Auto ISO và chụp thể thao với thiết bị DSLR khởi điểm

starnt
16/5/2014 3:11Phản hồi: 31
Auto ISO và chụp thể thao với thiết bị DSLR khởi điểm
Chụp ảnh thể thao là một trong những chủ đề THỬ THÁCH NHẤT về thiết bị, đòi hỏi ống và máy PRO nhất. Tuy nhiên là những người chơi nghiệp dư, đừng để sự "choáng ngợp" này làm cho mình nhụt trí chẳng dám cụ cựa gì. Bởi "dân chơi" không sợ bị hù, vẫn có thể có chút hình ưng ý, khi biết sử dụng tri thức, nắm bắt kỹ thuật để tận dụng tối đa thiết bị của mình

Nikon D3300 ống 55-300mm f/4.5-5.6 tại 300mm và f/5.6 1/500s ISO2800 auto WB
Vietnam vs. Jordan

Một bộ phận không nhỏ người chơi máy ảnh sở hữu một chiếc DSLR trung bình và có ống tele bình dân hai khẩu tới 200mm hoặc 300m, chừng đó là VỪA ĐỦ để có thể vẫy vùng đôi chút, không chỉ với bối cảnh thông thường mà còn để chụp những hoạt động có tính linh hoạt cao và tầm xa, như chụp thể thao, động vật hoang dã. Một đời ta muôn vàn đời nó - tại sao phại phải tự giới hạn mình trong khi mình chưa thử?

Có hai điểm về kỹ thuật tôi muốn lưu ý các bạn trong bài viết này để tận dụng tối đa thiết bị, đó là sử dụng ISO tự động để giữ được thông số phơi sáng ổn định trong điều kiện ánh sáng thay đổi và lựa chọn cách lấy nét với thiết bị khiêm tốn. (Thiết bị hướng dẫn là máy Nikon, tuy nhiên các dòng khác cũng có tính năng tương tự như Pentax, M+ của Canon ...)

1. Khẩu + Tốc + ISO - trong tam giác phơi sáng và sử dụng ISO tự động

Nguyên tắc:

TỐC ĐỘ là lưu ý quan trọng nhất khi chụp vận động:
Ngoài việc hình phải đủ sáng là tiên quyết, thì chụp thể thao bắt dính khoảnh khắc cần tốc độ khá cao, tuỳ các bạn sử dụng kinh nghiệm sẽ cho ra tốc độ nào là phù hợp cho từng loại thể thao, nhưng với bóng đá, tôi cho rằng tốc độ KHÔNG NÊN DƯỚI 1/500s - cao hơn càng tốt.

Khẩu độ: Khẩu lớn tối đa có thể để xoá phông 1 chút, nổi bật chủ thể (f4.5 ở 55-300mm)

ISO luôn ở mức thấp nhất có thể - nhưng phải đủ để duy trì tốc độ màn trập tối thiểu.

Áp dụng vào thực tế:

Tuỳ kinh nghiệm cá nhân mà người chụp có thể sử dụng mode M, S hay A để đạt được 3 yếu tố nói trên. Không có lựa chọn nào là duy nhất, tuy nhiên cá nhân tôi sử dụng mode A với AUTO ISO cụ thể chỉnh trên máy là
  • Đo sáng toàn khung (matrix)
  • Chế độ ưu tiên khẩu (A),
  • ISO tự động chạy từ 100 tới 3200 hoặc 6400 hoặc 12800 khi bối cảnh sáng càng ngày càng thiếu sáng
  • Tốc độ tối thiểu mong muốn 1/500s
Với thiết lập nói trên, máy ảnh sẽ hoạt động như thế nào:

