Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple sẽ sửa miễn phí lỗi bo mạch chủ của MacBook Air 2018 trong vòng 4 năm từ lúc mua

Duy Luân
30/6/2019 22:39Phản hồi: 131
Apple sẽ sửa miễn phí lỗi bo mạch chủ của MacBook Air 2018 trong vòng 4 năm từ lúc mua
Theo một mẩu ghi chú được Apple gửi cho nhân viên kỹ thuật, một số lượng nhỏ MacBook Air 2018 có thể bị lỗi bo mạch chủ "liên quan tới nguồn điện" và người dùng gặp lỗi này sẽ được sữa chữa hoàn toàn miễn phí. Kể cả khi MacBook Air 2018 đã hết hạn bảo hành thì bạn vẫn sẽ được sửa free trong vòng 4 năm kể từ ngày mua hàng. Apple hiện chưa đề cập tới chương trình này trên website của mình, có lẽ hãng sẽ làm điều đó trong vài hôm tới. Trang 9to5Mac nói rằng lỗi này khiến cho MacBook Air không thể bật lên được.

Nếu bạn đang dùng MacBook Air 2018 và gặp vấn đề, hãy mang đến các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple ở Việt Nam để được hỗ trợ nhé. Thường mấy lỗi kiểu "sập nguồn" này đều được thay miễn phí hết.

Nguồn: 9to5Mac
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

getbacker86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tuyệt vời!!! Nhưng...mình đang xài macbook pro 😔((
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@getbacker86 Bạn đưa ra ví dụ thì sẵn đây mình cũng cho bạn 1 ví dụ. Bạn nghĩ số lượng máy hư hỏng bao nhiêu % bán ra thì hãng phải đưa ra chính sách recall hay bảo hãnh thêm ? Phải Trên 70-80%.
Bạn sẽ cảm thấy ra sao nếu như ngay cả cái macbook 2019 vừa giới thiệu vẫn nằm trong diện cần được bảo hành bàn phím trong 4 năm? Hay là sản phẩm đang có mặt trên thin trường dính lỗi tiềm ẩn hư main như Macbook air 2018? Ai sẽ hy vọng sp mình mua sẽ hư trong vòng 4 năm để được bảo hành miễn phí và sẽ ra sao nếu 4 năm 1 tháng nó đột tử? Đừng nói 4 năm là thay máy mới được rồi. Mình thấy macbook 2015 vẫn còn được xài kha khá khi mà tuổi thọ hơn 4 năm rồi nhé

Cá nhân mình cảm thấy điều đó là sự xúc phạm khi Apple đã bán 1 sản phẩm không hoàn chỉnh cho người dùng để rồi nếu xui xui dính lỗi thì sửa free.

Số lượng 300 máy đối với 1 công ty thì có thể là lớn nhưng so với số lượng hãng tiêu thụ cho 1 model thì chả khác nào muối bỏ biển. Bạn đưa so sánh macbook pro với máy Dell nào mà bị lỗi nguồn và pin. Nếu cùng đời cùng giá tiền thì Macbook Pro 2016 phải so sánh với Dell Precision 5510. Mình không nghĩ là Dell 5510 lại lỗi lặt vặt như bạn mô tả ở trên. Chưa kể cùng giá tiền không cần mua gói Apple Care như Macbook thì Dell cũng đã hổ trợ tận nhà 3 năm cho workstation và latitude business. Lõ sau 3 năm mad hư thì chi phí sửa vẫn sẽ rẻ hon Macbook là cái chắc.

Chỉ được gọi là công bằng nếu như 300 máy của cty bạn thay bằng 3 loại máy của 3 hãng Dell,Lenovo,Apple cùng tầm giá cùng phân khúc như: P52-7520-macbook pro 15 hoạc E580-Dell Vostro-Macbook Air.

Thêm ít thông tin không vui là Apple đang có program recall cho macbook 15 inch từ mid 2015 đến 2017 do lỗi phồng pin hay cháy nổ. Khi mình còn lảm đã gặp nhiều trường hợp mang máy đến và bị charge $129 cho cục pin mới. Tại sao Apple thừa sức biết điều đó mà phải đợi đến giữa 2019 mới công bố ?

Mình không bao giờ phán những thứ mà mình không chắc chắn trong tay về số liệu.

