chiếu dữ liệu với bên này. Mỗi người mỗi sở thích mà bác 😁
@withboom1905 trong nội thành HN mình thấy nó chi tiết cực kì đó chứ . còn ra tỉnh lẻ thì thực sự here chưa ăn được google đâu . bản đồ here nó vẫn chỉ tập trung ở các thành phố lớn còn các vùng thưa hơn là bản đồ kém hẳn
withboom1905
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Pisces.Mist hình như dịch vụ bản đồ nào cũng vậy thôi Bác ơi. Ưu tiên thành phố lớn mà. Ở đó người dùng có yêu cầu nhiều hơn. Ra tỉnh lẻ thì chỉ có đường lớn thôi bác. 😁
Đang chuyển từ Google map sang Apple map dần dần, nhưng lâu lâu có nhiều cái phải quay qua google map, vẫn chưa hoàn thiện...
Chơi iphone nhưng chưa bao giờ đụng tới apple map
Hồi còn xài ip5 safari thì còn xài chứ Apple map thì never
Nói chung là gg map vẫn hơn vì nền tảng nó rộng nó có nguyên bộ máy tìm kiếm.... kế hợp nên vẫn thích dùng hơn
Tú Chanel
ĐẠI BÀNG
8 năm
Here maps thì chữa cháy những lúc k mạng . còn có mạng k cái nào qua dc google map cả
@Tú Chanel gg có tính năng cho load trước bản đồ offline ngoại tiến, sau đó bạn offline thoải mái nhé, tìm đường còn được.
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
ko cho Google lên . ích kỉ vãi
Dùng Apple Map chỉ đường ra Hồ Tây , chạy lòng vòng theo nó cuối cùng lạc đường cmn luôn . Cay vãi ....
Dùng Apple Map chỉ đường ra Hồ Tây , chạy lòng vòng theo nó cuối cùng lạc đường cmn luôn . Cay vãi ....
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
Apple maps vẫn ngon hơn Google Maps, theo 1 thánh cuồng Apple khẳng định
đùa chứ cái map của a apple từ vài năm nay e ko hề đụng đến.
ps- danh sách ứng dụng ko bao giờ sài,ít sài đến của e càng ngày càng dài. thấy ios càng ngày càng nhét vô những thứ vô ích làm mặc định.
@cáo nhỏ dùng của hãng thứ 3 thưa bác.
@LMVuong bác đọc cho kỹ rồi re nha .có chữ của e to lắm đó
ps- danh sách ứng dụng ko bao giờ sài,ít sài đến của e
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyentrangiabinh55 Tức là bác vẫn còn những app có chức năng như vậy thì mấy app đó sinh ra đâu có thừa, chỉ là việc dùng stock app hay app thứ 3 là quyền tự do của bác, chứ vẫn còn nhiều người dùng stock app ios lắm. Như mình, stock app Note đồng bộ với Macbook qua iCloud thì tuyệt vời luôn.
@cáo nhỏ uh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019