Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple Watch đã ảnh hưởng đến mình như thế nào

Mikeknowsme
18/7/2018 7:32Phản hồi: 7
Apple Watch đã ảnh hưởng đến mình như thế nào
Mình nhớ vào năm 2014 khi mà Apple ra mắt những hình ảnh đầu tiên của Apple Watch, mình đã chê ngay vì nhìn nó giống iPod Nano đeo tay trước đó, và vì tâm lý của mình lại không thích đồng hồ có mặt vuông, việc mà chúng ta phải thao tác, đụng chạm ngay trên cái mặt hình vuông đó ở cổ tay thì trông rất dị...
Thời gian sau này, khi mình được có cơ hội được trên tay Apple Watch ngoài đời, những suy nghĩ tiêu cực của mình ở trên đã không còn, thay vào đó mình thấy AW rất đẹp. Khi đã dành dụm được tiền và nghe qua những trải nghiệm người dùng thì mình quyết định mua Apple Watch "làm bạn đồng hành", kể từ đó mình thật sự thích cách mà Apple họ tạo ra sản phẩm.

Thiết kế:
Apple Watch từ trước đến nay vẫn có 3 dòng:
  • Apple Watch (Stainless Steel Case)
  • Apple Watch Sport (Aluminum Case)
  • Apple Watch Edition (Ceramic Case) (Thế hệ đầu tiên làm bằng vàng 18K)
Mình vẫn khuyên bạn bè mình và những người xung quanh cố gắng thêm tiền để mua bản thép không gỉ, nó đẹp hơn, sang hơn, và đặc biệt rất bền so với bản nhôm Sport
Dĩ nhiên, bản bằng nhôm Sport phổ biến nhất vì nó rẻ, bù lại nó sẽ khó bền khi có va đập ở cổ tay, dễ trầy xước. Chưa kể mặt kính ở bản nhôm Sport chỉ là kính bình thường so với bằng Sapphire trên bản thép không gỉ.
Apple nói rằng họ tạo ra Apple Watch để người dùng đeo nó mỗi ngày, vừa là thiết bị hoạt động song song với iPhone, vừa mang tính thời trang, có 2 kích thước là 38mm và 42mm. Mình không mong Apple Watch sau này sẽ có bản to hơn, vì hiện tại nó đã rất vừa và đẹp.

Trong khi các hãng khác làm Smart Watch có thiết kế mặt hình tròn trông giống đồng hồ truyền thống, thì Apple lại làm nó hình vuông, hoàn thiệt tuyệt vời, nhìn công nghệ hơn và hiện đại hơn.
Apple Watch vẫn rất đẹp ngay cả khi màn hình không sáng
fullsizeoutput_9f6.jpeg Tay mình và tay bạn gái, 42mm và 38mm 😁
Apple Watch sẽ khiến người dùng thích hoạt động hơn
Với cách thức "Close Your Rings", màu đỏ là hoạt động trong ngày (tính bằng Calories), xanh lá là số thời gian bạn tập luyện thể thao, xanh da trời là số thời gian bạn đứng trong ngày.
Bạn cứ hình dung nếu hôm qua bạn tiêu thụ được 800 Calories, nhưng hôm nay chỉ có 400, thì bạn sẽ tự thấy bản thân cần phải hoạt động nhiều hơn vì tâm lí con số.
Bản thân mình đeo AW cũng giúp mình thích làm việc đứng hơn là phải ngồi nhiều, AW hiểu được bạn ngồi quá lâu và sẽ nhắc nhở bạn đứng dậy và di chuyển.

Nói chút xíu về vấn đề sức khoẻ trên Apple Watch, mình chưa khả quan vào đo nhịp tim trên AW vì nghe nhiều ý kiến cho rằng nó không thực sự đúng con số BPM. Mình có thử so sánh với máy đó huyết áp y tế thì thấy AW sai số tầm 1-5 BPM.
Tuy nhiên, Apple Watch sẽ nhận biết được lúc nhịp tim của bạn tăng đột ngột quá cao theo thời gian thực, và tự chuyển sang cuộc gọi SOS, hiểu được người mắc nhiều bệnh về tim mạch.