Chốt lại: hãng nào cũng có hay và dở nhưng kinh doanh 1 sản phẩm lỗi rồi đưa ra chính sách bảo hành thêm coi như kiểu “ lỡ mày xui thì tao chịu “ là khó chấp nhận không đáng để bênh vực hay hãnh diện ít nhất là đối với mình.
@getbacker86 Chỉ 1 từ rất ngắn gọn: Xạo !
kevin2012
TÍCH CỰC
5 năm
@getbacker86 Gặp trẻ trâu thì bỏ qua đi bạn, hơi đâu mà cãi cố với nó !
Lỗi này chắc mất sạch dữ liệu nhỉ 😕😕😕
@mr.chunglv Nó không charge thêm phí thì gọi là miễn phí rồi còn gì.
farcry2708
TÍCH CỰC
5 năm
@Still Alove Ko mất gì cả, mới đc bảo hành thay nguyên khung, pin, bàn phím, loa, touchbar mới dù chỉ bị lỗi nhẹ 2 phím cánh bướm. Dữ liệu 100% ko mất
@Duy Luân Bác Duy Luân ơi, máy em bị chết nguồn nhưng khi mang ra trung tâm ủy quyền Apple nó báo giá thay cả mainboard 13 triệu. Bác giúp em với
Chính sách hậu mãi của apple khá ổn,trong quá trình sử dụng chỉ hy vọng không phải lỗi mang đi sửa làm gì cho mệt.
Sau 4 năm thì sao.
Với đa số người thì 4 năm chưa phải là thời gian thay được cái macbook air
@thienvk Người ta làm ra cái máy thì nó có giá trị sử dụng trong một số năm nhất định. 4 năm sau là quãng thời gian rất dài ông còn muốn người ta phải chịu trách nhiệm bao nhiêu năm nữa? Giả sử như nó nổ cháy thì phải đền dù rất lâu sau khi mua đằng này lỗi này chỉ không sử dụng được.
@dlv.pro.thick.game Bạn lại cố nhét chữ vào miệng mình rồi, mình nói là lỗi của nsx thì trách nhiệm của nsx, mình đã từng bảo hành cái mainboard còn 1 ngày bảo hành họ vẫn phải bảo hành bình thường. Chả có cứ gì 1 tháng nó khác 3 năm cả.
@dlv.pro.thick.game 4 năm có thể nói là dài với điện thoại. Chứ máy tính thì mình nghĩ với phần đông người thì vẫn phải đáp ứng được nhu cầu dùng cơ bản.
Mình mua cái macbook pro đầu năm 2015 và đến giờ nó vẫn chạy rất tốt. Mình rất ưng và không muốn thay.
Giả sử mình mua mây tính cho con học đh năm 1 mà đến khi ra trường đi làm nó bị hỏng mình cũng bực lắm
Mình thắc mắc chút là ít khi thấy các hãng khác có mấy chương trình dạng bảo hành free này, là do họ ít lỗi, hay do họ ít được nhắc đến hơn do Apple được quan tâm nhiều hơn nhỉ
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Họ không có lỗi như apple bác ơi, mới mua con pro 2017 mà cứ lo ngay ngáy, dùng sướng thật nhưng nếu ko có máy cái lỗi cứ treo lơ lững trước mặt thì có phải sướng hơn không cơ chứ.
Gates
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Có. Thời hạn bảo hành 1 hoặc 2 năm chỉ là giới hạn vậy thôi. Qua thời gian đó máy hỏng hóc vẫn được sửa và hầu hết cũng free, và nhân viên thường nói: "dù hết BH, nhưng hãng vẫn hỗ trợ anh/chị".
4 hãng tôi từng gặp là Asus, HP, Sony và Samsung. Tất cả đều là lỗi lớn: thay màn hình hoặc Mainboard.
@Gates Tuyệt
@Duy Luân Thêm thông tin cho mod là nếu mua dòng workstation và latitude của dell tính ra cũng xem xem giá MacBook thì sẽ dc gói bảo hành tận giường trong vong 3 năm.
Hai LE Manh
ĐẠI BÀNG
5 năm
macbook dạo này lắm lỗi vậy trời
@Hai LE Manh New function 😁
Vẫn đang air 2015 chưa thấy lỗi gì 😃
ttbr408
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LoveiphoneQ1 Air đời này xài tẹt
Gialam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hết sửa bàn phím giờ tới sửa nguồn,... May là chia tay Mac được 4 năm rồi.
Tận 4 năm zữ quá vậy.
@Akay Nhím sau 4 năm hư thì ráng chịu dù là lỗi nhà sản xuất. túm lại vòng đời máy 4 năm thôi
@Akay Nhím Hàng lỗi thì có bh chục năm cũng éo sướng
ttbr408
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím Tuổi thọ quá thấp với 1 chiếc máy tính.
Đang thinkpad X230 đây vẫn ngon lành cành đào win10 phe phé. Bàn phím thì gõ khỏi bàn.
leeyang
CAO CẤP
5 năm
Mấy dòng từ 2016 trở đi nhiều lỗi nhey
why_not_3230
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước sài đời macbook pro retina đầu tiên méo thấy lỗi đâu. Chuyển qua con late 2013 dính cái phồng pin. Mấy con đời sau nữa cũng tùm lum lỗi. May còn cái bảo hành này nên ae đỡ tốn xiền thêm
@why_not_3230 Đời đầu 2012 ấy hả, có lỗi màn hình bị lưu ảnh do panel LG nhé.
why_not_3230
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buihai83 Đời đầu retina là 2007 đó thím ơi
@why_not_3230 Bị não không vậy ?
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Laptop mà như xe hơi ấy
bad_boy174
TÍCH CỰC
5 năm
Hơi ko liên quan xíu nhưng mà chọn Mac air 2018 hay mac pro 2017 đây mấy bro? Phân vân 2 con này quá 😁
@bad_boy174 Đủ khả năng thì mua pro, còn không thì mua Air rẻ hơn.

