Bạn bị cảm hay bị cúm? Sự khác nhau giữa hai căn bệnh này là gì?

Hassler
18/6/2018 14:43Phản hồi: 50
Bạn bị cảm hay bị cúm? Sự khác nhau giữa hai căn bệnh này là gì?
Bình thường khi bị bị ốm, thấy người mệt mỏi và ớn lạnh hay có vấn đề về hô hấp thì chúng ta thường nghĩ luôn chắc là lại đi lạnh nên bị cảm cúm rồi. Tuy các triệu chứng liên quan đến nhiễm trùng hô hấp trên và dưới na ná giống nhau, và cùng bị gây ra bởi virus nhưng thực tế đây lại là hai căn bệnh khác nhau và các chủng virus khác nhau gây nên.

Bệnh cảm do các virus hô hấp khác nhau gây nên, tính ra phải có đến khoảng 200 loại virus gây ra bệnh cảm, có thể điểm danh qua 1 vài dạng như Rhinovirus, Parainfluenza virus, Coronavirus…, chúng thường khu trú ở đường hô hấp trên, bệnh cảm thường sẽ tự thuyên giảm trong vài ngày. Triệu chứng chủ yếu là hắt hơi, sổ mũi hay nghẹt mũi, đau họng, nhức mỏi và ho khan hay đàm nhầy trong, suy nhược nhẹ và hiếm khi có biến chứng ngoại trừ xảy ra trên bệnh nhân bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính, đái tháo đường, hen phế quản.

Ngược với cảm, cúm do virus Influenzae gây ra có triệu chứng nặng nề hơn nhiều so với cảm như sốt cao, nhức đầu nặng, suy kiệt, đau nhức cơ thể nặng nề. Bệnh có khi diễn tiến nặng như viêm phổi suy hô hấp cấp gây tử vong trong thời gian ngắn nhất là các chủng virus cúm A H5N1, H7N9 hiện nay.

Trong bảng dưới đây có nếu lên những sự khác biệt chính có liên quan đến các triệu chứng của hai căn bệnh này

Mình vẫn có 1 câu cũ mèm nhưng không bao giờ thừa, đó là nếu thấy tình trạng sức khỏe không được tốt mà không rõ nguyên nhân thì tốt nhất các bạn nên đi khám ngay để xem mình có mắc phải bệnh gì khác thường không. Chúc các bạn sống vui sống khỏe 😃.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là cúm nặng hơn cảm.
phuclun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Đá đểu là có thật 😆
@adagioleonard Em làm trên Numbers, mới có đc phần mềm làm bảng nhìn rõ hơn, để lần sau có gì em hầu các badc, mong các bác thông cảm 😃
@quyett92 mình cũng vậy, trước h cứ tưởng cảm cúm là 1 bệnh chứ ko phải 2 bệnh thế này.
@Hassler bảng làm rõ ràng đó bạn, lần sau cứ thế phát huy
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Năm nào cũng bị CẢM khoảng 2-3 tuần và chày cối không uống thuốc 😁
@rosejaooh Giống mình, mình cũng vừa qua 1 trận cảm tuần trước. Mình bị cảm, ho, đau họng thì thường để nó tự hết sau 1 tuần. Uống nước cam bổ sung vitamin C vào buổi sáng và trưa là xong.
iamcuong
TÍCH CỰC
6 năm
@rosejaooh Trước mình cảm 1 năm khoảng 9-10 trận. Trận nào cũng to, mất 3 tuần mới khỏi.
Năm nay mình uống C sủi 1 tuần khoảng 3 viên, đều tăm tắp, trộm vía năm nay chưa dính trận nào.
Không có thuốc đặc trị cảm, nó đã dính rồi thì chỉ có thuốc để giảm triệu chứng thôi, còn lại là do hệ miễn dịch đánh nhau vs virus hết.
Dark Space
ĐẠI BÀNG
6 năm
từ khi biết uống bia hơn chục năm nay chưa bị cúm lần nào, hiếm khi bị cảm. Chỉ thấy nặng nề vì bụng to ra
dù cảm hay cúm thì cũng đã có
Nắng đã có mũ
Mưa đã có ô
Lạnh, cảm cúm đã có Tiffy
Tiffy giảm triệu chứng cảm cúm, sổ mũi, đau đầu, hạ sốt....
Tiffy vỉ màu xanh lá cây
Tiffy vỉ 4 viên
@Scorpius DLord tiffy là paracetamol trá hình, bạn biết nó hại gan hay ko, uống liên tục vài ngày có thể chết.

