Apple thắng kiện HTC có thể làm ảnh hưởng đến toàn thế giới Android

sonlazio
20/7/2011 3:9Phản hồi: 435
435 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hjx. Ko biết nói j nữa. Dù sao em cũng đang dùng Apple...Hjx
Iphone như một tôn giáo rồi, nên mới có từ tín đồ Iphone mà tôn giáo thì phải tin tuyệt đối rồi, ai dám cãi...
quochung83
ĐẠI BÀNG
13 năm
chắc thắng kiện cũng chả làm được gì! vì HTC mua lại công ty S3 Graphics! và công ty S3 Graphics này cũng đã từng thắng apple ở việc vi phạm 1 số bằng sáng chế! cho nên HTC sẽ dùng S3 Graphics để trao đổi lại với apple!
h2dylove01
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thật sự như vậy chỉ thiệt thòi cho người tiêu dùng, và kìm hãm sự phát triển của công nghệ! Đành là đăng kí phát minh, nhưng những phát minh đó là sự phát triển tất yếu của công nghệ, những người đi sau thì ko thể dk phát minh, ko thể làm diều tương tự hay tốt hơn được sao? Quá chán với cách "ích kỷ" của áp pò
Apple cũng như các hãng khác họ bỏ công sức , tiền bạc nghiên cứu để phát triển công nghệ , sao lại gọi là kìm hãm ?
Bạn gọi thế nào là sự phát triển tất yếu ? nếu không có sáng tạo , nghiên cứu thì lấy đâu ra những cái gọi là tất yếu .
Ví như bạn là nhạc sĩ , bạn sáng tác ra một bài hát rồi có ai đó lấy bài hát của bạn đi hát kiếm tiền mà không nói năng gì cũng như không trả cho bạn một đồng nào thì bạn có để yên và gọi đó là sự "tất yếu" hay không ? Còn khi bạn đi kiện người ta gọi bạn là "ích kỉ" có được không ?
Bạn nên hiểu rằng nghiên cứu và phát triển một công nghệ không phải là chuyện đơn giản , từ nghiên cứu đến khi được đưa vào thực tế là cả một quãng đường dài và tốn rất nhiều công sức và tiền bạc .

Mình thấy có một điều khá lạ ở đây là trong những topic khi nói về apple bị thua kiện thì một số bạn chỉ trích apple là ăn cắp , ăn trộm này nọ , còn khi apple thắng kiện thì lại bảo là apple độc quyền , ích kỉ , kìm hãm công nghệ v.v.. thật khó hiểu .
Thằng nào cũng ăn cắp công nghệ của nhau thôi, thua kiện thì trả tiền thôi! Chỉ thiệt cho người tiêu dùng phải trả thêm tiền thôi!
Thế giới luôn muốn chống lại sự độc quyền. Các bạn chưa phân biệt rõ khái niệm độc quyền rồi. Phức tạp lắm nhưng có thể nêu 1 ý chính như này:
Độc quyền nghĩa là với phát minh của mình sau khi đã đăng ký bằng sáng chế, chủ sở hữu sẽ không bán lại bản quyền cho hãng khác(hoặc bán lại với 1 mức giá cao ko thể chấp nhận được, tức là với cái giá mà người khác mua bản quyền rồi đưa vào sp của họ thì ko cạnh tranh nổi.
Nếu chủ sở hữu các phát minh sẵn sàng bán bản quyền cho các hãng khác với các mức giá thỏa thuận chấp nhận được, thì không gọi là độc quyền đâu nhé.

Vậy Apple có đang độc quyền?
Nếu Apple ko cho phép các hãng khác mua lại các bằng sáng chế thì Apple đang muốn độc quyền, điều này sẽ ko đc thế giới hoan nghênh, và bản thân Apple đang đi ngược lại sự phát triển của thế giới.
Nếu Apple lấy tiền bồi thường và thu phí bản quyền, như cách Nokia đã làm, thì mới xứng đáng là 1 cty góp phần có ích cho nhân loại.

Mình chưa bao giờ anti-apple nhưng những việc mà apple làm chưa phải là hoàn hảo đâu. Thừa nhận sp của apple có 1 vẻ đẹp riêng, sd rất tuyệt vời, nhưng apple đã không nhằm tới tất cả mọi tầng lớp. Điều mà Nokia đã làm được.
Nếu không có iphone, tất cả thế giới sẽ dùng các điện thoại khác để liên lạc(chỉ ko sướng bằng iphone thôi), nếu không có các loại điện thoại khác, chỉ 1% thế giới dùng iphone -> vậy các bạn nghĩ sao?

