Apple sửa bàn phím cánh bướm miễn phí cho MacBook và MacBook Pro từ nay đến năm 2019-2021

Duy Luân
22/6/2018 21:50Phản hồi: 211
Apple sửa bàn phím cánh bướm miễn phí cho MacBook và MacBook Pro từ nay đến năm 2019-2021
Apple đã chính thức mở chương trình sửa chữa bàn phím cánh bướm cho các máy MacBook từ 2015 đến nay và MacBook Pro từ đời 2016 đến nay (coi như là mọi máy MacBook và MacBook Pro mới rồi). Nếu máy của bạn gặp 1 trong 3 hiện tượng sau:
  • Các kí tự không xuất hiện sau khi gõ
  • Các kí tự bỗng nhiên bị lặp lại ngoài ý muốn
  • Phím có vẻ dính dính, không nảy và không gõ được
thì bạn có thể được Apple sửa một trong các phím đó hoặc thay thế toàn bộ bàn phím tùy tình hình. Chương trình kéo dài 4 năm kể từ thời điểm chiếc MacBook và MacBook Pro đầu tiên bán ra, tức từ tháng 4/2015 đến tháng 4/2019 với MacBook 12”, còn MacBook Pro 2016 là 2020, MacBook Pro 2017 là 2021.

Chương trình này trước giờ cũng đã có nhưng Apple lại không thông báo rộng rãi, ai gặp sự cố đem tới mới được bảo hành. Máy MacBook Pro 2016 của mình từng bị. Đợt đầu lỗi 1-2 phím, đem tới trung tâm bảo hành ủy quyền thì được sửa ngay 2 phím đó + thêm một số phím khác có thể bị lỗi. Sau đó lại bị thêm lần nữa, lần này Apple thay nguyên khung máy dưới cho mình luôn (khung máy bao gồm cả bàn phím, pin, vỏ nhôm), mà xài khung máy của đời 2017. Từ đó về sau ngon lành không gặp lỗi nữa và cảm giác gõ phím cũng ngon hơn.

Lời than phiền về bàn phím cánh bướm không mới, thậm chí có hội bên Mỹ còn kiện tập thể Apple vì cơ chế cánh bướm dễ hỏng. Anh em nào bị lỗi thì hãy chuẩn bị mang máy đi sửa miễn phí nhé. Thời gian giữ máy lại từ 5 đến 10 ngày, có khi là 3 tuần, tùy linh kiện về khi nào.

Danh sách địa chỉ nơi bảo hành chính hãng Apple tại Việt Nam mời anh em xem thêm trong bài này: [Chia sẻ] Tổng hợp thông tin về việc bảo hành Apple ở Việt Nam: iPhone, iPad, MacBook.

