Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Axidraw: robot có khả năng viết chữ, giá 450 USD

MinhTriND
17/3/2016 4:4Phản hồi: 104
Axidraw: robot có khả năng viết chữ, giá 450 USD
Máy tính ra đời khiến chữ viết tay trở nên ít phổ biến hơn, hệ lụy là chữ viết của chúng ta ngày càng xấu đi và khó đọc. Thấy được điều đó, công ty Evil Mad Scientist đã tạo ra Axidraw - một cánh tay robot giúp bạn vẽ hoặc viết ra giấy những gì bạn muốn. Cỗ máy có thể ‘cầm nắm’ hầu hết các loại viết nên bạn sẽ không cần phải lo về độ tương thích của nó.

Axidraw hoạt động thông qua một chương trình đồ họa vector mã nguồn mở tên là Inkscape, do đó người dùng hoàn toàn có thể viết lại các ứng dụng cho riêng mình. Sản phẩm này có thể được sử dụng trên khổ giấy lớn như A4, hoặc cũng có khả năng viết lên những thứ có diện tích nhỏ hơn như thẻ hay phong bì. Mức giá mà nhà sản xuất đưa ra cho mỗi chiếc Axidraw là 450 USD.

Nguồn: Evil Mad Scientist
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
Bá đạo
thật là vi diệu, và nếu có được ắc sẽ có nhiều điều hơi bất lợi
honamktqd
TÍCH CỰC
8 năm
Quá tuyệt. Cái bút Lamy trông hay thế 😁
Fro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@honamktqd mình đang có cây y hệt
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá tuyệt
thăng one
ĐẠI BÀNG
8 năm
viết vẽ quá đẹp
mykolor
TÍCH CỰC
8 năm
tương tự máy cắt decal thôi mà 😁
taljbang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mykolor cắt decal chỉ vẽ nét dc thôi, ko tô lun chữ như máy này
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@taljbang Thế thì bạn chưa hiểu j về máy cắt decal rồi. Nếu muốn tô máy cắt decal đều làm được. Về cơ bản thì dùng 2 motor bước X,Y không khác j máy cắt decal cả.
Nó viết đẹp hơn cả mình. Bá đạo
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Wow... trí tuệ nhân tạo ngày càng bá đạo
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HeNguyen liên quan?/
nttu1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HeNguyen Chắc cuồng AI lắm hì
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Hic, nhìn chữ đẹp là mê một cách lạ kỳ, vì mình viết chữ xấu 😔. Nhiều khả năng là mua về gấp, khi nào có sẽ trên tay cho anh em xem!!
mrhung91
ĐẠI BÀNG
8 năm
Viết thế này để làm gì?
Viết là hoạt động của con người. Còn vẽ chữ kiểu này thì để máy in nó làm cho đỡ hỏng bút 😆
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrhung91 Giả chữ ký cũng là 1 ứng dụng hay của nó đó bạn
dangkylau
ĐẠI BÀNG
8 năm
dùng cái này mà giả dạng chữ ký thì nguy hiểm nhỉ!
aquarius1279
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dangkylau Mãi mới có một ngừoi nhìn thẳng vào vấn đề 😁
Cái máy cắt decal mình kẹp cây bút vào nó cũng viết được thế thôi. cũng bình thường mà.
Little Chick
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái máy này nếu bạn nào có tìm hiểu về CNC rồi thì sẽ thấy nó không đáng giá $450 chút nào cả, nó đơn thuần chỉ là "vạch" các đường mực bằng bút lên tờ giấy, và trên mấy trang như instructable nó bán hệ thống có khả năng làm việc tương tự chỉ có $150 - $200, thậm chí có phần mềm cho bạn vẽ bằng smartphone luôn. Với lại linh kiện cái máy làm cũng không phải hàng tốt, điển hình là cái servo rất dễ hư.
Lúc truớc mình cũng làm 1 cái máy tương tự thế này, chi phí khỏang $100, tiếc là mới code cho nó vẽ được đường thẳng thì đã phải ngừng nghiên cứu 😔
PS: Trên MIT có 1 dự án của sinh viên làm cái máy viết chữ này, nhưng nó víết được cả nét thanh nét đậm bằng cách xoay bút cơ, bá đạo hơn nhiều 😁
x264
TÍCH CỰC
8 năm
@Little Chick Tư bản là thế, họ đầu tư công sức, tiền bạc nghiên cứu, họ phải thu lại thôi. Hơn nữa thường họ làm rất tốt, nên giá cao, và chắc là cũng không dễ hỏng như bạn nói. Quan trọng là họ làm được, nếu chỉ nói mà không làm được, ai sẽ tin.
Little Chick
ĐẠI BÀNG
8 năm
@x264 Các bộ phận khác mình không nói, riêng cái servo của nó đã được mình và bạn bè mình trong trường ĐH xài chán chê rồi, nó cực kỳ dễ kẹt trục và khi hoạt động nó rất nóng, góc quay thiếu ổn định nữa. Mình xin nhắc lại, những gì mình biết, mình làm thử, mình có tìm hiểu mình mới nói, chứ mình không phải là loại chém gió suông như một số người.
nvlen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Little Chick Chuẩn bác ạ!
Trường e cũng có ông làm robot viết chữ, chỉ khác là kết cấu máy này là 3 khâu tịnh tiến còn máy kia ông làm 2 quay 1 tịnh tiến.
Những sản phẩm mà càng ít người hiểu biết về nó thì càng dễ hét giá cao. Đúng là họ làm chuyên nghiệp thì độ chính xác và độ bền cao, nhưng so với cái giá thì không phù hợp tí nào cả, hơn nữa đây còn là làm công nghiệp.
@GioLangLe bác ơi e đang định làm con máy nào mà chưa biết bắt đầu từ đâu mong bác gíup đỡ :
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyệt vời, viết tay nó vẫn mang ý nghĩa mà máy in không thể thay thế được 😁
noemtfj
ĐẠI BÀNG
8 năm
@GTT Thế này thì sảm phẩm cuối cùng khác in ở chỗ nào hả bác?
GTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@noemtfj Mực in và mực bút viết khác nhau, nhìn vào là biết thôi
Máy in giá 100$. Máy viết chữ giá 450$. Bạn chọn cái nào?
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
Lúc nó viết bằng bút máy thật tuyệt
xlive
TÍCH CỰC
8 năm
Trước đây (hình như năm 95) khi đó chưa có máy in phun màu, ở ct thiết kế của Ba mình có 1 cái máy vẽ tương tự, có có khoảng chục cây viết màu để bên cạnh và nó tự kẹp lấy cây viết và vẽ ra bản vẽ màu.
tethien
CAO CẤP
8 năm
@xlive Hồi đó các cty thiết kế đều có. Gọi là plotter. Sau này thay bằng máy in phun khổ lớn.
Vẽ Acad xong xuất ra cho nó vẽ. Nó cầm bút vẽ cả buổi mới xong 1 bản.
Tự đổi bút được.
Đẹp thì đẹp thật nhưng chắc ứng dụng vào cắt quảng cáo tôt hơn.còn mấy cáy này máy in vẫn nhanh gọn lẹ.
sadman289
ĐẠI BÀNG
8 năm
nó làm mình nhớ tới một cái tương tự của sinh viên sư phạm kỹ thuật
http://thegioivanhoa.sunflower.vn/doi_song/4302501/xem-robot-ve-hot-girl-chi-pu-tuyet-dep/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019