Apple xác nhận iPhone sẽ chạy chậm đi khi pin chai theo thời gian, anh em nghĩ sao?

Duy Luân
20/12/2017 21:13Phản hồi: 566
566 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Doramon
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nó kinh doanh, đây là chiêu đó
tero247
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu làm được vào thời điểm hiện tại người ta đã làm rồi mod.
@tero247 Làm gì có chuyện không thể 😆 Ví dụ cho bạn một ví dụ nhé

Huawei P9 Plus: 152.3 x 75.3 x 6.98 162g ==> Pin 3.400 mAh
iPhone 6s Plus: 158.2 x 77.9 x 7.3mm 192g ==> Pin 2.750 mAh

Chẳng nhẽ Apple lại thua công nghệ của Huawei sao
Thế càng hay. Thấy máy chậm thì thay quả pin là xong. Khỏi mất công đổi máy mới
TqTTpT
TÍCH CỰC
6 năm
chiêu trò vãi cả đái
Cái này hồi trước mình có nói trên bài tại sao máy android chạy chậm rồi mà @Duy Luân, nhưng mà chai kiểu chạy nặng reset máy cơ . Giờ Apple thông báo mới đưa lên à
master.i7
ĐẠI BÀNG
6 năm
Apple nói hay vl "Apple chấp nhận đánh đổi hiệu năng để lấy thời lượng pin, thứ mà theo hãng là quan trọng hơn và giúp ích được cho người dùng nhiều hơn so với việc iPhone bị tắt nửa chừng khi đang ở ngoài đường" vậy sao ko đặt cục pin dung lượng kha khá vào luôn? các hãng khác vẫn đặt dc viên pin trên 3k mah mà vẫn đảm bảo độ mỏng của SP. chủ yếu của nó là hút máu người dùng mua SP mới thôi.
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@master.i7 pin 3k vs 2k9 thì nó khác nhau r hả pro :v. cái chính là tùy vào nhu cầu sử dụng nữa. Chứ thời lượng sử dụng pin h nó cũng không chênh nhau nhiều đâu bác.
@gadem Ví dụ

Huawei Mate 10 kích cỡ là 154.2 x 74.5 x 7.9 mm ==> Pin 4000 mAh trong thể tích máy là 90754 mm3
iPhone 8 Plus 158.4 x 78.1 x 7.5 ==> Pin là 2.691 trong thể tích máy là 92782 mm3

==> Apple quá keo kiệt nên muốn tiết kiệm từng đồng (tai nghe đểu, sạc đểu, cáp đểu, pin thấp, ram yếu, màn hình phân giải kém nhưng đủ dùng và cân chỉnh tốt) chứ tăng dung lượng pin lên 4.000 (tăng 49% dung lượng) hay 3.500 (tăng 30% dung lượng) là khác nhiều lắm đó bạn
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@hypous 😆 apple có chạy đua cấu hình đâu mà bác so sánh với các hãng khác. cái chính là nó vẫn dùng mượt và ổn định nhất. Những thằng khác ram cao cấu hiành khủng. mà cũng hít khói khi đo hiệu năng đấy bác :v. bác k thấy nội thất bên trong của apple ak. nó nhét quả pin vào đâu được nữa :v
@gadem Những thằng kia mổ bụng ra thấy Mainboard còn to hơn cả Apple luôn mà nó còn cho viên pin dung lượng cao được vào mà bác 😃) Mình vẫn không ưng nổi cái cục sạc của Apple kèm theo máy, chất lượng quá kém. Nhưng thôi đành chịu

Dù sao, quan trọng là tại thằng OS phổ biến nhất - Android nó quá kém, nên Apple mới đủng đỉnh như vậy thôi 😃) chứ nếu thằng phổ biến nhất là Windows Phone thì lúc này mình dám cá Apple sẽ không thể thư thái mà ăn tiền như giờ đâu.
Nếu ko cập nhật lên iOS mới nhất thì ko bị quản lý vụ pin này. Cái iPhone 6 của mình đã sạc hơn 700 lần, chạy iOS 8.1.2 vẫn rất nhanh, đốt pin cũng rất khỏe 😁

