Apple Watch Edition: Cơ hội và thách thức

ART+
15/3/2015 9:35Phản hồi: 260
260 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Niêu đó chạy bằng cơ thì chắc chắn sẽ rất khó mất giá, còn chạy hdh ios thi sẽ chẳng thể nào sánh được với mấy con rolex.. Kia dc
qhuy729
ĐẠI BÀNG
9 năm
apple chắc cũng chỉ sản xuất số lượng rất hạn chế cho phiên bản edition thôi , các chuyên gia khỏi lo nó ế 😁

ko chừng chỉ làm vài bản mẫu rồi khi có nhận đặt hàng mới làm.
@qhuy729 Còn chờ xem sau khi bán ra nó sẽ có những ưu đãi đặc biệt gì cho người mua bản edition nữa !
Biết đâu nó hỗ trợ nâng cấp ruột với giá 100$-200$/năm trọn đời cho AWE thì sao nhỉ ? (như kiểu mua thêm gói bảo hành 2 năm vậy)
nói chung ko thích con này tý nào :
- Theo apple thì pin 1 ngày, nói thật thì đt pin 1 ngày còn đk chứ đồng hồ pin 1 ngày vứt m* n đi -_-
- Nhét 1 đống app vào trong os, giống hệt mấy con samsung, nhét toàn app rác vào, chẳng sử dụng bh.
- Giá quá cao so với giá trị. Nói thật bỏ 10k $ thì cứ đồng hồ cao cấp mà dùng.

Gửi từ iPhone 6 Plus của tôi sử dụng Tinhte.vn
letran2016
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói cho đúng nó sẽ là thiết bị di động đeo tay thông minh. Giá khác nhau để các tầng lớp khác nhau đều đeo được thôi. Đừng căng thẳng so sánh với các thể loại đồng hồ nghệ thuật lâu đời được.
Cái bọn không có $ bày đặtt chê bai này nọ
haitdh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hay An Mau Lon tôi dám cá tất cả những người vào tinh tế đều có tiền chỉ là ít hay nhiều thôi :p . lời lẽ miệt thị chỉ của những kẻ vô văn hóa .
và cái tên nick của bạn hay lắm :v
😕
cuticuti
TÍCH CỰC
9 năm
ko biết bán đc cái nào 17k ko. ko biết người giàu yêu công nghệ có chịu chi tới mức đó ko. chứ 1 người bình thường sẽ nghĩ cái này sẽ có ver1,2,3... ko thể nào tồn tại như 1 cai đồng hồ kia nên dại j mà mua
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@Apple Haters 2.01 AW thì có tiền tôi sẽ mua, ko có tiền thì nhịn. Còn 5C giá cao như thế thì tôi mua làm gì? Mua luôn 5S cho xong. Còn nếu được mua theo hình thức free kèm hợp đồng như ở Nhật thì chả có lí do gì để ko mua cả. Quan trọng là ở Việt Nam ko có hình thức bán hàng như thế. Còn cuhiep là cuhiep chứ đâu phải người khác. Bác ấy ko có lí do để mua k có nghĩa là ng khác ko có lí do. Như 5c lock Nhật đó. Hàng cắt hợp đồng tút lại vác về Việt Nam! Bán 3,4tr đua nhau mua lấy được. Thử bán free kèm hợp đồng xem có tranh nhau mua ko? Chẳng qua do chính sách bán hàng ở mỗi nước thôi.
Còn nói vấn đề hết hàng thì bạn thử vào trang web các store của apple hiện tại xem conf đặt hàng được ko, có đặt thì cũng 6 tuần nữa mới có hàng giao, chả cần phải là Apple cũng có thể check được mà. Còn vụ thương lái bán được hàng hay ko thì bây giờ chưa phải lúc kết luận và cũng chả liên quan gì ở đây cả, chắc chắn là hàng apple đã ra khỏi store rồi thì ko trả lại, chỉ có hỏng đem bảo hành nó đổi máy mới cho thôi. Đi buôn thì phải chấp nhận rủi ro. Chứ cứ ôm hàng vào k bán được đem trả lại lấy tiền về thì ai chả buôn được, dễ quá mà
@BengPr0 Riêng mình thì thấy Cuhiep có cái nhìn rất thực tế về các sản phẩm công nghệ, ý kiến của cuhiep ko áp dụng cho tất cả mọi người nhưng mình nghĩ có có giá trị hơn ý kiến của nhiều người cộng lại.