Bây giờ đặt thêm 1 vấn đề:
Tại sao Apple ko sản xuất thật nhiều model với kiểu dáng và mức giá khác nhau?
Apple không nghĩ ra được nhiều kiểu dáng đâu. đây là sự thật, và nếu phải đưa ra nhiều kiểu dáng, thì sẽ bị trùng lặp với các kiểu dáng của hãng khác.
Các hãng điện thoại khác cũng đã bỏ ra rất nhiều chi phí để thiết kế ra rất nhiều các dạng điện thoại khác nhau. Còn việc 1 vài mẫu có giống iphone thì cũng ko tránh khỏi, tất nhiên nếu giống quá thì phải chấp nhận vi phạm kiểu dáng và nộp phạt hoặc cấm bán.

Còn về chi phí?
Sản phẩm của apple có chất lượng là vì toàn sử dụng những linh kiện tốt nhất của các hãng khác. Với giá thành sản xuất(khá thấp) nhưng để có lợi nhuận lớn, giá bán của apple rất cao. Nếu nhập linh kiện rẻ hơn, nói thật là hàng apple khi đó ko ra gì đâu.
Nếu như Nokia có những model hầu như bán không có lãi (chính là dòng điện thoại bình dân, đã có nhiều báo cáo chứng minh lợi nhuận của nokia chủ yêu là từ các dòng điện thoại cao cấp), thì apple ko làm được, tức là apple chưa bao giờ vì người tiêu dùng cả.

Đây là ý kiến cá nhân, nhiều chỗ còn sai xót vì kiến thức nông cạn, mong nhận đc góp ý từ các bạn. Nhưng làm ơn đừng có nững lời lẽ vô văn hóa, chúng ta đều là con người cả.
Em đồng ý với bác này. Bác này nói rất khách quan.

Theo em thì Apple chỉ đánh vào 1 phân khúc thị trường thôi chứ không có mục tiêu mở rộng sang các thị trường khác. Thế nên, từ trước đến giờ vẫn yên ổn. Nhưng mới xuất hiện SS Galaxy là một sản phẩm đánh đúng vào phân khúc thị trường của Apple nên Apple sẽ có phản ứng. Phản ứng này là cần thiết với Apple vì vấn đề không phải là đích danh Galaxy S mà vì Galaxy S là người tiên phong trong việc đánh vào phân khúc thị trường của Apple. Nếu không có phản ứng gì thì đây sẽ là một "lần đầu tiên" để tất cả các hãng khác làm theo, gây nên 1 trào lưu không có lợi cho Apple.
Việc thứ 2 là độc quyền thì em nghĩ sẽ không xảy ra đâu vì thế nào thì Apple và SS chẳng tìm ra được 1 giải pháp chung để thỏa mãn lợi ích của cả 2 bên.
Việc thứ 3 là theo nhận định của riêng em thì đây là một cơ hội PR thực sự tốt cho cả Apple và SS. Từ khi có scandal này thì thị trường máy tính bảng gần như chỉ có ipad và Galaxy S là nổi tiếng hơn cả và được quan tâm hơn cả. Điều này tốt cho cả 2.
skyline2
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nói rất có lý ,nói chung chúng ta chỉ là bình luận cho vui thôi còn chuyện đó là của tập đoàn lớn có hàng ngàn cái đầu cũng nghĩ 1 việc khó thể nào chúng ta suy nghĩ hơn họ được .Còn HTC dù bị hụt hơi vụ này đồng thời gián tiếp ảnh hưởng đến android ,mình thì rất thích android và rất thích HTC nên nghĩ cũng buồn ,nhưng cũng là số phận và nhân quả mà thôi "buy now,pay later" ,ngày xưa chính htc cũng đã giết chết O2 bằng những vụ tiếp cận khách hàng từ cửa sau ,cửa mà O2 kô ngờ tới ,cửa mà o2 chết không nhắm mắt.giờ HTC bị trả giá rồi.😃
Nghe bác nói đến vụ HTC giết O2 nên giờ bị quả báo em lại nghĩ đến tích truyện Quan Công hiện lên đòi đầu trong Tam Quốc Chí. Sau khi Quan Công hỏi thì có nhà sư Tịnh Phổ trả lời rằng: Thế đầu Nhan Lương, Văn Sú và 6 tướng giữ ai thì đòi ai. Thế là Quan Công hiển thánh (tức là ngộ ra chân lý ấy mà).