Quảng cáo

• Khẩu luôn lớn nhất chạy từ f/4.5 f/5.6 tùy tiêu cự
  • Trong điều kiện ánh sáng rất mạnh: máy sẽ giữ ISO thấp nhất và tốc độ lên cao hơn 1/500s
  • Ánh sáng trung bình khá: tốc độ giảm xuống chạm mức 1/500s và không xuống nữa, máy dần đẩy ISO lên
f/5.6 1/500s ISO160
  • Ánh sáng yếu dần, ISO chạm mức trần thiết lập (3200 chẳng hạn) và tốc độ tụt xuống dưới 1/500s - nguy cơ chủ thể nhoè do vận động - lúc này điều gì quan trọng hơn? bỏ hoàn toàn hình vì nhoè hay nâng trần ISO?
  • Quyết định phụ thuộc ở bạn, tôi thì nâng trần ISO (6400 hay 12800) để lại giữ được tốc độ 1/500s trong một nỗ lực tuyệt vọng 😃
f/5.6 1/500s ISO12.800

2. Chế độ lấy nét:
Còn lấy nét thì sao? những máy pro và ống pro người ta sẽ lấy nét đa điểm bám đuổi chủ thể và chụp liên tiếp nhanh. Máy DSLR khởi điểm cũng có chừng đó chế độ nhưng cứ thử xem, cứ hi vọng nó hoạt động nhưng khả năng là bạn sẽ thất vọng vì khả năng đáp ứng của nó không đủ nhanh của máy và ống bình dân. Vì vậy tôi hay sử dụng kiểu bắn tỉa truyền thống với lấy nét đơn điểm sử dụng điểm giữa và chọn đúng khoảnh khắc để bấm từng phát đơn lẻ - điều này sẽ đảm bảo cho bạn có MỘT SỐ hình đẹp nét thay vì có RẤT NHIỀU hình trật nét

Lưu ý về bố cục:
Tùy từng cá nhân, tuy nhiên cố gắng tìm những bố cục không bị rối, những pha tranh chấp tay đôi kịch tính (khả năng dự đoán tình huống)

Quảng cáo

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

snvn
TÍCH CỰC
10 năm
rất hay
utan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rất hay, cám ơn bác Thanh!
Áo đỏ thì mình có thể "tưởng tượng" thêm còn áo trắng thì chịu, hoàn toàn không có "cơ sở" nào để tưởng tượng đó là phụ nữ. 😁
số 9 bên hàn quốc có phải là phụ nữ không vậy các bạn? sao mà nam tính hơn cả mấy chiến sĩ cầy pop ấy!
davidtrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình ko chỉnh dc tốc độ tối thiểu 500s. máy mình chỉ dc 200s thôi.
@davidtrieu Máy gì vậy?
davidtrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
D300 anh ơi
@davidtrieu Vậy là cậu có vấn đề về chỉnh máy móc 😃 nhờ ai đó ở gần chỉ giúp, hoặc qua cafe Tinh Tế.
davidtrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
sorry. vì mình đang gắn triger flash nên chỉ có 250s
@davidtrieu Đúng rồi, qua flash thông thường thì đó là tối đa, nếu dùng High Speed Sync flash thì được cao hơn.
Em là tín đồ chụp thể thao, trước kia em dùng D80, giờ thì D300s và vẫn ống cùi bắp 55-300 như trong bài của @starnt. Em hay để A, khẩu nhỏ nhất của lens đo sáng và đẩy ISO bằng tay để được tốc độ cần thiết. Em chụp khá nhiều rồi (gần như trận nào trên sân Lạch Tray cũng chụp) và thấy rằng anh @starnt nói rằng tốc tối thiểu nên là 1/500s cũng không hoàn toàn đúng, đôi khi không cần thiết như thế, có thể 1/250s hoặc 1/200s cũng cho những trải nghiệm khác, và được những shots hình thú vị vì lens VR cho giảm vài stop không bị mờ nhoè. Mà đôi khi mờ nhoè cũng hay hay.
Em xin phép đính kèm vài hình ảnh mộc, mong các bác chỉ giáo.
@congdung04 Chúc mừng bác đã cho ra đời loạt ảnh ưng ý, nếu bác đọc kỹ bài thì tớ có nói 2 ý: a) hướng dẫn bắt dính chuyển động b) Tùy người chụp sẽ xác định tốc độ mình thích
Có bài chụp chuyển động mờ nhòe cho nghệ thuật đây, bác coi chơi 😃
http://www.tinhte.vn/threads/chup-anh-mo-nhoe-trai-nghiem-chup-dau-bo.2281698/
@starnt Em đọc ngay từ khi nó vừa ra lò anh ạ, và sản phẩm đã khoe ngay trên face rồi đó 😃
DCD_2222 copy.jpg
mrdie
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rất hay, có cơ hội sẽ áp dụng 😁
chuẩn bị tiếp đất bị chụp sớm, căn thời điểm tay đánh ra sau hoài mà không được.
https://www.flickr.com/photos/64380168@N02/14016948010/in/photostream/
sao nói tới đoạn khỏe mạnh và xinh xắn bác có vẻ đắn đo thế 😆
Tại lâu không nói xạo 😃
DSC_0577.JPG DSC_0578.JPG