Bạn nói thị trường Việt Nam k giống thị trường Mỹ nên k thể dự đoán đc sp sẽ bán chạy hay ko nếu chỉ căn cứ vào thị trường Việt Nam? nhưng mình nói thị trường Việt Nam rất giống thị trường Trung Quốc. Mà thị trường TQ bây giờ mới là thị trường quan trọng nhất, lớn nhất của đồ điện tử ... nếu Apple ko bán đc ở Việt Nam tức là cũng ko bán đc ở Trung Quốc. Samsung đã hụt chân ở TQ và doanh số tụt thảm hại thế nào bạn đã rõ, và Apple cũng ko ngoại lệ.
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@Apple Haters 2.01 Thị trường Việt Nam! Giống TQ á? Vớ vẩn. Việt Nam! có mức GDP là bao nhiêu? Dân số là bao nhiêu? Số triệu phú là bao nhiêu? Sức tiêu dùng là bao nhiêu? Dùng Việt Nam! Để suy ra TQ á? Liên thiên. Dùng TQ suy ra Việt Nam! Thì đc. Vì Việt Nam! Là nước chịu ảnh hưởng văn hoá của TQ chứ k phải TQ chịu ảnh hưởng của Việt Nam!. Chuyện Ss hụt chân ở TQ chả liên quan gì đến Apple cả. Ss hụt chân là bị Xiaomi cạnh tranh quá mạnh chứ k phải do Apple. Nên nhớ cho đến khi ra mắt IP6 thì apple mới chính thức xâm nhập vào thị trường TQ. Còn trc đó thì hàng apple chỉ vào Tq theo đuờng xách tay hoặc đại lý uỷ quyền như Việt Nam! Bây giờ. Doanh số nó vẫn cứ ngất ngưởng đều đều chứ chả có giảm gì cả. Vn có bán ip lock theo nhà mạng ko? TQ có đấy. Thế là giống nhau ak? IP chính hãng Việt Nam! Có đc cài thêm phần mềm gì mặc định của Việt Nam! Giống như IP bản dành riêng cho TQ k. Ngồi ở đáy giếng mà ảo tưởng sức mạnh bản thân quá.
Còn tất nhiên ko ai nói cái nhìn của cuhiep là ko thực tế. Nhưg k phải ai cũng có nhu cầu sử dụng như bác ấy. Nói theo ý đó thì cùng là smp việc gì phải mua ip hay ss làm chi, mua mấy con rẻ rẻ kiểu lenovo nó cũng làm đc đủ mọi việc rồi mà. Nhưng người ta cứ thích mua thì làm thế nào? Đồng hồ việc gì phải mua rolex, patek philips, cứ con casio 200k mà đeo là ok rồi. Ko phải ngẫu nhiên mà tự dưng các hãng đổ xô đi làm thiết bị đeo thông minh. Phải có cầu thì mới có cung. Chứ cứ sướng lên rồi đua nhau làm k tính toán gì thì đi ăn ... Cả lũ. Theo bác thì với thương hiệu của Aw hiện tại khi người ta muốn mua 1 smw người ta sẽ lựa chọn cái gì đầu tiên?
@BengPr0 Tôi nói ít nhất 2 tháng nữa cuhiep sẽ mua applewatch đấy, cá không? Nói thì nói thế, giờ thấy nó càng ngày càng nóng.
cuốc lủi
ĐẠI BÀNG
9 năm
App
Apple nuôi bạn này chắc tốn cơm và sữa en pha mama lắm đây
thay_fet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đồ công nghệ thì nhanh lỗi thời, không thể coi AW như một chiếc đồng hồ mang giá trị về thời trang và thương hiệu giống như Rolex được.
@thay_fet Nó lỗi thời cái ruột thì thay cái ruột thôi !
Mình thấy giống đồ thời trang nữ hơn, nam đeo không hợp lắm
Apple sẽ thất bại với apple watch thôi, iphone là sp cách mạng thì apple watch sẽ kéo tụt apple xuống. Đừng tưởng cái gì Apple làm ra cũng bán chạy, iphone 5c đang ế ầm ầm kia kìa. Và apple giàu lên chủ yếu nhờ bán iphone.

