Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Augmented Reality, công nghệ của tương lai

sonlazio
28/6/2010 7:52Phản hồi: 21
Augmented Reality, công nghệ của tương lai
Có lẽ bạn đã nghe đến từ Augmented Reality (AR) khá nhiều lần, đặc biệt là trong năm 2009 vừa qua. Công nghệ này thường được biết đến với các ứng dụng dẫn đường thế hệ mới, giúp người dùng tương tác trực tiếp với môi trường xung quanh trên các điện thoại chạy iOS hay Android. Nhưng AR không chỉ có thế, công nghệ tương tác thực tế này mở ra một chân trời mới cho ngành công nghệ thông tin thế giới. Nhân dịp Rexona lần đầu tiên mang công nghệ AR đến Việt Nam nhằm phục vụ cho một game nhỏ trong chiến dịch “Săn tìm cổ động viên bóng đá cuồng nhiệt nhất” trên microsite riêng, chúng ta hãy cùng xem qua một chút về công nghệ này.

Hướng dẫn sử dụng ứng dụng AR trên microsite của Rexona

Hãy tưởng tượng một ngày nào đó, bạn đi ra ngoài đường mà chỉ cần mang theo một thiết bị nhỏ bằng chiếc bút, bấm một nút nhỏ trên đó để lầm xuất hiện bàn phím ảo trên không khí cho phép nhập liệu và tìm kiếm bất cứ thứ gì mình thích. Lạc đường ư? Bạn chẳng phải sợ vì sẽ có 1 màn hình hiện ra ngay lập tức và hiển thị đầy đủ các thông tin chi tiết về con đường, quán ăn, quán cafe hay nhà hàng khách sạn gần đó.

Ở tầm cao hơn, công nghệ này còn có thể nhận diện được những cử chỉ trên khuôn mặt rồi từ đó đưa ra cách ứng xử cho phù hợp, tỏa mùi hương để xoa dịu hay phân tích giọng nói để biết cảm xúc của họ. Nghe có vẻ giống truyện khoa học viễn tưởng, nhưng mục đích của AR là làm cho cuộc sống của chúng ta thật nhất đến mức có thể. Trước đây, bạn đã từng thấy nhiều lần Tinh Tế nhắc về AR qua các bài thuyết trình tại TED hay chiếc đèn bàn đa năng của một sinh viên học viên MIT. Tuy nhiên, chính vì quá phức tạp như vậy mà các ứng dụng của AR mới gần như chỉ xuất hiện trong phòng thí nghiệm chứ hiếm khi được giới thiệu ngoài thực tế.

Tại Computex 2010, mình đã may mắn được chứng kiến một bước đi khá đơn giản của công nghệ AR. Theo đó, khi đưa tấm card có hình nhân vật trong phim Avatar lên thì webcam sẽ tự động ghi nhận lại và phát đúng hình ảnh của nhân vật đó trên màn hình máy tính, rất thú vị và sinh động. Đó cũng chính là cách một số công ty dùng để quảng cáo hiện nay. Đã có khá nhiều công ty sử dụng cách quảng cáo này như BMW, Adidas, Nike... nhưng chúng đều xuất hiện ở nước ngoài.

Thích thú với ý tưởng đó, mình đã thử tìm kiếm xem AR có xuất hiện ở Việt Nam không và tình cờ bắt được một ứng dụng AR thú vị tại microsite của nhãn hàng Rexona. Tuy chỉ ở mức cơ bản nhưng rất đáng khích lệ bởi giờ đây, các tín đồ công nghệ đã có thể trải nghiệm công nghệ AR ngay tại Việt Nam.

Một số thông tin hữu ích cho bạn đây. Trước tiên, bạn cần truy cập vào website www.cuongnhietbongda.com, chọn Cổ Động - Cổ Vũ Cùng Cổ Động Viên. Sau đó, truy cập vào link http://cuongnhietbongda.com/cuongnhietbongda_vn.pdf để in logo Rexona ra giấy nhằm giúp webcam nhận diện logo tốt hơn. Bạn cũng có thể vào trang www.cuongnhietbongda.com trên điện thoại di động để tải logo này về hoặc tự vẽ ra giấy.

Thực hiện xong thao tác trên, bạn nhấn nút bắt đầu và đưa logo Rexona ra trước webcam. Tờ giấy nên nằm hơi ngang thì webcam mới có thể nhận diện được. Ngay khi quá trình nhận diện hoàn tất, bạn sẽ thấy các cổ động viên quyến rũ của Rexona nhảy múa trên màn hình. Bạn có thể cổ vũ theo và ghi lại những hình ảnh đó để gửi cho Rexona nhằm đoạt những giải thưởng hấp dẫn như chuyến đi đến Nam Phi, nhận IPad Touch thời thượng hay IPod Nano sành điệu.

