ARM Cortex A73 nhỏ hơn 25% so với Cortex A72 nhưng mạnh hơn 30%, GPU Mali G71 hỗ trợ 4K 120fps

sonlazio
30/5/2016 12:53Phản hồi: 127
ARM Cortex A73 nhỏ hơn 25% so với Cortex A72 nhưng mạnh hơn 30%, GPU Mali G71 hỗ trợ 4K 120fps
ARM, công ty đứng đằng sau các nhân xử lý Cortex và nhân đồ họa Mali, nền tảng của các con chip Exynos hay SnapDragon bạn thấy trên điện thoại vừa giới thiệu những thế hệ mới nhất phù hợp hơn với xu thế thực tế ảo sắp tới. Theo đó, nhân xử lý Cortex A73 sẽ nhỏ hơn 25% so với Cortex A72 do được thu nhỏ tiến trình chế tạo còn 10nm, nhanh hơn 1.3 lần trong khi tiết kiệm năng lượng hơn 30%. Và chưa dừng lại ở đó, với cùng một mức tiêu thụ năng lượng thì A73 sẽ mạnh gấp đôi so với A72 (khi ở chế độ tiêu thụ ít năng lượng)

Về phần GPU Mali G71, thực chất thì nó đáng quan tâm hơn là Cortex A73, ít nhất là trong lần nâng cấp này. G71 sử dụng kiến trúc đồ họa thế hệ thứ 3 của ARM, tên mã Bifrost (quen không các fan Marvel và thần thoại Bắc Âu:p). So với thế hệ trước thì G71 có hiệu năng cao hơn 50%, tiêu thụ năng lượng ít hơn 20%. Theo ARM, G71 mạnh tương đương card đồ họa GTX 940M của nVidia cho máy tính xách tay.

Vì được chế tạo để tối ưu hóa cho thực tế ảo mà G71 đủ sức gánh màn hình 4K ở 120 khung hình mỗi giây, một con số cực kỳ ấn tượng.

Dự kiến Cortex A73 và G71 sẽ xuất hiện trên điện thoại vào đầu 2017.

Tham khảo: ARM
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhỏ hơn nhưng mạnh hơn. Ngộ thật 🤔
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
@sroyan01 Tui mà là mod tui ban nó luôn
@sroyan01 đừng nhìn avata mà nhận dạng 1 người chứ, cả 1 đống thằng rảnh lấy avata đó đấy
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@ly_tam_hoan mình đang nói cái tên này chứ nhìn avatar làm gì đâu bác!
@rosario6591 nhìn mặt mày ở avatar ngộ thật
aman
TÍCH CỰC
8 năm
hơi nghi ngờ 1 chút, CPU desktop của mình AMD A8 7600 10 core (4 core CPU, 6 core GPU, thấy QC thế) của mình chạy 4k 60hz còn giật đùng đùng, toàn ~100%
ctthou
TÍCH CỰC
8 năm
@LEO nguyễn 94 Máy mình có bị sao đâu bác.
@00986 Của bạn là 4 core nhé.
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
8 năm
@aman tắt bớt chạy ngầm, cấu hình lại xem... con cpu này có phần cứng giải mã 4k mà. Liệu HDD của bác có bị overload không?
aman
TÍCH CỰC
8 năm
@ngocchuot Mình dùng 850evo nên ko bị overload, giải pháp của mình là nghiến răng mua GTX950 mặc dù ko bao giờ chơi games, chạy video 4k cũng tạm tạm
Trc mấy tháng nghe a53,57 trên 5433 mà thấy gơm,giờ a72 ,cho hita khói chưa nói a73
tởm thật. các bác cho hỏi nó có xuất ra màn 4k 34 inch được không, hay chỉ xuất được ở cái màn điện thoại ạ?
a73
Hình như là cách riêng của người ta?? Mới đầu mình thấy 1 ,2 lần ,cái gì cũng ngộ ,ngộ ,,,nghĩ điên nhưng nghĩ mỗi ngươi 1 mục đích,chắc làm điều đó vì có ý nghĩa và mục đích riêng,thế là kệ từ đầu
Mạnh hơn thì thấy rõ, chứ tiết kiệm điện hơn thì.... E nghe quá nhiều rồi 😁
phú hoàng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuansiro đồng ý với bác, quá nhiều đẫn đến nhàm và xàm rồi, ít hơn 20% nhưng lại ếu nói là cái gì =]] chắc ít hơn 20% gtx 1080
có lẽ là đồ họa mali ra con G71 này định bắt đầu cạnh tranh với đồ họa graphic 530 của snapdragon đây mà
@ragefighter chú ảo tưởng , core i5 đời đầu mà yếu hơn S820 , vậy thì S820 có chiến dc GTA 5 hay mấy game khủng bây giờ ko nhỉ thanh niên , bớt sủa ngáo đi , ARM dc cái ít ăn điện thoy , chứ perfomance thì éo có cửa vs x86 của AMD vs Intel đâu , có khi còn éo bằng Cell của PS3 nữa nhá . Đố S820 của chú cài dc Cs GO vs LOL hay Overwatch mà chơi đấy
supers
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Lol, ăn đứt core i5 đời đâu mới chết, 2 nên tảng khác nhau chạy trên 2 hệ điều hành khác nhau thì so sánh kiểu gì mà hơn với chả thua? :v
@supers 2 nền tảng khác nhau, 2 os khác nhau nhưng chương trình benchmark thì cũng dựa vào khả năng tính toán của cpu rồi đưa ra kết quả thôi. chứ chương trình benchmark ko dựa vào os rồi ra điểm. cứ xem mây atom chạy android đủ thấy cùi bắp ra sao rồi đó. và intel đã dẹp rồi.
@vuminhquan2011 tào lao, mất game khủng như gta5 do gpu chiến chứ có dso cpu đâu mà mang ra khè?. mang mấy game ra quảng cáo chẳng khác náo hay hục intel? vì mấy game đó cbạy bằng gpu chứ cpu đâu mà khè?. vậy pc có chạy được game infinity blade ko? chắc ko thể nào chạy được, vậy pc cùi bắp ah?.