Hãy tưởng tượng apple sẽ ra sao khi iphone đã có 1 đống sp thay thế giá cả thơm ngon hơn.
BengPr0
CAO CẤP
9 năm
@Apple Haters 2.01 Chừng nào ios nó còn độc quyền thì còn chưa có sản phẩm thay thế nào thơm ngon hợ ra đời đc cả
Chân tình mà nói thì vẫn không nghĩ ra Apple Watch sẽ mang lại gì cho cuộc sống. Cũng có thể mình dùn qua nhiều smartwatch khác rồi nên cái suy nghĩ của mình bị ảnh hưởng là smartwatch chẳng làm được gì cả.

Nhưng cố nghĩ tích cực nhất thì cũng chẳng tìm được đường ra cho Apple Watch theo như những gì Apple từng làm tức là sản phẩm phải hữu dụng.

Thôi thì sẽ làm em 350usd xem sẽ như thế nào.

Tim Cook và Jony Ive sẽ rất căng thẳng đây...
@cuhiep Khi iPod mới ra thì Apple là gì trong giới âm nhạc?
Khi iPhone mới ra có ai nói nó sẽ thành công không?
Khi iPad mới ra có ai nói nó sẽ thành công?

Sai lầm lớn nhất của mấy hãng khác là cố làm cho nó giống đồng hồ, Apple không làm như thế vì họ thừa biết nếu cố làm giống thì không thể cạnh tranh lại những hãng lâu đời khác. Thay vào đó nó tập trung khai thác những thứ mà đồng hồ cơ không hề có đó là sự thông minh và hỗ trợ cuộc sống (cái này chưa rõ lắm, nhưng hãy chờ xem).
Các đồng hồ trên 5kUSD của Rolex thì chỉ nhìn chung là đẹp với người phổ thông, còn lại nó loại nào, giá bao nhiêu thì chỉ có người sành đồng hồ mới biết => bạn bỏ ra ngần ấy tiền chỉ được vài người biết so với Apple Watch Edition thì cả thế giới đã biết vì Apple với bộ máy truyền thông của nó đã "nói" giùm bạn.
Các đồng hồ cơ giá trị cao của nó là gì? Chất liệu? Các chi tiết tinh xảo? Có thể có giá trị nhưng không đến mức như vậy. Chất liệu và độ tinh xảo thì Apple Watch cũng chả kém cạnh. Giá trị của món đồ thời trang là do việc truyền thông của nó. Cái này thì Apple không hề kém cạnh các hãng thời trang khác và càng hơn hẳn các hãng làm đồng hồ.
Chắc chắn việc thay ruột cho Apple Watch Edition với giá $100-$200 là có hỗ trợ, vậy thì việc sợ lỗi thời không còn nữa.
Kiểu dáng của Apple Watch sẽ không bị thay đổi đâu, hoặc nó ra kiểu mới thôi và vẫn bán song song kiểu cũ. Còn ruột thì nâng cấp là chuyện nhỏ.
Về độ hoàn thiện và tinh xảo thì cầm một con Apple Watch và một cái SW khác ra xem là hiểu.
Điều mà tất cả chúng ta vẫn chưa hiểu rõ là Apple Watch hỗ trợ cuộc sống ntn, câu nói cũ là chưa xài thì đừng nói. Hãy chờ xem.
Cuối cùng, Apple Watch Edition không cần phải bán được nhiều, nó sẽ bán cho giới nhà giàu mà 10k USD là chuyện vung tay, mà số này thì ngày càng nhiều, ngày càng nhiều. Nhưng cái mà đem lại lợi nhuận chính của Apple là phân khúc rẻ hơn.
Tất cả còn đang ở phía trước, nói chung ai muốn đầu tư rủi ro thì nên mua cổ phiếu của Apple đi, sau đợt này thành công nữa thì cổ phiếu của anh Cook còn lên khủng khiếp nữa.
Apple Đã thật sự chết đi khi seven jobs chết đi xem thời gian Tim Cook làm lâu hay chậm thôi