Apple Watch khiến bạn ít sử dụng điện thoại hơn
Vì là thiết bị song song với iPhone, AW sẽ nhận mọi thông báo từ Apps, tin nhắn, cuộc gọi, mail,... Giúp bạn check nhanh thay vì phải móc điện thoại từ túi ra.

Quảng cáo

Nếu bạn đi cà phê với đối tác thì việc bạn phải loay hoay cầm điện thoại check notification cũng khiến người kia thấy khó chịu, thay vào đó mọi thứ đã có Apple Watch giúp bạn, có cuộc gọi nào đến nếu như không muốn trả lời chỉ cần úp tay vào màn hình là xong.
Gọi điện thoại hoặc nhắn tin ngay trên Apple Watch
Việc này rất lợi khi bạn phải hạn chế sử dụng điện thoại khi đi ngoài đường hoặc nơi công cộng. Series 3 bản LTE cũng sẽ khiến bạn sử dụng AW độc lập luôn, cứ thoải mái để điện thoại ở nhà, tiếc rằng bản LTE chưa sử dụng gọi điện thoại được ở Việt Nam hiện nay vì chưa có Esim.

Những tiện lợi của Apple Watch
Apple Watch vẫn có Handoff và AirPlay trên WatchOS giúp người dùng trải nghiệm tốt hơn
Việc sử dụng AW chung với AirPods khi đi đường cũng rất tuyệt vời, hay việc điều chỉnh những thiết bị có Bluetooth khác.

Force touch vào nút play là sẽ hiện ra những thiết bị kết nối AirPlay

Kết nối nhiều App thứ ba
Có rất nhiều ứng dụng khác bên thứ ba hỗ trợ trên Apple Watch về Fitness, sức khoẻ, giải trí, tin tức và mình tin Apple Watch là thiết bị đeo tay hỗ trợ tích hợp nhiều App nhất, giúp nhận thông báo, sử dụng những feature nhanh, tiện lợi.

Quảng cáo

Những giải pháp nhà thông minh khác cũng được hỗ trợ trên AW
Kết nối thân thiết giữa 2 người đeo

Apple Watch hỗ trợ nhiều tính năng hay trên iMessage, nhờ Taptic feedback mà mình có thể gửi luôn nhịp tim của mình cho bạn gái, và ngược lại. Bạn gái có thể cảm nhận nhịp tim của mình trên chính của tay luôn, hay có thể gửi nhiều hình hài, ký tự vẽ trên AW.

Siri
Mình không dùng Siri trên AW, nhưng đã có trường hợp nhờ Siri mà đã cứu được một người xém chết đuối, ông ta may thay đã nhờ Siri gọi được SOS trên Apple Watch của mình.
Chúng ta cũng có thể nhờ Siri làm mọi thứ, thì mình xem đây là một tiện ích cực kì lớn.

Thay đổi đa dạng dây đeo

Rõ ràng Apple Watch còn mang tính thời trang, đeo mỗi ngày như một cái đồng hồ thực thụ, Apple ngay từ đầu cũng đã bán nhiều Watch Bands khác nhau, từ da, nylon, cao su, hay thép,... Phù hợp với hoàn cảnh và sở thích của mỗi người để mà custom.
Ví dụ họ cũng kết hợp với Hermés để bán những bộ dây da với giá kinh khủng :D nhưng dĩ nhiên ai có tiền thì chơi thôi, bạn cũng có thể mua những dây khác bên ngoài để gắn vào.