Thế nên em nghĩ là có số rồi. HTC cũng phải hiển thánh thôi, tự lo mà sắp xếp để vẫn có thể tồn tại mà phát triển. Mà không có Android thì sẽ có cái khác mà. HTC vẫn có tiếng từ thời chưa có Android đấy thôi.

Còn về số phận của Android thì em nghĩ các bác cũng không cần phải lo hộ đâu. Một hệ điều hành mã mở như thế sẽ không chết được đâu.
android fan hãy thể hiện là người văn hóa ... đừng hung hãn kẻo người ta lại nghĩ xấu cho android fan
Hãng điện thoại di động đầu tiên trên thế giới là hãng nào nhỉ? Có phải Nokia không? Nếu phải thì chắc Nokia lại đi kiện tất cả các hãng khác, vì đt của các hãng khác cũng ấn số và gọi cho điện thoại khác được. =)) Rồi không khéo kiện nhau vì đăng ký xây nhà tầng 2 nằm trên tầng 1, tầng 3 chồng lên tầng 2,... chắc loạn quá! Thằng Apple quá là vô lý.. mặc dù vậy chắc tới đây mình cũng lụm 1 em ip :mstickle:
NOkia vừa kiện thắng Apple lấy vài tỉ đô xài chơi kìa bác. Có gì vô lý thằng nào đi trước thì đều thủ sẵn bằng sáng chế để đề phòng bọn sau thấy ngon ăn nhào vô (kiểu phong trào trồng cây gì nuôi con gì của nông dân ta vậy). Thằng Nokia làm điện thoại trước thì mấy thằng sau dù vẽ tới vẽ lui cũng đụng 1 vài sáng chế của nó tất nhiên phải chung độ rồi. Thằng Microsoft và Apple là 2 thằng làm OS đầu tiên mấy anh làm sau cũng không tránh đụng phải 1 vài sáng chế của bọn nó.
HTC phải trả tiền của Microsoft cũng vì android ra sau đụng phải hàng của Windows vậy. CHính vì vậy các hãng to đều phải thủ sẵn 1 đống bằng sáng chế để đấu đá. Thường thì kết thúc bằng cách trao đổi, giống dàn xếp giữa Microsoft và Apple (1997-8).
mỗi ngày tôi chọn một niềm vui, niềm vui bây giờ là vào tinh tế xem các bác miệt thị nhau :mstickle:
Em nhất trí với cả bác này. Công nhận là đọc rất hấp dẫn.
minhcuong
TÍCH CỰC
13 năm
không thích độc quyền, nhưng cũng không thích các sản phẩm mang tính bắt chước và vi phạm bản quyền.
việc bắt chước và vi phạm bản quyền sẽ giết chết sự sáng tạo.
Thử nghĩ xem nếu không có Apple, không có iPhone 2G cách đây 4 năm thì giờ này có Android, có HTC hay Samsung với những mẫu điện thoại đẹp như bây giờ....? hay là vẫn mấy em chạy Windows mobile hoặc Symbian hay Palm với màn hình cảm ứng điện trở?!
Không có Apple liệu Samsung hay HTC hay Acer, ... có dám đưa ra thị trường tablet 10.1" như bây giờ không? và mọi người có thấy được sự cần thiết của máy tính bảng?!