ko liên quan nhưng có ai đọc cái nick Hay An Mau Lon = hay ăn mau lớn giống em ko vậy 😁
mà sao thằng ấy cmt như đấm vào mặt vậy, ko biết là i pợ thật hay là có người tạo clone vào gây war :oops:
em là em ko phải fan của ai nhưng nhìn những bác fan cuồng sổ vào nhau như những thằng ko bao giờ động não khi phát biểu cả, bộ não cứ như đc tạo ra chỉ để làm cảnh 😕😕
@halujela hay ăn máu lon bạn ạ
Đợi mà xem 😃
redberry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì không lo chuyện apple bán được hay ko bán được đồng hồ nhưng thấy vui! Vui vì cứ cái gì của apple là rôm rả ngay. Cái nữa là thấy các bạn cứ dùng tư duy của người việt để nói về cả thế giới. Liệu Việt Nam có nằm trong tầm ngắm của apple watch ko? Khi mà chúng ta không hiểu tại sao cái xe oto dùng động cơ lai điện đắt thế mà nó lại được dân các nước giàu chọn mua, trông khi dân ta mua được con kiamoning cũng là ngon rồi! Mình nghỉ dù bản 350 hay 17 ngàn thì cũng không phải chuyện lo mấy anh việt nam có mua hay không!
anh1211996
ĐẠI BÀNG
9 năm
@redberry Thì ai lo đâu, mọi người chỉ đang chia sẻ suy nghĩ của mình thôi mà. Đây là diễn đàn thì mọi người được nói lên suy nghĩ của mình chứ nếu ko ai xem rồi cmt thì tinhte này sập lâu rồi.
đc vài cmt đọc đúng của ng có tiền và biết về đồng hồ cơ, còn đâu toàn thánh. Buồn cười đau cả bụng
ichuot
ĐẠI BÀNG
9 năm
Apple là hãng công nghệ hay hãng bán đồ trang sức vậy? Danh tiếng của apple dc gây dựng nên từ những re-invent hoặc revolution trong công nghệ điện tử. Sau khj jobs mất. Bọn này biến apple thành hãng trang sức...sau khj nhiều năm k nghĩ ra dc cái ji mới mẽ. Haizz
@ichuot revolution mà vài tháng 1 năm thì còn gì là revolution nữa

Công ty lớn tới một thời điểm nào đó sẽ bị bão hòa, muốn phát triển phải đa dạng hóa, tạo ra thị trường/ ngành hàng mới như Apple đã thâm nhập vào thị trường âm nhạc đầu năm 2000s, thị trường smartphone 2007 và bây giờ thị trường thiết bị đeo được năm 2015 đó cứ chu kì mỗi 7-8 năm

Còn nói về thời trang thì từ những năm 2000s tới nay đồ Apple vẫn luôn được coi là trang sức trong giới công nghệ rồi
Đã là đồ công nghệ thì bị đào thải qua từng đời. Chưa kể với pin 18h thì tưởng tượng đang xài nữa ngày mà xem nhiều màn hình tối thui phải tháo ra sạc thì đã nản rồi.
Vật trang sức ngoài đeo khoe của còn giá trị khi bán lại và dễ bán. Ngay cả kim cương quý phải có giấy chứng nhận, còn không rất khó bán hoặc mất giá.
Đồng hồ cơ vỏ vàng mua có giá lắm ko lỗ đâu, như con Omega Bát quái constellation chrometer đời 196x-197x giờ vỏ vàng full cả mặt 18k cũng bằng con Sh nhập rồi 😁
Đâu có đại trà đâu mà lo, ở VN người ta sẵn sàng nhịn mọi thứ để mua bằng được. Chỉ cần vài chục ngôi sao, hoặc vài K người giầu có mua cái Edition này là đã bằng biết bao nhiêu cái loại giá rẻ cộng lại rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019