x86 thấn thánh vậy sao intel dẹp luôn atom rồi đó?
pin vẫn không quá 12h nhé, ngày cắm sạc ít nhất một lần 😁 vẫn là chiêu pr bán hàng thôi. bao giờ 1 tuần mới phải sạc
GPU mạnh tương đương GTX 940Mo_O
@hoangphithanh Màn hình bé tí sao bác so vs PC dc @@ nó mà gánh nổi màn 40 inch 4k em xin thua 😆
@Dante1982 mạnh hơn nhiều nhưng không thể so sánh sức mạnh của máy chơi game chuyên dụng và Vi Xử lí dành cho dt dc
@Juztapose 940M chơi game PC trên màn 1368*766 gì ấy chơi game offline 2015 ổn nha :v
fifa hay dota 2 là cái đinh gì
@Dante1982 Mạnh gấp 3-7 lần PS3 bạn ạ. PS3 cũ quá rồi.
duchvm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào có thể giải thích cho em một cách thật dễ hiểu quan hê giữa ARM với Samsung hoặc Snapdragon ko?
duchvm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh vậy là arm chỉ nghiên cứu thôi, kiểu như kiến trúc sư làm bản vẽ chứ đâu có sx j đâu, ss với qualcom mới trực tiếp sx, em nghĩ thế đúng ko bác?
@duchvm Bạn đọc bài trên của mình nhé 😃
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@duchvm Nói cho dễ hiểu thì thằng Arm là thằng thiết kế chip,nó chỉ thiết kế thôi chứ không sản xuất,còn những anh như sam snap...thì dựa vào kiến trúc đó để tuỳ biến và sản xuất,ở đây Arm không sản xuất mà chỉ lấy tiền bản quyền ở mỗi con chip bán ra thôi😃
canon2004
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenlinh712 Rất dẽ hiểu và đầy đủ, mong bạn comment nhiều hơn!
Snapdragon phãi suy nghĩ . nếu vẫn giữ adreno và cấu trúc chip riêng như con 820 thì năm sau 830 phãi nâng cấp dữ dội .... nhưng có vẻ snapdragon tạm đúng khi so 810 và 820 . 8 nhân cortex và 4 nhân cấu trúc riêng khác hẳn . exynos 7420 mali và adreno chỉ số antutu 3d thua gần gấp đôi
@paulterle1996 Bạn so kiểu gì 7420 của năm trc vs 820 của năm nay vậy, phải là 8890 với s820 chứ. Thực tế 820 đã hi sinh 1 chút ở cpu để có cái gpu siêu mạnh. Mạnh hơn 8890 gpu, Mali G71 mạnh ngang GT 940m nếu max mp16 thôi, thực tế trc giờ các hãng đều làm ít nhân hơn
@technological experience Cái g71 mình xem thông tin thì hình như là thiết kế mới là 1 nhân có nhiều nhân nhỏ bên trong, khong chia kiểu mp như xưa nữa.