http://vietq.vn/thuoc-paracetamol-co-the-gay-tu-vong-neu-dung-qua-lieu-d110776.html

Đã uống thuốc là đã bắt gan lam việc cật lực cho nên cực chẳng đã hãy uống bao gồm cả ba cái vitamin do phần lớn vitamin toàn là tổng hợp nhân tạo rẻ tiền nên cơ thể hấp thụ thấp và bắt co thể làm việc để đào thải tụi nó :rolleyes:, tui gần 4x nhưng lâu năm ko uống thuốc gì cả, phải cảm nhận dc mình đang mệt có vấn đề thì phải xử lý ngay qua Ăn Ngủ Nghỉ khoa học là sẽ ổn, rất ít khi bị cảm vặt. (hầu như chỉ cảm/ cúm 1 lần cả năm)
apollo_m4a1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@congthanhgiong Gì mà căng thế! Phải nốc cả vốc thuốc para thì mới ngộ độc nổi, mấy viên tiffy thì ăn thua gì.
Hoàn toàn đồng ý với cách sống của ông, nhưng cái nhìn về thuốc một cách nửa vời thế này cần phải thay đổi chút. 😃
@apollo_m4a1 thuốc do cty dược nó PR quá thể, VN mình mua bán dễ như mua đồ ăn, ngành y tế thì thả cửa ai lobby cao thì cho bán tràn lan. Dòm 1 đống quảng bá thực phẩm chức năng có thể chữa bệnh viêm gan B như Cà gai leo, làm hại bao nhieu người do ko lo vào bv chữa, uống tràn lan mấy cái trên TV dụ ông bà già và người dễ tính, vào nhiều người men gan quá cao.... Thực trạng ở VN khá tệ hại:rolleyes:
@congthanhgiong Có thể anh chưa biết Tiffy và Paracetamol nó không giống nhau. Em sẽ giải thích ngắn gọn. Nhắc tới Tiffy người ta sẽ nghĩ tới Paracetamol, nhưng nhắc tới Paracetamol người ta chưa chắc nghĩ đến Tiffy. Tại sao lại như vậy? Vì Tiffy là tên hiệu thuốc, còn Paracetamol là tên nguyên liệu chính. Anh nói Tiffy là Paracetamol trá hình ở đây là không đúng đâu. Nếu đúng, em cũng có thể nói Panadol, Tylenol, Panamax, etc đều là trá hình của Paracetamol cả. Tiếp đến là liều thuốc, theo em biết thì Tiffy chứa 500g Paracetamol, vậy thì uống liên tục mỗi ngày, mỗi lần uống 1 viên, mỗi viên cách nhau từ 4-6 tiếng vẫn không ảnh hưởng gì cả với 1 người khoẻ mạnh. Vậy khi nào mới gọi là quá liều? Khi 1 người uống quá 4000g paracetamol trong 1 ngày. Và không ai bình thường mà uống với liều lượng chết người cả. Đúng là thuốc có tác dụng phụ, nhưng uống đúng, uống đủ thì ta vẫn khoẻ mạnh thôi. Thân.
Apple Pen
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Dính cảm" thường do "GÁI THẢ THÍNH" còn Dính cúm do thời tiết
điều trị triệu chứng là chủ yếu, kết hợp vs dinh dưỡng, nghỉ ngơi hợp lý. chú ý theo dõi nhiệt độ, mạch, và nhất là nhịp thở phòng ngừa viêm phổi
Hikikomori+
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng bị sổ nghẹt mũi cả tuấn này đã uống thuốc 7 ngày chắc do chờn kháng sinh mất rồi... đi ngủ thực sự rất khó chịu 😔
@Hikikomori+ Cúm do virus thì không uống kháng sinh mà là uống các thuốc trị virus đặc hiệu. Bác uống tào lao là hại lắm đó
@batmanletruc @batmanletruc đúng đó. Đừng có uống kháng sinh kháng ''đại đa số'', mấy con nhỏ nhỏ nhờn thuốc nó ẩn ở trong người í. Sau này bị ốm tại bệnh khác thì chúng nó lại vùng lên, lúc đấy phải dùng kháng sinh mạnh hơn, lại càng khổ.