Những điều chưa hài lòng
Mình chưa thật sự thích cái giao diện App tổ ong vì nó quá nhỏ và chằn chịt, Apple làm Digital Crown để người dùng zoom in, zoom out. Nhưng đâu phải lúc nào mình cũng sử dụng cái núm tròn đó, mà mình lại chạm cho nhanh nhưng lại hay bị chạm nhầm sang App khác.

Giá cao
Apple Watch giá còn rất cao, cao hơn cả một chiếc Smartphone, nếu đó là bản Thép không gỉ hay bản Edition, tuy phần cứng bên trong thì bản nào cũng như nhau, chỉ hơn nhau giá tiền bởi cái chất liệu.
Không nói đến giá Apple Watch Hermés, thì sau mỗi năm công nghệ mới lại ra, thì việc chúng ta bỏ tiền chục triệu để mua Apple Watch sẽ mất giá hẳn. Apple Watch Series 2 bản gốm Edition từng bán hơn 30 triệu, vì phần cứng đã cũ nên bây giờ chỉ còn bán lại 14-16tr, thì bản Edition Series 3 sang năm sau cũng sẽ là trường hợp mất giá tương tự.
Apple Watch Edition đời đầu, làm bằng vàng 18K, bán với giá 10000$, bây giờ đã không còn được hỗ trợ WatchOS mới nhất, xem như là "chết" luôn :D

Pin
Pin Apple Watch sẽ phục vụ chúng ta được một ngày dài, nhưng trừ những ai hoạt động Workout nhiều, hoặc dùng LTE thì Pin tụt siêu nhanh, chưa đến nửa ngày là phải để sạc rồi.

Tại sao mình lại chọn Apple Watch?
Ngoài những điều trên mà mình viết, thì Apple họ đã tạo ra một hệ sinh thái quá tốt khiến việc mình chọn Apple Watch và nó ảnh hưởng những tiện lợi đến mình là điều tất nhiên. Apple Watch cũng ít nhiều ảnh hưởng đến thị trường smartwatch bây giờ, mặc dù không phải là Smartwatch đi tiên phong nhưng Apple họ đã quá khác biệt.

Những điều mình mong muốn trên Apple Watch trong tương lai:

• Viền màn hình mỏng hơn
  • Pin trâu hơn
  • LTE call được dùng ở Việt Nam
  • Apple Pay được dùng ở Việt Nam
  • Tập trung nhiều hơn vào đo sức khoẻ
Còn trong hiện tại, Apple Watch đã phục vụ con người rất tốt, mình cũng không mong Apple Watch sẽ có giá rẻ hơn vì trước giờ mức giá của Apple không đổi, họ cũng đã phân rõ ràng giữa các phiên bản, bản nhôm Sport cũng chỉ khơi động từ 349$ mà thôi.

4 năm cho Apple Watch, anh em đã mua và hài lòng với nó chứ?
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V.Nghĩa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn gái trắng nhỉ
nhìn mấy cái này cũng hay ấy chứ nhưng mà ở vn sao lai ko có nhỉ
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ ngày sài Apple Watch công nhận siêng năng theo dõi hoạt động thể dục thể thao hẳn. Hôm nào cũng phải chạy vài vòng đạt đủ 3 vòng thể thao mới hả dạ. Thông báo cuộc gọi/tin nhắn khá tiện nhưng phần third-party apps thì vẫn chưa đã lắm. Khá nhiều giới hạn. Sài Apple Watch mà kết hợp với AirPods thì còn tuyệt vời hơn nhiều nữa!
namtrung70
TÍCH CỰC
5 năm
Suy nghĩ lại
bài review rất hay. mình đang muốn mua nhưng còn ngại vì mình k có thói quen dùng đồng hồ.
vấn đề pin thì sao nhỉ? nghe bạn nói dù ko dùng nheieuf thì ngày nào cũng phải sạc làm mình vẫn phân vân. tuy nhiên đây là bài viết rất inspire thôi thúc mình mua.
@IceNinja Theo mình thì đi một ngày về tới để nó lên đế sạc là ổn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019