Backup iPhone, iPad ra ổ cứng gắn ngoài

cuhiep
8/1/2017 4:57Phản hồi: 61
Backup iPhone, iPad ra ổ cứng gắn ngoài
Bạn không muốn lưu cái backup của iPhone vào Macbook hay ổ cứng của Macbook không còn chỗ thì đây là giải pháp cho bạn. Cách làm là chúng ta sẽ dẫn một đường dẫn để iTunes hiểu là nơi để bản backup là ở ổ cứng gắn ngoài chứ không phải là trên Macbook. Anh em cần phải có ổ gắn ngoài, ổ USB 3.0 hay Thunderbolt là tốt nhất để đảm bảo thời gian backup nhanh hơn.

Các bước tiến hành

1 - Đóng iTunes và tạo một thư mục để chứa bản backup ngoài ổ gắn ngoài (mình đặt là iphonebackup)
2 - Vào thư mục backup mặc định của máy và dời thư mục backup đang có sang thư mục anh em mới tạo như sau:
  • Từ Finder (nhấn chuột và desktop) anh em nhấn shift+command+go rồ copy dòng địa chỉ này dán vào:

Giờ anh em đang thấy thư mục Backup, anh em nhấp chuột một lần để chọn rồi nhấn command+c để copy nó. Sau đó đến thư mục backup anh em mới tạo ở cổ gắn ngoài rồi nhấn command+v để chuyển nó qua. Đơi nó copy xong rồi làm bước tiếp theo.
  • Quay lại thư mục mà chúng ta vừa đến bằng lệnh bên trên và đổi tên thư mục Backup thành một tên khác (mình dổi thành backup1)
3 - Dùng terminal để dẫn đường backup ra ổ cứng ngoài.
  • Mở Terminal (dùng spotlight gõ terminal hoặc vào thư mục utilities trong thư mục Applications) và gõ chép lệnh như bên dưới vào. Lưu ý là tên ổ gắn ngoài và tên thư mục sao lưu phải gõ đúng tên ổ của anh em nhé, trong này là ví dụ tên thư mục và ổ gắn ngoài của mình. Rồi nhấn enter.

• Nếu anh em làm đúng thì terminal sẽ không báo gì và ở thư mục MobileSync sẽ có một thư mục Backup mới được tạo ra và trên icon có cái mũi tên như hình dưới.
4 - Giờ có thể mở iTunes lên vào sao lưu iPhone hay iPad của anh em ra ổ cứng ngắn ngoài. Lần sau backup lại gắn ổ vào rồi backup bình thường, muốn restore cũng gắn ổ vào rồi restore thôi. Chúc anh em vui vẻ.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
Bác Hiệp hôm nay không đi nhậu à?
Hình như còn cách làm cho Win nữa
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@doinho Có cho win đây bạn 😁
anh @cuhiep cập nhật cho mọi người đỡ tìm trên win 😃
@Dong999pro Thanks bác. Đúng cái mình đang cần 😃
tri5800xpm
TÍCH CỰC
7 năm
@Dong999pro Cám ơn bạn nhiều nha. Mình loay hoay mãi cho đến khi gặp bạn kaka
cho win thì làm sao nhỉ?
Cứ chơi bằng iCloud cho nhanh 😃
@thanh_satria Icloud chỉ tiện lợi thôi bạn . Chứ máy mà nhiều dữ liệu mà ngồi đợi backup hay restore chắc mọc râu luôn .
Backup hay restore trên máy tính là nhanh nhất .
@thanh_satria iCloud mà kêu nhanh thì cũng quỳ 😁
Đang cần cái cho Win, cám ơn 1 bạn ở trên đã chia sẻ...
@hoai88vn "Like" là hành động cảm ơn thiết thực nhất 😁
keite
TÍCH CỰC
7 năm
Anh em laptop có vẻ thiếu thốn dung lượng nhỉ 😁
keite
TÍCH CỰC
7 năm
@X-one Nói gì thì nói. Laptop chỉ mang đi làm việc này nọ thôi. Còn chính vẫn pải về ôm cái PC ở nhà.
Trước mình có thử dùng cloud để lưu dữ liệu. Nhưng băng thông ở cty vs wimax cầm tay ko đủ để truy cập lúc cần. Chỉ có wiffi ở nhà mới truy cập ra vào cái cloud đủ nhanh. Nên thôi cứ gắn hdd vào pc cho lẹ. Đỡ rườm rà này nọ.
@X-one
Không cần phải tới ổ USB 3.0 hay Thunderbolt chi cho tốn tiền mà cũng chẳng nhanh hơn đâu .
Test thử back up trên cổng USB 3.0 và 2.0 thì thời gian back up đều như nhau ( cơ bản là idevice và itunes từ đó giờ có chạy chuẩn usb 3.0 đâu ) . bản backup 1Gb thì thời gian backup mất 2p ~9MB/s . Vậy thì usb 2.0 vẫn load tốt .
@HHHIEP Android mà bạn copy 18MB/s ( không phải Mb nhé ) thì chỉ có 2 trường hợp . Một là cáp dỏm , hai là con android đó dỏm . Chứ con s6 edge dùng cáp anker chép 1 file nhạc 1Gb vào chỉ mất khoảng 27s ( ~38MB/s ) .
Còn con 6s plus , cùng file đó trên cùng máy window chép mất gần 1 phút mới xong . trên macbook pro thì thời gian chép nhanh hơn được khoảng 5s . Nhưng cơ bản là chép vẫn chậm gần như gấp đôi so với con s6 edge
Bạn thử chép 1 file 1Gb vào con iphone của bạn xem mất bao lâu nhé .

