Aquafina chuẩn bị cho ra mắt phiên bản lon thay vì chai nhựa ở Mỹ vào năm 2020

Hassler
28/6/2019 9:32Phản hồi: 130
Aquafina chuẩn bị cho ra mắt phiên bản lon thay vì chai nhựa ở Mỹ vào năm 2020
Công ty mới nhất hưởng ứng trào lưu loại bỏ chai nhựa trong sản phẩm của mình là hãng Pepsi với tuyên bố sẽ bắt đầu bán nước tinh khiết Aquafina được đựng trong các lon nhôm ở một số địa điểm trên nước Mỹ vào năm 2020 sắp tới. Sau khi triển khai tại Mỹ hãng dự kiến sẽ mở rộng ra các thị trường khác nữa sau đó.

Hiện trên tinhte cũng có rất nhiều bài nói về sự nguy hại và các vấn đề liên quan đến rác thải nhựa rồi. Các nhà sản xuất đồ ăn thức uống giờ cũng đang dần dần tìm cách thay đổi thói quen xài đồ nhựa của người tiêu dùng. Một là giúp giảm bớt các chi phí liên quan đến xử lý chất thải nhựa và việc đưa vào môi trường lượng khí thải gây hiệu ứng nhà kính, hai là cũng để hợp với thời thế khi nhà nhà rần rần kêu bảo vệ chả lẽ mình không làm, vớ vẩn lại bị tẩy chay thì chẳng hay chút nào.

Theo chủ tịch PepsiCo Ramon Laquarta thì với vai trò của 1 trong những nhà sản xuất hàng đầu thế giới về đồ ăn thức uống họ cũng rất chú ý đến cách công ty của mình có thể thay đổi được hành vi của những người sử dụng sản phẩm của mình. Pepsi cũng đang tập trung vào việc xử lý, tái sử dụng và làm mới cách đóng gói các sản phẩm của mình để hướng tới một tương lai tất cả các chất thải nhựa đều có thể được tái sử dụng.

Vỏ lon dự kiến của loại nước tinh khiết Aquafina
Việc thay đổi quy cách đóng gói này sẽ giúp công ty bỏ đi 8000 tấn nhựa gốc, virgin plastic, loại nhựa được làm trực tiếp từ việc hóa dầu, cùng với đó cũng sẽ giảm 11,000 tấn khí thải gây hiệu ứng nhà kính. Sử dụng nhôm cũng sẽ nâng cao mức tái chế hơn bởi tỷ lệ tái chế của dạng kim loại này lên đến gần 100%, rất tiện lợi. Theo tính toán của Pepsi họ sẽ vừa được lợi từ nhiều thứ lại vừa có cơ hội để đánh đổ những startup mới đang sử dụng lon nhôm để đóng gói nước tinh khiết như cách Liquid Death đang làm.

Bao giờ Việt Nam có dạng này chắc mình cũng thử 1 lon xem sao 😁.

Tham khảo Bloomberg
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tái chế
jk29
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Robert__Nguyễn Một ly nước càng ngày càng tốn kém
kaka1994
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn ngon hơn hẳn.
Rnee
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kaka1994 Nhìn gần không ngon. Nhìn xa mới ngon.
tnt_nz
TÍCH CỰC
5 năm
cảm giác uống lon và chai thủy tinh luôn thấy mát lạnh hơn chai nhựa.
@tnt_nz chứ còn gì nữa, cũng vì thế mà uống bia hay cafe quán họ điều dùng ly thuỷ tinh
@tnt_nz Thực sự bên trong lon đó vẫn có một lớp nhựa mỏng nhé 😁
anmit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc để không uống phải hạt vi nhựa,nhưng nhìn vỏ lon như thế muốn uống rồi
kenny9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tucammoi Nhôm và muối nhôm nó khác nhau bạn nhé, nồi nhôm khi sử dụng lâu mất đi lớp phủ bên ngoài, khi đựng lâu muối trong thức ăn tạo ra muối nhôm oxit mới là sản phẩn gây hại, còn nhôm thì không. Và trong lon nước uống thì không có muối.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
@kenny9x Việc hấp thụ nhôm của cơ thể sẽ khác nhau, tùy thuộc vào nhiều nhân tố, như loại hợp chất nhôm, thành phần của thực phẩm, tuổi tác và sức khoẻ của người sử dụng thực phẩm có chứa nhôm. Theo Tổ chức Sức khỏe Canada, việc đưa vào cơ thể một lượng lớn nhôm có thể gây ra bệnh thiếu máu, chứng nhuyễn xương (osteomalacia), sự không dung nạp glucose và ngưng tim.