Em thấy Apple đã mang lại rất nhiều cách mạng quá tốt cho mọi người, vậy nên phải ủng hộ Apple.
Em cũng nhất trí với bác về việc Apple đúng là người tiên phong mở ra những trào lưu mới trong việc áp dụng công nghệ.
Tuy nhiên, em lưu ý bác 1 chút về cái màn hình cảm ứng điện trở hay điện dung. Ở đây phải hiểu rõ ràng là Apple không phát minh ra cái này vì Apple không phải là công ty sáng chế mà chỉ là ứng dụng đầu tiên thôi, nói thế mới chuẩn. Tuy nhiên, về mặt áp dụng công nghệ thì ứng dụng đầu tiên đã chứng tỏ tầm nhìn chiến lược và thị trường rất rất tốt rồi.
Một vấn đề nữa lưu ý bác là theo em biết thì hiện tại Apple cũng có sử dụng màn hình cảm ứng của SS đấy bác ạ.
-Chính xác là apple đã đi tiên phong trong lĩnh vực đt cảm ứng và tablet, chính vì vậy apple cũng đã nhận được nhiều giải thưởng xứng đáng.
-Là fan của bất kì 1 thương hiệu/ngôi sao,... là 1 điều rất tốt cho người được hâm mộ, vì fan là 1 động lực lớn.
-Là anti-fan bản chất cũng ko phải là xấu, nếu bạn chỉ ra được đúng nững cái sai và điều chưa làm được. Nhưng suốt ngày đi nói xấu, văng tục chửi bậy với các fan khác, chỉ là cho chúng ta mất đoàn kết chứ chẳng được lợi gì. Với những người ko là cuồng fan và ko là anti-fan của hãng nào, mình thấy họ dùng đồng thời các sản phẩm của các hãng, tận dụng đc hết ưu điểm của mỗi cái (và có cái nhìn khách quan-công bằng). Còn với những fan cuồng, đôi khi muốn trải nghiệm các dòng khác, nhưng vì trót anti- nó rồi, vì sỹ diện nên chẳng dám dùng, rồi cứ ngồi mà phán linh tinh để bị người ta nói cho là "ếch ngồi đáy giếng"
-Nên nhớ rằng không có cái gì là hoàn hảo nhé. Người thông minh là người biết kết hợp các sự "hoàn hảo" nhỏ thành sự hoàn hảo cho chính mình
Phải có cạnh tranh thì mới phát triển được, đó là nguyên lý tồn tại và phát triển của xã hội loài người. Nếu ông cứ một mình một ngựa đi thong dong thì thử hỏi ông lấy đâu ra động lực để phát triển được. Theo mình nghĩ App kiện là đúng nhưng mà kiện để cấm bán Sản phẩm của HTC là không được, có chăng là trích tiền bản quyền của sản phẩm thôi, và nếu như App mà bắt được HTC vụ này thì sẽ có hàng loạt các hãng SX điện tthoại nữa phải trả cho App, điều này sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến giá thành sản phẩm và tất nhiên người tiêu dùng phải gánh chịu. Nhưng cũng có thể su vụ kiện này có thể Google và các hãng SX điện thoại chạy Android lại tìm ra cho mình một ý tưởng khác hay hơn thì sao. Chúng ta hãy cứ chờ và thưởng thức những điều thú vị mà công nghệ mang lại, mong các bạn tránh xảy ra cãi vã quá đà làm ảnh hưởng xấu hình ảnh của những người trẻ, những người yêu công nghệ.
hvnth_88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Công nhận Ip, Ipad với Mac dùng sướng thật. Nhưng..... mình vẫn anti-Apple. :mstickle:
Tình hình rất là tình chuyện chả liên quan gì mình sất mà các bác cãi nhau ỏm tỏi, một số còn cm tục tĩu thể hiện sự mất tư cách của mình. Chuyện người ta kiện ở bên Mỹ, luật nó chỉ áp bên Mỹ thì có liên quan gì đến các nước khác đâu mà ảnh với chả hưởng đến thế giới Android. Bên nào có thắng kiện đi chăng nữa thì cùng lắm thỏa thuận và mua lại bản quyền đối với các sản phẩm có vi phạm bản quyền và bán trong khu vực bản quyền đó có hiệu lực thôi ( và cụ thể ở đây là Mỹ. Như vụ Microsoft chỉ bán bộ cài đặt Win tại EU có thêm lựa chọn Web Browser khác tại riêng thị phần EU còn ở trên thế giới thì vẫn "độc quyền" đó, hay vụ MS thu thêm ít USD