Làm luôn 2 cái clip cho bạn xem . test cùng 1 file .
test chép vào con s6 edge

test chep vào con 6s plus

Không rành mac os nên không quay màn hình được .

Ổ flash iphone thì nhanh đấy . Nhưng tốc độ chép file vào thì như rùa .
HHHIEP
TÍCH CỰC
7 năm
@baohen1510 Mình vừa thử trên con 6 Plus và Z3 Compact cùng 1 File 2.5G. iPhone Copy qua iTunes vào App AVPlayer mất đúng 2 phút 30 giây. Con Z3 Compact mất 1 phút 30 giây. Cùng Test trên 1 máy tính IBM X240 cáp iPhone xịn, cáp Android Renmax xịn.
Như vậy là tốc độ Copy vào iPhone chỉ 14.2 MB/s. Sony là 28.4 MB/s.
Trước đây chắc mình toàn cắm rồi Copy vào thẻ nên nó chậm và mấy con Android kia lởm.
Lúc nào có thời gian mình sẽ Test lại. Có thể Copy qua iTunes vào AVPlayer nó mất thêm 1 khoảng thời gian chuyển Code. Còn bên Sony là Copy trực tiếp.
@HHHIEP chép file qua itunes vào app player là trực tiếp chứ không có encode ( chuyển code ) đâu bạn . Vì encode hay convert rất mất thời gian + yêu cầu máy phải cực mạnh . Trước đây mình cũng có thời gian encode bên hdvietnam .
Ơn giời cậu đây rồi, bữa h cứ thắc mắc cái backup này mãi!
Rồi mốt mình muốn backup ngược lại vô mac thì làm sao ạ?
Akarina
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy bác chia sẻ 1 chút về dữ liệu bác chứa được không, tò mò phết 😁
Bạn cho cho mình xin link win 10 full để cài bootcamp trên macbook pro
Tnak
@Lê Phú Khương Bạn cho hỏi bản này có ..... hay key gì ko bạn
@fanclubcongnghe Bạn cài đi r inb mình cho key edu 😃
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Em thích ổ cứng không dây hơn, backup đa nền tảng:

http://pinsacdienthoai.net/thiet-bi-luu-tru-d179.html
Tranha881988
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng itools để backup, muốn dẫn ra đâu cũng được mà mấy bác.
thangd05
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho e hỏi macbook e có cả ssd và hdd thì e dẫn nó sang ổ hdd đc ko các bác
@thangd05 thử đi bạn
keite
TÍCH CỰC
7 năm
@thangd05 Được bạn ak. Dẫn qua ổ khác lúc cài lại os thì ko cần quan tâm đến nó có bị mất hay ko. Cài xong dẫn lại về chỗ đó là dc. Mình di chuyển hết cả document vs desktop ... sang hdd. Ssd chỉ cho chạy win vs dữ liệu cần tốc độ truy xuất lớn. Còn những file lớn mà ít dùng thì cho sang hdd. Trong mac os có chỗ chọn dẫn nguyên thư mục user sang ổ khác. Nên nó sẽ chuyển luôn cái của chủ thót đi chỗ khác luôn. Cài lại os lại dẫn về.
thangd05
ĐẠI BÀNG
7 năm
@keite Cho mình hỏi dẫn cả thư mục user sang ổ khac kiểu j thế bạn. Lâu nay ổ mac mình đầy quá mà chưa biết xử lí ntn
Icloud roi ma ? hay may tính, ổ ngoai lm gì
Em làm đến bước này tuy nhiên toàn bị báo lỗi ko biết nguyên do vì sao
Screen Shot 2017-01-08 at 22.39.46.png
Screen Shot 2017-01-08 at 22.43.18.png
đã làm theo được rồi. nhưng tới bước 3 vô terminal copy dòng lệnh vô thì nó vẫn hiện ổ backup có mũi tên nhưng ko hiện ra thư mục rõ ràng. khi backup thì itunes ko cho và báo là corupt bác chủ topic ơi.
@hungtuong_1986 IMG_4423.JPG

Như hình e đính kèm, nó ko hiện hẳn là folder. và cũng ko cho e backup nữa bác ơi
@hungtuong_1986 em cũng bị giống bác... bác đã có cách giải quyết chưa vậy?
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã làm được nhưng tiện đây xin hỏi cách làm ngược lại, tức là đổi chỗ lưu từ ổ cứng ngoài về mặc định trong máy thì làm thế nào?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019