Pro chip mạnh hơn, cổng kết nối nhiều hơn (bản touchbar), màn hình cũng đẹp hơn (màn hình Air thường là kém độ phủ màu hơn)
bupbechanh
TÍCH CỰC
5 năm
@bad_boy174 Nên mua DELL (Latitude) , HP (EliteBook 800 series) hay Lenovo (Thinkpad) nhé, đừng có dại mà mua Macbook xong về lại suốt ngày lên mạng than vãn và tìm kiếm thông tin sửa lỗi.
bad_boy174
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai83 Mình nhắm pro cũng vì những yếu tố đó. Chỉ là nghe mn nói lỗi khá nhiều nên cũng đang suy nghĩ 😁
bad_boy174
TÍCH CỰC
5 năm
@bupbechanh Thật ra xài khá nhiều hệ sinh thái Táo nên mới tính mua macbook luôn bạn ah. Chứ mình cũng thấy e Thinkpad X series khá ngon 😁. Chỉ là dính hệ sinh thái Táo thì xài macpro nó tiện hơn.
theladu
CAO CẤP
5 năm
Hàng chất mà toàn lỗi nhỉ..!
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
Thế túm lại là mua tầm 3 năm thì bán thôi nhỉ
@Sison thế thì tội người mua hàng cũ đó rồi.
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@ragefighter thì cũng kiểu mình đi mua hàng 2nd, được giá thì mất bảo hành. Đánh bạc tí.
[Zeus]
CAO CẤP
5 năm
@Sison Macbook xài tầm 2-2 năm rưỡi là lên đời rồi, khi mua máy mới thường mua kèm gói bảo hành Apple Care+ luôn, cày kéo thoải mái chuyện còn lại có Apple lo, gần hết vòng đời bảo hành thì cho bay do cũng tả bấy nhầy, đứa nào ham máy cũ mà còn vài tháng bảo hành đi hốt đứa đó xui. :p
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@[Zeus] khổ tụi Macbook này cũng trâu cơ nên tâm lý hàng 2-3 năm vẫn chạy tốt. Con 2016 thằng bạn dùng giờ vẫn phà phà.
farcry2708
TÍCH CỰC
5 năm
@Sison 1 con macpro bạn mua mới tuổi đời cũng 7-8 năm xài vẫn bán lại đc. Các hãng khác ko có tuổi đời xài thế này đâu. Con Aus ROG mih xài lâu nhất là 5 năm gần tạch rồi
Lỗi ở mọi đời, laptop cao cấp đã hết cao cấp :rolleyes:
vẫn chưa có cơ hội dùng Mac apple nên cứ vào hóng để tìm cớ .. không mua 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019