trên mỗi sản phẩm có vi phạm bản quyền của Samsung "mà đc bán tại Mỹ" thôi ... ). Còn vụ các chú đó kiện nhau chí chóe thì cũng dễ hiểu thôi đồ của mình người khác muốn xài thì vui lòng " có qua có lại " với mình một xíu, đâu mà lấy xài chùa đc; đó là quyền lợi và công sức của mình thì mình phải hưởng chứ. Mà nói hoạch tẹt ra thế này: mọi cái thì cũng là kinh doanh thôi, trên các sản phẩm có vi phạm về bản quyền thì anh được hưởng một ít phí hoặc trọn phí cho 1 cái bằng sáng chế, mình ngồi kô hưởng lợi những cái gì đáng ra là của mình thì có gì sai. Theo các bác "hùng hổ" kia thì bác có chịu ngồi yên để thằng khác hưởng tiền mà mình có thể thu vào tay của mình ko?
Và thêm 1 điều nữa tôi thấy rằng các bác "hùng hổ kia " thiệt là quá khích đi thôi. Có cạnh tranh thì người tiêu dùng chúng ta mới có cái hay để mà sử dụng, và bản quyền cũng là một trong những cái để cạnh tranh và thu lợi thôi.
Theo tôi: Mod nên thêm từ "tại Mỹ" sau từ "thế giới android" thì có vẻ "tinh tế" hơn ^^
P/s: thực sự thì có thể một vấn đề ở trên của tôi trình bày có thể có sai sót. Vì nó dựa trên kinh nghiệm mà tôi đã đọc qua các tin tức. Trong lúc kiên thức còn hạn hẹp có điều chi sơ sót vui lòng lượng thứ 😃
sonkonica
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ở đây là tinhte các bác ơi, choảng nhau làm gì. Ai thích sản phẩm nào mua sản phẩm đó mà xài, nếu có nhiều tiền mua mỗi thứ 1 cái để mà trãi nghiệm cho vui. Thật ra mình cũng để nghe, gọi, vào mạng chơi game thôi chứ mình có làm được gì nữa đâu. Dân công nghệ thì thích khám phá mò mẫm nhưng cuối cùng cũng chẳng được gì nhiều, tốn thời gian, chỉ có các bác sữa chữa và cửa hàng được lợi nhiều. Các bác rãnh rỗi tập trung vào mà nghiên cứu làm ra sản phẫm nào made in Việt Nam thì càng hay hơn.
lionssong89
ĐẠI BÀNG
13 năm
nó ngu đến mấy nó vẫn giàu hơn bác , bác sao hiểu đc ý đồ của công ty người ta
chúng ta đọc tin tức và bình luận cách khác quan thui chứ đừng cãi vã nhau ở đây bác hiểu chứ ?
:cold: có khi nào pót trùng bài của ng` khác trong tinhte là vi phạm bản quyền ko nhỉ . có bị ban nick ko
quocthai66
ĐẠI BÀNG
13 năm
hehe.. kỳ này google đã quyết định giúp HTC... hehe... kỳ này phim hay nha... mong là htc sẽ win... apple là gì chứ ông nội người ta chắc...
hahahaha.....thằng apple nó bị điên rồi! Dù nó thắg thì ng ta cũg cười vô mặt nó thôi! Đã đảo độc quyền
Nói vớ vẩn! Giờ giả sử bọn mương 14 nó lấy hết tin trên tinh tế rồi đăng vào mục hi-tech của nó rồi ghi là do nó biên soạn thử hỏi mấy bố làm ầm lên hay ngồi im cho nó copy tiếp ....? Mấy người cứ ngồi chửi apple độc quyền hay độc tài này nọ, một là ko hiểu tý gì về luật bản quyền bên mỹ, hai là (xin lỗi bạn nào ấy vừa phát ngôn từ độc tài ở trên nhé!) hơi ngu ....!
hơ! Nhưg apple quá đáng mà! Nó ko thèm tiền mà nó còn muốn ng ta ko bán đc sphẩm nữa! Gặp tinhte bị copy thì có cấm cái trag wed copy hđộg hay ko? Sao bạn ăn gì mà ngu vậy? Fan của táo thối à? Tự giới thiệu, mình anti ifan
lonelydra
TÍCH CỰC
13 năm
Khi kinh doanh thì phải đấu đá nhau. Mặc dù không khoái mấy iFan nhưng quả thật lần này không thể không đứng về phía Apple vẫn làm mọi việc vì doanh thu => thế họ mới thành đạt. Là mình thì mình cũng sẽ làm vậy thôi 😆

Nhưng mà dù sao vẫn thấy buồn nếu vì thế mà Android mất lợi thế hoặc là chậm phát triển.
kimtinh89
ĐẠI BÀNG
13 năm
ăn cắp của người ta bị kiện là đúng thôi có gì đâu nhỉ ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019