Apple vá lỗi hack iPhone qua cục sạc USB

Didu
1/8/2013 2:48Phản hồi: 61
Apple vá lỗi hack iPhone qua cục sạc USB

Trong bản beta mới nhất của iOS 7, Apple đã sửa lỗi liên quan tới việc tấn công iPhone thông qua cục sạc điện thông thường, điều mà trước đây một nhóm các nhà khoa học đã làm thành công. Với phương pháp dùng một bảng mạch nhỏ có một chương trình máy tính Linux, hacker có thể đưa malware vào iPhone thông qua đường sạc USB mà chúng ta hay sạc máy hàng ngày. Tuy nhiên trên bản iOS 7 Beta 4 mới phát hành gần đây, Apple đã thêm vào một cảnh báo để giúp người dùng tránh sử dụng thiết bị lạ sạc máy.

Với iOS 7 Beta 4, khi lần đầu tiên cắm sạc iPhone vào cục sạc hay máy tính thì hệ thống sẽ hiển thị một đoạn thông báo trên màn hình iPhone và iTunes trên máy tính để yêu cầu người dùng cấp phép kết nối. Nếu cảm thấy tin tưởng (Trust) và biết rằng máy tính, cục sạc đó an toàn thì bạn bấm vào Trust nhưng nếu cục sạc hay máy tính đó không phải của bạn thì click vào tuỳ chọn còn lại để không cho phép thiết bị lạ kia truy cập vào thiết bị và dữ liệu trên máy iPhone. Apple thậm chí đã xác nhận điều này khi người phát ngôn của họ "cảm ơn các nhà nghiên cứu vì đã phát hiện ra điều này".
Nguồn: The Verge
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tốt quá tuyệt.. Điện cắm vào thì giật rồi báo cũng như không😁
@le hoang tuan Không chắc ai ngu hơn ai nhé!
Tôi nói cũng có ý nghĩa của tôi. thứ nhất các dây cáp sạc lậu bán ngoài thị trường khi cắm vào máy sẽ báo. nhưng đa phần các dây này bị giật khi cắm sạc, vậy khi bị giật rồi báo ít gì..
Còn tôi vẫn hiểu nội dùng ghi gì ... không cần bác phải nói
@vuong95vjpboy Thánh công nghệ đích thực...
Muôn vàn kiểu hack nhỉ
maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
Qua sự việc này cho ta thấy , đôi khi cùng là việc cắm vào một cái lỗ nhưng không phải to lúc nào cũng là tốt :p
@maxhn Chuẩn cmnr 😁 nên cẩn thận là tốt hơn
@maxhn Không cẩn thận bạn có thể dính nhiều loại virus như chôm chôm, sầu riêng, mào gà.... :p
tvkhanh582
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bản beta 4 trên máy mình không kiểm tra tk thông qua cú pháp *101# được!
@tvkhanh582 bình thường mà bác😔
conkhibu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tvkhanh582 Bạn đặt lại vnp trong phần cài đặt để iphone khởi tạo lại mạng di động và wifi sẽ hết.
Mình cũng bị khi beta3 nhưng làm xong ko bị nữa
@conkhibu Bác hướng dẫn cụ thể cho e với dc ko bác
tungjty
TÍCH CỰC
11 năm
@tvkhanh582 do nghẽn mạng thôi bạn ơi
conkhibu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@virusday_123 Ko quá rắc rối đâu bạn nếu để tiếng Anh thì vào setting chon reset Vnp còn tiếng Việt thì Cài đặt và chọn đặt lại Vnp. Chọn dòng đầu tiên nha. Nhớ nha.
Chọn dòng thứ 2 là nó reset máy mới nguyên luôn đó.
Híp bùn
ĐẠI BÀNG
11 năm
sợ thật.. sạc pin phải cẩn thận nha mấy bác
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
nếu không có sạc của mình thì bất đắc dĩ cũng phải xài sạc lậu thôi
Đúng là hơi rắc rối nhưng đc cái an toàn. Nhìu lúc cũng hơi bực cái vụ này.
Khoá cách này thì máy anh Hacker lại có cách khác thôi. Tạm thời thì yên tâm là đã được khoá, còn thời gian tới thế nào thì chúa mới biết
Nếu em không nhầm thì beta3 đã có chức năng này rồi. Hôm em up lên và dùng thì nó cũng hiện thông báo y chang.
Thôi rồi vừa mua xong đang định mang đi hack thì có bài viết này thế là hết cửa làm ăn
@Thang_eu Đâu ra cho bác mang đi hack vậy
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao mình lên mà ko thấy hiện tượng hỏi j nhỷ ~~"
iptran68
TÍCH CỰC
11 năm
nhiều bác lên os7 đang khóc vì apple sạc k đúng phụ kiện chính hãng mà chủ nhận lại nói là máy bóc nguyên seal! 😁
Một cách quảng cáo! Tự hack tự fix???
Beta 4 vá được nhiều lỗi phết nhưng lại dính 1 lỗi thỉnh thoảng bị mất thanh status ở màn hình home 😁,
hy vọng apple nhận được thông điệp này của mình, mới text đến đó
@bomduc Mình thấy Beta 4 cũng khá là ngon rồi, dự là beta 5 hoặc 6 sẽ hết cmnr lỗi :D lúc đó tha hồ mà chiến. chứ giờ mà vô game clash of clans nhiều lúc nó hay văng ra 😔
hoa-win
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bomduc Ip5 của mình up ios7 roi. Dùng ok nhung không dùng được chức năng tìm kiếm sporight. Có ai biết điều này không. Giúp dùm 😃
@hoa-win đúng rồi, lên beta 4 lại dùng được 😁
Apple bắt đầu tập trung mạnh cho bảo mật , quá ngon, nào là nhận biết sạc, cáp dỏm, cảnh bảo mất dữ liệu qua cục sạc, lock device theo Apple ID, ngăn chặn restore lại máy khi bị mất cắp, sắp tới có thể sẽ tích hợp cả bảo mật vân tay nữa thì vô cmn đối. Dự là các hãng khác sẽ bắt đầu copy cat, đặc biệt là thằng "ai cũng biết là ai"
noob
TÍCH CỰC
11 năm
@hooliganboy nói nhỏ thôi không biệt đội Avengers vào là bươu đầu mẻ trán =))
Apple luôn trau chuốt những đưa con của mình ;)
dancely20
TÍCH CỰC
11 năm
hay quá iOS 7 càng ngày càng hoàn thiện
Dùng cái ip5 này được khoảng 7 tháng rồi nhưng chưa 1 lần cắm lạ vào máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119