Nguồn: Apple

Video Apple nói về thiết kế bàn phím bướm
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon, vậy là yên tâm sử dụng thêm năm nữa.
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@Ductrannn Ko đc bác nhé
boyhk_206
TÍCH CỰC
6 năm
@man1606 bác mua của FPT đâu gần 5tr chỉ anh em mua với đi kìa 😆
man1606
TÍCH CỰC
6 năm
@boyhk_206 Mình mới mua cho con mac pro 13" đợt tháng 3 rồi, giá 4,9tr tại fpt shop bạn nhé.
boyhk_206
TÍCH CỰC
6 năm
@man1606 FTP là 6 triệu bạn ơi. Bạn cho mình xin cái link bán 4,9 triệu đi. Nhiều bạn đang hỏi nè
Có link chính chủ Apple không anh Duy Luân, chứ mấy ông Trung tâm BH Apple Việt Nam chuyên gia nói hem biết cái vụ này, đòi đưa link xem mới chịu nhận bảo hành... Cơ mà giữ máy 2 tuần thì toi cơm vì máy làm việc...
simdanang
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanminh_outbound cái link ngay dưới bài viết mà ko chịu tìm hiểu nè.
blanktaken
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanminh_outbound https://www.apple.com/support/keyboard-service-program-for-macbook-and-macbook-pro/ đấy
@tuanminh_outbound Có link nguồn nha. Bên Apple VN thuòng chậm 1 tuần, họ phải đợi thông báo và chủ dẫn chính thức từ hãng mới được phép làm
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
thay xong thì hết dính nhưng vẫn có những phím nhấn kêu tạch tạch. nản chả muốn sửa
@binhyen102 Mua cái bàn phím cơ bluetooth ý, gõ sướng hơn.
@binhyen102 Bàn phím e cũng kêu tạch tạch vài nút khó chịu lắm, e tính đi bảo hành mà thay xong vẫn bị à bác
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@hongson272 nếu thay dc bàn phím 2017 thì ok hơn.
ngoctinnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình bị dính phím w gõ ko dc. Ấn thiệt mạnh mơi ăn. Nhưng ko biet co nên di thay ko nua. Vì minh cung dê tính thấy thoi kệ nó. Mà nhatrang thì thay o đâu nhi
bachtran21
ĐẠI BÀNG
6 năm
ệt. thế mấy máy mua 2018 bảo hành tới 2019 thì sao😆 tưởng apple tính 4 năm kể từ thời điểm mua máy còn hợp lý
@bachtran21 Còn AppleCare mà cứ phải lo là thế nào?
bachtran21
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khungtanthoi kakaka. còn cơ mà em vẫn lo bác ạ, đọc tin này với tin thay màn hình với lỗi bóng chống lóa đc bảo hành dài dài nên chắc ko mua apple care nữa 😁
bachtran21
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaka102 Hihi. Phải thế chứ. mình thấy mod ghi có 03 năm mà vào đọc trang của apple thấy ghi 04 năm :-ss
hôm rồi mình bị thì chỉ thay 1 phím thôi, về thì vẫn bị lỗi đó, nhưng dùng chừng 30p thì hết, đang chờ nó bị lại
@Airblade14 Phá cho nó hư được đổi nguyên cụm pin bàn phim luôn😃
trước cái màn chống chói bị bị vài đường nhẹ nó ko nhận đổi...thế là về mình lấy máy đánh bóng quất cho nó bay luôn thế là có màn mới xài:p
buihai
CAO CẤP
6 năm
@kungfu9999 Cái máy xoa xoa đánh bóng của tụi làm sơn í hả 😃) hay đấy mình chờ năm 2019 đi thay luôn hehe
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@kungfu9999 để e báo công an
@Tien@Anh@
ĐẠI BÀNG
6 năm
😆) apple quá xịn. hư 1 thay 2 😃))) mà nếu hư sau 4/2019 thì sao nhỉ ???
@@Tien@Anh@ Hôm trc thấy vnexpress đưa tin hư 1 phím là thay cả bàn phím và 1 đống cụm kèm theo gần 20 triệu đấy.