Thể lệ cuộc thi “Chiến dịch săn tìm cổ động viên bóng đá cuồng nghiệt nhất” đang được đăng tải chi tiết tạihttp://www.cuongnhietbongda.com/contest_rules_vn.html. Bạn còn chờ gì nữa?

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các em nhẩy hình bé quá
ko hiểu cái video đó miêu tả cái gì trong đó nữa, chả hiểu.
Công nghệ này có vẻ giống như Stark trong Iron Man 2 nhỉ 😆
nếu không nhầm thì có 1 game trên PS3 cũng áp dụng công nghệ này rồi mà, game mà như kiểu Yu-gi-oh ý :-s
Đó là The Eye of Judgement 😁
Nói chung là còn xa vời !
Thực sự thì em thấy cái video do bác Linktohack dễ hiểu hơn video mà bác chủ topic giới thiệu!
Không biết bao giờ mới đc sở hữu công nghệ này nhỉ! 300USD thôi! Hay hơn con ip nhiều😁
thanks 4 share...........................................................................................................................................
chả hỉu cái gì hết, tự nhiên có con nhỏ ra nhảy nhảy còn thằng nhóc cũng múa múa theo, rốt cuộc thì công nghệ này là như thế nào....? có ai giải thích cụ thể hơn ko.... (àh ở cuối clip thấy 1 đoạn hình như nó dùng iphone hay itouch cho công nghệ này thì phải? ko biết có nhìn nhầm ko nữa)
Lộc
TÍCH CỰC
14 năm
Thì đây là một bài viết PR cho Rexona mà.
e làm đc clip cổ động rồi... zui lắm... hehe
dùng logo trên đt cũng đc nữa... khỏi cần in ra giấy làm j hết..
làm đc đã lămm:mmmmmmmmm :">
simdanang
TÍCH CỰC
14 năm

thư giản chút nào....công nghệ như chủ topic nói
không hiểu mấy cái video muốn nói j nhỉ @@
Chia sẻ cho các bác video demo về phần mềm Bach Khoa Augmented Reality (BKar 1.0) của em.
Em làm cái này hồi năm cuối Bách Khoa.

Hi vọng có nhiều phần mềm AR trong tương lai tới. ^^
@tienbm86
@ phần mềm của em hơi nặng 183 MB lận .
Khi nào em sẽ up lên cho anh em tinhte test coi .
Có sử dụng công nghệ Anaglyphy , xem bằng kính 3D ( Kính 2 màu xanh và đỏ ) .
thông tin hay quá . thank pro nhiều nhá:p
Chao cac ban,
Toi dang can tuyen 2 ung vien co the su dung ung dung Augmented Reality va 2 nhan vien do hoa 3D animation. Ung vien co the lam viec full time hoac partime tai nha.
Lien he email: augmentedreality365@gmail.com
Chia sẻ cung các bạn APP AR,
1. http://appstore.vn/ios/home/app/18774
2.http://appstore.vn/ios/home/app/18775

và Clips về AR.
1.

2.

3.

4.

Neu ban nao muon cài đặt trên iOS or Android OS device thi Push cho EM , E support or gửi file APK cho cac bạn.
or có thể thể để lại nick EM liên lạc lại với các Ban

Tx
@brr Hay quá bác ơi.
Nhất là app Talk AR ấy.
Hay tuyệt cú mèo luôn.
Bác cho em xin file cho cả ios lẫn android luôn với ạ.
Em nghĩ chắc mới xây dựng nên database chắc còn ít lắm nhỉ?
Nhưng em mong rằng bác sẽ phát triển nó mạnh thêm nữa.
Tuyệt vời quá đi mất. Có thể giúp ích cho việc quảng bá du lịch nữa đó 😃

Bác PM send file em inbox hoặc yahoo cũng đc.
romantic_kiss_in_sunset
thanks bác nhiều ạ 😃
Bác nên chia sẻ app Talk cho càng nhiều người ấy.
Mình nghĩ cũng nên tạo 1 4rum hay group để xây dựng thêm database cho app á.
Và có thể mở rộng thêm nữa ngoài lĩnh vực địa điểm, thắng cảnh như mấy vật dụng, đồ vật để giúp cho mấy trẻ em học hỏi thế giới quan xung quanh.... vv...vv
Rất hay và ý nghĩa đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019