ARM sẽ là tương lai cho PC khi mà Microsoft, Apple, Google, Qualcomm đều đã tham gia cuộc chơi?

Duy Luân
2/3/2017 12:6Phản hồi: 102
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
Arm chỉ dùng cho thiết bị cần pin lâu và hiệu năng đủ dùng cơ bản thôi
ko biết cái giá sẽ thế nào. Arm 14nm mới mạnh mẽ đc như intel 28nm, con snap 820 cũng chỉ tối đa là mạnh ngang ngửa Celeron G là cùng.

Giá cả mà lên 899$ thì thà làm con lap i5 dòng U còn mạnh hơn so vs snap 820. hàng chính chủ vẫn hơn râu ông nọ cắm cằm bà kia.
@antonio7320 Tới cái thòi mà ARM nó phổ biến để bác có thể mua được giá đó thì nó mạnh rồi 😁 support cũnh nhiều nữa hehe
Cả ARM và AMD cùng vươn lên thế này thì người nông dân INTEL biết phải nàm thao 😁 :D
tuanthanh93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@finalmagic Bây giờ thì cả AMD hoặc Intel không ai thèm để ý cái ARM này đâu. Cái tiêu chí của Intel và AMD nhắm tới nó rất là khác với ARM. Dân sử sụng máy tính nó khác với sử dụng điện thoại. Tôi bảo đảm với bạn là bây giờ bạn đi hỏi 10 người, thì hết 8 người họ không quan tấm tới mấy con CPU tiết kiệm điện.

Trong tương lai thì ARM sẽ còn phát triển nhiều nhưng Intel với AMD cũng không có đi lùi đâu. Trong vòng 3 năm khi Intel với AMD sản xuất đại trà CPU 7nm và 5nm thì ARM sẽ phát tiếp tục cố gắn dài dài.

Nhưng mà chúng ta ngồi nhà, uống nước trà mà lo chuyện thế giới làm gì. Đợi đến khi ra một cái máy tinh sử dụng chíp ARM hoàn chỉnh, khí đế so sánh thử mới biết.
@tuanthanh93 Số 8 hơi lớn. Số đã biết tới CPU thì họ quan tâm vụ tiết kiệm điện nhiều lắm
tuanthanh93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Nhìn sự ngán ngẫm của những người hiểu biết về CPU đối với mấy con CPU tiết kiệm điện hiện tại là một VD điển hình. Thôi thì số 8 hơi lớn vậy thì hạ xuống còn số 7 😃
@Duy Luân Mình thì ăn bao điện ko quan tâm. Cần phải trâu và phải mạnh, phải uy lực 😁
@Duong_Act Thì cái đó là nhu cầu của bạn thôi :D chứ như mình là pin phải vừa trâu mà phải vừa mạnh nữa thì mới hài lòng. MacBook làm ngon vụ này
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
hài cái thời đại mà PC (hiệu năng) đang lên ngôi mà lôi cái con arm yếu đuối này vào so sánh LOL,lên fps hay tgdd kiếm 1 con PC làm việc căn bản hay PTS nhẹ từ 5 - 6 triệu không khó,giờ thằng nào cũng biết PC chỉ có mảng gaming là đầu tàu phát triển,tiết kiệm điện để làm gì ?
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xaxkilloxax bác có hiểu những gì mình nói ko đấy thế sao doanh số PC vẫn sụt giảm thế ? thị trường PC căn bản nó đã đc lấp đầy rồi hay bão hòa ko còn cách nào có thể thuyết phục người mua để mua máy mới hết,mình ko nói chip ARM ko cạnh tranh đc với intel hay amd ở PC căn bản hết,có nghĩa là ko còn chỗ nào để PC căn bản có thể phát triển đc cả,người dùng họ mua 1 con PC căn bản xấu,to,mỏng nhẹ gì cũng đc để làm những việc căn bản và đến 5 hay 6 năm nữa ( nếu hư ) họ mới cần 1 con,vậy 5 hay 6 năm nữa ARM lấy gì sống quăng tiền vào 1 thị trường vẫn và sẽ tiếp tục sụt giảm à ? chưa nói PC đang phải chịu sự cạnh tranh khốc liệt từ smartphone nữa,1 gia đình 1 chiếc PC cũng đc nhưng mỗi người phải có 1 chiếc smartphone,ví dụ như gia đình đó có 2 anh em nhưng chỉ có 1 chiếc máy chơi game đc thì sao ? thế là họ cần 1 con PC khác nữa,gaming là mảng vẫn còn tăng trưởng thôi đấy còn các thị trường khác ko có lãi hoặc lỗ.
delasneo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Meliodas3001
Bạn phân tích rất thực tế.

Mình là người kinh doanh, cần gì phải nuôi nhân viên nghiên cứu, phát triển ra sản phẩm để bán vào 1 thị trường mà 4-5 năm mới mua 1 cái mới, trong khi thị trường đó có thằng ông kẹ to đùng đứng đó 50 năm rồi.

Cái ARM đầu tư là Internet of thing, nào là smart condom, smart BVS, smart chair, các loại smart số lượng nhiều, vật phẩm tiêu hao mua liên tục, và có thị trường rộng hơn thị trường PC mỗi năm bán được có 75 triệu máy nhiều. IoT sẽ là thị trường mỗi năm 3 tỷ thiết bị và tăng đến 10 tỷ thiết bi trong 2030.

Máy anh Softbank đâu có điên khi bỏ ra 30 tỷ mua ARM về để đi khai phá thị trường PC già cỗi.

Mấy anh tư bản ko có hơn thua nhau cướp chén cơm thừa đâu. Cái đầu họ tính để lợi nhuận và doanh thu luôn tăng để cổ đông mua cổ phiểu nhiều, chứ ko cần hơn thua đủ đâu. Nếu ko làm được là ra đi ngay.
Macole
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai bảo arm ko thay thế được intel, thằng intel cứ làm phát mỗi năm lên 4% coi vài năm nữa có bị đám qualcom nó đè cho chết tươi ko
@Macole Khoảng 5% nhé 😁
Snapdragon thì tăng nhanh hơn, chắc được vài chục. Nhưng nếu so tuyệt đối thì Intel vẫn còn hơn nhiều lắm ở mảng PC.
Đấy ! Mặc dù bạn vẫn thích pin trâu máy mạnh nhưng không để ý tới việc con chip ăn bao nhiêu điện.
Kiến trúc của ARM mơ chó mà đòi xoán ngôi dc X86 ở mảng pc, cùng lắm liếm dc mấy con tablap rẻ rẻ tiết kiệm pin chứ về xử lý nặng multitask ARM liếm đích cho X86 😁:D:D:D:D:D:D
Còn rất lâu và rất xa 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019