Nhưng ko tiền ko mua dc máy thì đừng phê phán ai
vnollo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@@Tien@Anh@ Bạn mình mới thay pin con macbook pro 15in đời 2015 theo diện miễn phí, phồng pin gây vênh topcase, rồi thêm bàn phím in lên màn hình nên nó thay free luôn top case và LCD luôn đây, tính ra ~1k $ chứ chả ít, đố hãng nào làm được thế đấy 😃)
buihai
CAO CẤP
6 năm
@vnollo Lỗi của Apple thì nó phải làm thế chứ, mua con macbook 3000$ về phồng pin với bong màn hình thì chả cú vãi ra 😃) Hãng khác nó không làm được thế vì nó có lỗi như thế đâu =)))))
Thật e ngại khi bung máy cả nghìn $
Phải chi màn có cảm ứng xài phím ảo đỡ vả 😆
longle230988
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đời 2017 chưa thấy bị nhưng không biết tương lai sao, để xài theo dõi và lưu tâm xem thử ok không
nhuduy2008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longle230988 2017 cũng có bị nhé bạn
Cánh Bướm mềm mại dễ gãy là đúng rồi. Chuyển qua dùng cánh Chim đi, cứng cáp ngon lành 😆
Thông tin bổ ích, thanks man!
viper4595
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thấy các bạn cứ xài đi, khi nào thấy pin chai kha khá thì hãy đi bảo hành, vì nếu thay bàn phím thì sẽ thay luôn một viên pin mới.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@viper4595 Đang nói tiết kiệm đc mấy củ thay pin vì thay bàn phím sẽ đc thay cả pin đó
viper4595
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buihai à, 😃
@viper4595 Thay xong có hết tạch tạch k bác, e bị tạch tạch vài phím cảm giác rất khó chịu. Nhưng lại thấy bác kia kêu thay xong vẫn còn tạch tạch nên hơi quan ngại
viper4595
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hongson272 giảm khoảng 70% chứ ko hết bạn, nhưng ko còn dính phím với gõ rất êm.
Fivelions
TÍCH CỰC
6 năm
Đang xài con MBP 15" 2017 mua giữa tháng 11/2017 tới h vẫn ngon lành cành đào 😁
buihai
CAO CẤP
6 năm
@Fivelions 2017 là cơ chế phím mới rồi đỡ lỗi hơn, bọn 2015 2016 là bị nhiều nhất
@buihai Đang sài MagicKeyboar đời đầu chưa bị gì!
Tần xuất sài ngày >14 tiếng.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@khungtanthoi Magic keyboard dùng cơ chế bướm à ?
@buihai Woa, thế không phải cơ à?
buihai
CAO CẤP
6 năm
@khungtanthoi Ko phải nhé, dùng cơ chế giống đời cũ 2015 nhưng làm tốt hơn vì có nhiều diện tích.
vẫn mua applecare cho chắc, hết hạn mà máy mới hư thì khốn nạn
buihai
CAO CẤP
6 năm
@nightwish47 Cái program này máy hết bh vẫn được thay mà
@boyhk_206 Cần mua cho MacBôkPro 15” TouchBar!
dịch sai rồi, 4 năm kể từ ngày kích hoạt sản phẩm lần đầu tiên

tức là mua tháng 5/2018 thì tháng 5/2022 mới hết hạn bảo hành phím, cái này giống như tróc màn hình retina
@tobe2405 Sai rồi, first retail sales nha, không phải từ ngày mua máy. Mình cũng có update lại chút
Tin Power
ĐẠI BÀNG
6 năm
quan trọng là hết bảo hành rồi còn thay phím miễn phí không thôi
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
@Tin Power Quan trọng là có đọc bài không?
@Nguyễn Lê Anh Thư ahihi . gắt ! quan trọng là bác ấy có dùng phím bướm khi lướt jav hay là phím chim nữa . ahihi
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
Cách đây 2 tuần bị phù pin con Pro 2015, đi bảo hành mất 10 ngày mấy em ấy thay cho khung, bàn phím với cái màn hình mới!
@vnollo thay the thi coi nhu co nguyen may moi roi
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
@kungfu9999 Chịu, chỉ biết quá ấn tượng với dịch vụ của Apple.
@Micron B bạn thay ở đâu vậy nhỷ? Cho mình xin địa chỉ với
Micron B
TÍCH CỰC
6 năm
@MrRinRin Thakral One, Big C Pandora, mũi tàu Trường Chinh, Tân Bình
mhieu90
TÍCH CỰC
6 năm
Không đánh giá cao hành động này của Apple, máy Pro ngon và đắt vậy nhưng bị lỗi bàn phím, đây là việc Apple phải làm thôi.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@mhieu90 Trc con thinkpad T lỗi cảm biến do nsx, thế mà ông lenovo vẫn tính phí vs e, chứ đừng nói là thay mà thay theo kiểu ng cụm như ap😔
@AGE-FX Thay nguyên cụm là do thiết kế của Apple bắt buộc phải vậy. Máy muốn mỏng thì phải toàn hàn chết các cụm lại với nhau. Khi còn Apple Care thì người dùng cảm thấy mình có lợi nhiều mỗi khi có vấn đề đi bảo hành sẽ được thay cả cụm mới. Nhưng sau khi hết Apple Care mà bị vấn đề gì thì lúc đó "Vỡ mồm", cảm giác đó trái ngược hoàn toàn với khi bảo hành còn Apple Care.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019