Endee88
ĐẠI BÀNG
6 năm
chính ra tụi sony pin tốt đó chứ, vẫn còn e Z1, pin rất rất ok, wifi 3g chả bao giờ tắt, vẫn chiến ngon 1 ngày
Theo mình nhớ đời iPhone 6s dùng pin Li-Polyme chứ không xài Li-ion,với độ bền cao hơn so với Li-ion. Có khả năng mod dịch nhầm hoặc thông tin từ báo này chưa chắc chính xác.
Riêng iPhone 6s mới xài loại này, iPhone 7 lại dùng lại Li-ion
14025025
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú theo gsmarena thì nó bẩu là thế này bác "Non-removable Li-Ion 1715 mAh battery (6.91 Wh)"
đúng rồi còn gì nữa pin chai thì máy sẽ không hoạt động hết công suất được nó giảm hiệu năng để máy hoạt động được , đến khi không giảm được nữa ( là lúc pin còn vài chục phần trăm mà đã sụp nguồn ) là lúc đó phải thay pin
ilove1520
TÍCH CỰC
6 năm
Chậm là do chủ đích còn Anh đờ rơm thì chậm chỉ sau vài tháng chứ đâu đợi đến 2 năm. Xin một lời giải thích từ google
hachito
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ilove1520 Máy Anh Đờ Rơm nào cùng tầm giá mà chậm sau vài tháng đấy, cho ví dụ xem. Đừng đem con 6-7tr so với con 18-19 tr nhé, người ta lại bảo ...😁
ilove1520
TÍCH CỰC
6 năm
@hachito Thằng ngờ, máy bao nhiêu tiền thì cũng chạy android cả khác mịa gì nhau
hachito
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ilove1520 Đúng là trẩu. Đầu đất mà còn tinh tướng. Next nhé.
ilove1520
TÍCH CỰC
6 năm
@hachito Thằng óc teo. Ngu... mà còn ra vẻ
Mình ko biết phải đánh giá sao về vụ này, nhưng theo quan điểm Cá Nhân của mình thì mình chấp nhận hy sinh hiệu năng để lấy pin.
Nhớ tháng trước đi Malaysia chơi, đang dùng HTC U Ultra. Nhóm bạn mình qua trước vào buổi trưa, mình tối mới bay sang. Lúc xuống máy bay là pin tầm 40%, mua cái sim Malay xong bật 4G lên để đặt Grab và tra bản đồ. Khốn 1 cái là lên dc Grab rồi nhưng bản đồ của Grab lại chỉ sai đường, tài xế thì lại ko biết khu mình cần tới, thế là móc đt ra tra Here Map. Cuối cùng vẫn ko ra, thế là xuống xe đi bộ.
Từ lúc đặt Grab, chờ có chút thôi mà pin tụt ko phanh. Tới khi xuống xe đi bộ là pin chỉ cỡ gần 10%. Giữa 1 cái nơi xa lạ, xung quanh chỉ có xe chứ ko có ng đi bộ, cảm giác lạc lối vãi.

Thề luôn là lúc đó ko tình cờ đi tới đúng ks thì ăn mứt cả bô vì đt hết pin và tự tắt máy.

Ok sẽ có bạn hỏi là sao ko dùng sạc dự phòng? Thưa là đưa cho thằng bạn mượn mất rồi vì nghĩ pin sẽ đủ cho tới khi về ks. Thật sự lúc đó chỉ muốn ném mệ nó cái máy đi vì bực.
@phuongvh.apple Để giống SS cũng được mà. Cho phép thay đổi độ phân giải. Ai không muốn thì có thể để cao hơn
@Ryzkie Mỗi hãng có 1 cách giải quyết khác nhau, nhưng chung quy đều xuất phát từ vấn đề công nghệ pin. Apple chọn phương án hy sinh hiệu năng để cố gắng giữ mức pin ổn định nhất có thể. Đó là sự lựa chọn. Ví dụ mình dùng con 6 plus tầm hơn 3 năm, trong suốt thời gian này mình vô cùng thoả mãn về vấn đề pin (nếu so với các máy đã dùng qua). Tới khi mua con HTC U Ultra và đưa cái 6plus đó cho ku em dùng, nó cũng bảo là pin có xuống nhưng nhìn chung vẫn ổn, và nó dùng chủ yếu để chơi game. Mình dùng con HTC được đúng 6 tháng, chịu ko nổi với khoản pin (cũng có thể 3 năm rồi ko sử dụng Android nên bị shock) và mua con iPhoneX. Và gần như ngay lập tức mình lại cảm thấy yên tâm về pin. Thời gian cuối cùng dùng con 6plus thì đúng là máy có chậm đi tương đối (cỡ khoảnh 30%) nhưng nhìn chung vẫn sử dụng ok, có thể là do mình ko chơi game nên việc chậm lag ít ảnh hưởng hơn. Mình thuộc mẫu ng rất ko thích lúc nào cũng kè kè cục pin dự phòng (trừ khi đi du lịch thì phải chấp nhận). Nhưng iPhoneX có thời lượng pin ổn + đã có sạc nhanh nên ko lăn tăn mấy. Chỉ ghét Apple cái trò cứ ép update OS và đã update r là máy lại chậm đi 1 chút.
@phuongvh.apple Nếu ưu tiên về pin thì bạn nên chọn những Flagship thiên về pin, ví dụ như iPhone Plus, iPhone X, Galaxy S8+, Huawei Mate.