t880.jpg g71.jpg

Cùng 850Mhz và 16nm finfer thì G71 đạt 27,2Gpix/s trong khi T880MP16 chỉ 13.6 Gpix/s. Là có thể thấy cùng nm nhưng hiệu năng cao gấp đôi. Có thể thiết kế mới. Nếu 10nm thì ngon nha.
@ragefighter nó vẫn cho tùy biến số lõi 1-32 nha bạn
https://www.arm.com/products/multimedia/mali-gpu/high-performance/mali-g71.php
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
đợi ra sureface phone ra chạy win10 pc thôi...;)
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
@ragefighter Thằng intel có mấy dòng không cần quạt tản nhiệt rồi.. tìm hiểu thêm thông tin đi.. nói với u thêm hại não..
@g_p3 Intel có mấy dòng ko cần quạt nhưng vẫn cần tản nhiệt chất lỏng đấy ạ. Ngoài ra còn điện tiêu thụ như core M hơn 3w thì xài trên đt là toi. Bạn có thấy ai dám đem core M lên đt chưa?. Ở đó tưởng tượng.
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
@ragefighter Haha ếch thì vẫn ngồi đáy giếng thôi..
@g_p3 Thì bạn vẫn đang ngồi đáy giếng tưởng tượng như ms riết cái wp ế chỏng vó đấy thôi. Toàn tưởng tượng. Nào là universal app chưa tới đâu, rồi tưởng tượng cài app x86 mới ghê.
in teo là HD Graphic bác ơi ;) mà nói tới snapdragon là biết ngay là adreno rồi sao mà nhầm được 😁
chuẩn đấy bác :D
chỉ biết là con T880 MP6 hay MP8 gì đó nó cũng ghê lắm mà không thấy thằng nào dùng chỉ toàn lon ton mấy con MP2-MP4 nên chơi game chả phê gì hết, đợt này nó ra con G71 này coi bộ ngon thật rồi giá lại rẻ nữa hehe
Gtx 940m là gpu gì thế ;))
gungui
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gfsrhgfdgf1 Dễ hình dung là bác lấy con gpu này chơi max setting fifa16
@gungui 940m từ bao h đc xếp vào gtx thế? Thậm chí nó còn chưa đc xếp vào gt nhé ;)
schalke04
TÍCH CỰC
8 năm
Choáng với anh Arm cái gì mà gpu đt mạnh ngang laptop. Trời.
Lại còn hỗ trợ 4k 120hz nữa chứ.
Hình như cpu của qualcomm , samsung,mediatelk ngay cả của apple cũng đa số chỉ là sơ đồ khối tổng thể nhưng cái sức mạnh tính toán bên trong quyết định thì lại là nhân ARM bê nguyên xi vào..Nhân ARM nó có ở rất nhiều trên 1 số thiệt bị chạy android như tivi box.
Đậu mè năm 2007 mua con laptop 8tr chạy HD 720 giật tung ass, thế mà 2016 con điện thoại chạy đc 4k 120fps. Quỳ!!!
@Apple Haters 2.01 thời đại công nghệ phát triển không ngừng nghỉ 😁
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng vậy, rất hài lòng. Từ khi dùng thành thạo tính năng này thấy tinhte.vn Tinh tế hẳn 😃

denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Tên nào thế? Mình không thấy tên :v

thanhs18
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denhun Tên này có cái mũi, rất chi là khó chịu. Nhìn thốn không thể tả...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019