Tại Hội nghị quốc tế lần thứ nhất về kim loại và não, được tổ chức tại Ý năm 2000, các nhà khoa học cho rằng đặc tính thần kinh của nhôm đã được biết từ hơn 1 thế kỷ qua. Gần đây, nhôm bị xem là nguyên nhân gây ra tình trạng bệnh lý (bệnh não, bệnh xương, chứng thiếu máu) có liên quan đến điều trị thẩm tách (dialysis treatment).

Ngoài ra, cũng có giả thuyết cho rằng nhôm là một nhân tố góp phần trong việc gây ra các bệnh suy thoái thần kinh, trong đó có bệnh Alzheimer (sa sút trí tuệ ở người cao tuổi), mặc dù những chứng cứ tìm thấy trong các nghiên cứu tại nhiều nước khác nhau vẫn còn đang gây tranh cãi, chưa đi đến kết luận cuối cùng.
kenny9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tucammoi Bạn đang nhầm lẫn việc ăn nhôm và sử dụng lon nhôm hoặc nấu nướng bằng đồ nhôm, chỉ những nồi chảo không đạt chuẩn mới gây hại, còn lon nhôm có 1 lớp mang polyme mỏng bên trong nữa. Việc bạn đang trích dẫn giống như cố cãi cùn mà chẳng hiểu vấn đề ở đây
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@kenny9x Bác đang tranh luận với 1 tên nhiệt tình + ngu dốt đấy.
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
Nước lọc mà trong lon nhìn kỳ kỳ nhỉ.
@asuwa Tại đó giờ bạn quen với chai nhựa rồi, dần dần sẽ quen và thấy bình thường thôi
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@dangkhoa_2808 Chắc vậy, tại lon là quen với nước ngọt hay beer rồi. 😃
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Sao bằng avatar của @dangkhoa_2808 ?
hang101186
ĐẠI BÀNG
5 năm
@asuwa Trên của bạn dưới của @dangkhoa_2808 hoàn hảo =)))
Nhôm tái chế được 100%
@baomat1585 99,96%..!
Cái thắng bia việt Hà vẫn sử dụng chai nhựa nhưng chăc là ko tái chế
còn rất nhièu chú sử dụng chai nhựa khi ko quá cần thiết,