Con HTC U Ultra pin có 3k thôi mà bệnh chung của Android rồi, quản lý pin kém.
mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@phuongvh.apple Các ông không đọc kỹ rồi. Vấn đề không phải là có nên giảm xung nhịp hay không. Mà vấn đề là thằng Apple giấu không thông báo cho người dùng. Kể cả máy bị hạ xung nhịp vì chai pin mang đến trung tâm bảo hành thì nó cũng không nói cho mình là chỉ cần thay pin là máy sẽ nhanh trở lại. Tự nhiên thấy cái iphone 6 chạy chậm thì nếu không biết là mọi người sẽ nghĩ là cần bỏ ra một đống tiền mua iphone mới thay vì bỏ ra chưa đến 100 usd thay pin.
huuphon989
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng 6S Plus song song S7. Cập nhật lên iOS 11.2.1 zalo không báo tin nhắn. Có bạn nào có cách khắc phục không. Công việc toàn phải dùng zalo.
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
@huuphon989 tại zalo bạn ơi.
@huuphon989 theo @luan.applehater thì app bên thứ ba lỗi là do Apple nhé 😁
Đéo hiểu sao nhưng mà con 6s chai 11% pin đo geekbench vẫn báo 2k5 đơn nhân 4k5 đa nhân... vậy nên k tin vào mấy con số được đâu....
@Vi Công Định Apple cúi đầu nhận tội rồi bạn khỏi chối quanh co chi
mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@Vi Công Định Theo nhiều phản ánh thì apple bắt đầu hạ xung nhịp khi battery health còn 80-85 % cho nên của ông chai 11% thì vẫn chưa bị. Không cần phải cố bào chữa cho apple làm gì. Chính nó cũng thừa nhận rồi.
@mioaki Bào chữa làm gì... t đang hiểu rõ hơn ai hết việc pin kém thì trải nghiệm tồi tệ thế nào... và pin lô, pin chai là tác nhân chính dẫn đến việc 1 chiếc 6s nhưng mang sức mạnh của 5s😔
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
chán...
vậy mới nói là Apple rất biết cách chăm sóc khách hàng

Mới xài 6s được tầm 3-4 tháng, pin vẫn còn mức khá cao, chưa đến mức gọi là chai pin nên... chả nghĩ gì cả 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Nếu máy mới mua được 3 4 tháng mà pin đã chỉ còn 93 % thì chưa đến 1 năm con chip sẽ bị throttle.
@mioaki Là sao nhỉ, hiểu được chết liền? o_O

Screen Shot 2017-12-25 at 15.20.38.png
mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 throttle có nghĩa là điều chỉnh hạ xung nhịp.
@mioaki OK, thời gian sẽ kiểm chứng :p
Tất cả đời iphone đều bị , hay bị ảnh hưởng bắt đầu từ đời nào các bác ?
mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@nefertem Chủ yếu là 6, nhất là 6 plus. ip 7 thì có lẽ còn mới chưa thấy có vấn đề. Việc ip 7 up lên ios 11 bị lag với hao pin chắc là lý do khác.
ip 6 so với ip 5 màn hình to hơn, mà vẫn cố giữ nguyên dung lượng pin nên bị ảnh hưởng nhiều nhất.
@mioaki Lí do ip6 chậm : 1- Màn to , GPU làm việc vất vả hơn 2- chip chỉ ngang 5s nên sau 3 năm nó đã chậm 3- Do bản update từ 2016 nó đã bops xung nhịp các dòng máy từ 6 đổ về trc nên dẫn đến việc pin chai thì hiệu năng máy sẽ giảm...
Để đánh đổi thời lượng pin?? Thật ko vậy? IPhone 4s mua mới và xài được hơn 3 năm nay. Pin trụ ko nổi 5 tiếng nữa dù xài tiết kiệm.
mioaki
TÍCH CỰC
6 năm
@Hanhphuc2090 Thực ra 3 năm là nhiều rồi. Pin từ ip 6 trở về trước bình thường là chịu được 500 cycle charge thôi.
@mioaki Pin tởm kiểu đó cũng hơn 1 năm rưỡi rồi từ lúc nâng cấp lên iOS 9. S7 xài một năm rưỡi nay chưa thấy chậm đi chút nào, pin có kém hơn lúc mới mua nhưng vẫn hơn cái IPhone vạn lần. Giờ thì lại càng ko tìm thấy lý do quay lại với IPhone.
tung.dq
CAO CẤP
6 năm
tốt tốt ccc j mà làm chậm máy của tao đi?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019