Phải làm cả 2 thứ, đổi thiết bị mới và luyện lại.
@starnt em nghĩ nếu sợ căn thời điểm k phù hợp thì để chế độ 1 lần bấm rồi giữ chụp liên tục thì sẽ k bỏ lỡ đc thời điểm 😁
Bác Dr. Thanh làm ơn cho em hỏi em dùng canon 7D, em muốn sử dụng chế độ chụp auto-iso như bác trong trường hợp chụp thể thao hoặc chụp sự kiện nhưng em không biết điều chỉnh tốc độ chụp tối thiểu ở đâu khi chụp ở chế độ AV. Bác hướng dẫn giúp em với
@caibanghanoi Hình như 7D không có thì phải.
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác @starnt cho em hỏi sao em vô phần auto iso, e bật on lên rồi, max iso là 6400, min speed là 1/100s, để chế độ ưu tiên khẩu (A) nhưng khi chụp thì tốc vẫn xuống 1/10s, 1/5s ... nói chung là dưới 1/100s. Em đang xài Nikon D7000 và 55-300mm VR ạ.
@Duci Vậy có nghĩa là điều kiện chụp CỰC KỲ TỐI, coi lại bài và video đã giải thích.
Duci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dạ vâng, e cố tình đưa vào chỗ tối để coi nó hoạt động sao, thấy nó vẫn xuống dưới mức minimum đã đặt trước nên em thấy lạ quá, tưởng máy bị sao chứ 😁
Anh Thanh cho em hỏi là có cách nào trong Canon 500D khi đã chọn chưc năng AV mà vẫn có thể giới hạn ISO và Shutter Speed tự động trong 1 khoảng như anh làm trong video ở trên không? Em tìm sao không thấy. Xin cám ơn!
@duongvannam28 hình như không được.
@starnt mong anh tìm hiểu rồi giải đáp lại dùm e rất quan tâm. Xin chân thành cám ơn!
@duongvannam28 không được 😃
@starnt vậy canon 5D Mark ii có không anh? Một lần nữa lại hỏi. Ko biết có bị la ko? hix
@duongvannam28 Hình như cũng chưa có luôn.
không biết bác còn theo dõi bài này không; nhưng m cứ hỏi; nếu may mắn thì đc bác giải đáp dùm
- Em hiện có: 70D canon + kit 18-135 f3.5 - 5.6 (thì phải); muốn mua lens sigma17-50 2.8 để chụp mốn đánh cầu lông trong nhà; ánh sáng tương đối yếu (không cho flash).
Bác cho xin ít kinh nghiệm: có nên mua lens này không? Hiệu quả không?
- Lựa chọn thứ 2 là sigma 18-35 f1.8; lợi khẩu (giá gấp 2)nhưng thiệt zoom 35mm so với 50mm?
NHờ bác canh này ạ....
Chờ tin bác.
con máy này chụp ảnh nét quá nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019