cá nhân mình cũng đang cố gắng giảm nhựa. Đầu tiên là từ giờ cố gắng ko dùng ống hút nhựa nữa
@vule123 bia Việt Hà hay bia HN chai nhựa 1l mang ra trả vỏ họ sẽ trả lại tiền, cũng giống như chai thủy tinh thôi, quan trọng ông có đem trả hay k thôi
@RF Hiến Nguyễn thanks bạn mình nhìn thôi chứ chưa uống bia việt Hà chai này bao giờ cả
@vule123 hãng nào cũng thế mà, trừ vỏ lon ra còn lại các hãng đều thu vỏ về, ra cửa hàng mua 1 két bia cửa hàng sẽ bắt cọc lại mấy trục ngàn để trả lại vỏ, chai nhựa cũng vậy
Nhìn trông sang chảnh hơn hẳn nhựa
nierec
TÍCH CỰC
5 năm
@anh cô đơn Mà 330ml thì uống ko được đã lắm. Chờ xem họ là lon 500ml thế nào.kaka
Nhìn thôi đã thèm
Thiết kế nhìn bắt mắt quá nhỉ.
Khac Cuong
TÍCH CỰC
5 năm
Uống nước lọc bằng lon thấy hơi dị
infortechcom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chai nhôm mà có nút xoáy, thì mới vừa uống vừa mang theo đc chứ. Dạng lon kiểu này mở ra xong phải uống hết luôn à
congnvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@infortechcom Coca nhật hay bò húc vẫn làm chai nhôm và thủy tinh đóng nắp. Có cái nắp ko tái chế được (cao su tổng hợp) nhưng nó không phải sản phẩm hóa dầu.
maiphuong88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@infortechcom Thoải mái nhé bác, thay đổi thiết kế như ảnh tớ gửi là xoáy thoải mái, lon nhôm đó
Nói mới để ý ko biết từ bao giờ mà luôn có quy luật nước lọc thường đựng trong chai nhựa nhỉ? Bây giờ mới được thấy nước lọc đóng lon, hơi kì 😁
@O.R.A.N.G.E Cái gì mới thì nhìn nó hơi kỳ thiệt, như tai thỏ ban đầu thấy kỳ dị, giờ mình lại thấy nó bình thường hihi
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@O.R.A.N.G.E Chỉ cần thết kế lại phần nắp lon thành dạng nút xoáy như chai nhựa thì sẽ bình thường hơn.
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@O.R.A.N.G.E Vì nó rẻ hơn
Bên trong lon này có 1 lớp nilon thì phải
@Quang Hưng Phạm Như vậy thì việc đổi lon vẫn chỉ là đánh vào tâm lý người tiêu dùng chứ chẳng phải vì môi trường cái mẹ gì nhỉ
kenny9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Quang Hưng Phạm Về cơ bản là có phủ 1 lớp polyme nhưng có thể phân hủy bởi nhiệt độ. Không gây ảnh hưởng môi trường nếu đem đi tái chế
@kenny9x ừ, cái video chỉ giải thích ứng dụng của plastic thôi, chứ mình cũng k thấy nghiêm trọng lắm
@Quang Hưng Phạm Video này chỉ để minh hoạ là bên trong có phủ 1 lớp chống ăn mòn thôi, k có chuyện nó dày thế kia nhé! Mình làm cho cty sx vỏ lon nước giải khát nên các bạn nên xem có chọn lọc.
corazones
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhôm tái chế được nhưng vẫn phải quá trình sản xuất, tái chế vẫn phải lấu chảy nhôm,
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@corazones Nhưng có thể lọc khí thải và giảm thiểu bớt ô nhiễm không khí. "Nấu" chứ không phải "lấu" bác nhé.
@BambooTank Cái mủn đó mình nghĩ là paraphin để làm kín lọ thuốc chứ đâu phải nhựa nhỉ
chắc giá cũng đội lên kha khá
@supervisor 03m Vỏ nhôm tầm 2k/1 chưa tính nắp bác ạ
@chớp nhoáng Bán ve chai nó tính có 200d mà
@dearboy2015 Bác so giá vechai với giá bán thành phẩm thì ...
hidronak
TÍCH CỰC
5 năm
@chớp nhoáng thật hả bác? hèn gì lon nhôm lúc nào cũng đắt hơn chai pet
haitrinhxuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá giảm thì tốt. Chỉ sợ thêm nhiều mỏ Bauxit phải giải quyết thêm mội trường nữa!
Nhớ 1 hãng nào đó phát biểu: nhựa đc rồi, thân thiện với môi trường...cần gì nhôm nguyên khối 😁
@Khẩu trang xanh hãng nào ko biết chứ dt tivi nhiều đồ điện tử vẫn dùng nhựa vì cách nhiệt tốt và quan trọng là chai nhựa chỉ uống 1 lần rồi quăng bỏ đừng so với bất cứ linh kiện điện tử nào nhé bạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019