@Hoàng Ngu Sy Kháng sinh là để trị vi khuẩn (viêm, nhiễm trùng...), cảm cúm thì do tác nhân virus nên không bác sĩ nào kê đơn kháng sinh mà sẽ kê các thuốc trị virus (vd tamiflu)
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Mình sáng nào cũng chảy mũi, hắt xì khoảng 2-3 tiếng, đến trưa thì dứt, chả hiểu cảm kiểu j. Mà hay bị vào mùa hè, tối nóng bật quạt cả đêm.
konkot
TÍCH CỰC
6 năm
@Kal-el119 M cũng thế cứ đêm nằm quạt là bị
sakuramylove
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kal-el119 Mình cũng vậy, mà bác sĩ bảo là bị viêm mũi dị ứng!
satan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kal-el119 để quạt ngang người đưng phả vào mặt bác. e bị suốt nằm kiểu này đỡ hơn đó
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
@Kal-el119 Nên chữa dứt điểm, đừng để thành mãn tính 😃
Mình sinh viên đi thực tập nhà thuốc mà thấy mấy bà mấy chị cộng kháng sinh cả nùi cả đống nhìn còn muốn ớn lạnh theo -_-
@Lil Nguyễn thay đổi nhận thức phải làm dần dần bác ạ, kiểu như lên tinhte đọc tin sức khỏe cũng là 1 cách hiểu biết thêm vậy :p
@Hassler Kiểu như cài ứng dụng nhiệt kế đo nhiệt độ cơ thể 😁 :D :D
@Lil Nguyễn Nhớ dai đấy 😆
@Hassler Đùa ông tí thôi, chứ bài này t thấy có ích, cho phép t save vào note lại nhé
@Lil Nguyễn May quá 😁
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
6 năm
Bị cảm nguy hiểm lắm, nguy hiểm hơn cúm rất nhiều, di chứng mãi mãi về sau.
Mình có thằng bạn bị cảm, mà sau đó cảm giác luôn bị kìm kẹp, ko còn được tự do, ko có sức khoẻ để đi nơi mình muốn, ăn món mình thích. Giờ nó làm gì cũng có người kèm, lúc ít thì 1 người lớn kèm, lúc nhiều thì 1 người lớn 2 trẻ con.
Nó nói hồi đó nó bị cảm nắng 😁 Cũng phải cách đây 10 năm rồi. Công nhận lấy vợ sớm cũng có mặt khổ
@TaKaMuRo nghe kiểu này thì đúng là cảm nguy hiểm thật, ảnh hưởng sức khỏe của mấy tỷ người chứ chả đùa :D
Sẵn đây nói cái, tiếng việt mình thường hay nói cảm cúm, khi dịch sang tiếng Anh nhiều bạn cứ dùng từ "flu" để chỉ cảm cúm thực sự là sai. Nếu các bạn đi mưa bị cảm do thời tiết thì chỉ cần nói là "I keep sneezing all time, have a runny nose and feel a bit headache" cho câu hỏi "How are you today". Nhiều bạn trả là "I got the flu" thì nếu như nhiều bạn ngoại quốc sống ở việt nam thì không sao nhưng nếu họ đến du lịch nghe vậy thì họ sẽ e dè bạn. Vì "flu" là một căn bệnh phổ biến và rất nguy hiểm, vi rút "flu" rất đa dạng và biến đổi theo vùng miền (cúm gà cúm chó, cúm vịt, cúm khỉ....), cũng là căn bệnh gây tử vong cao. Nhiều quốc gia phát triển thì công dân được chích vacine cúm định kì(chỉ ngừa được vài loài phổ thông), khách du lịch đi đến mấy nước như việt nam thường được cảnh báo về bệnh cúm nên khi nói tiếng Anh thì nên chú ý điều này. Nếu bạn nói "I got flu" mà không đeo khẩu trang thì dễ làm người khác e dè.😁:D:D
blagi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@suacogaihalan Thường cảm do thời tiết là cảm lạnh, vậy trả lời do cảm thì "I had a cold" là đủ hả bác?
@blagi Cảm bình thường thì chỉ cần nói "I had a cold" thôi bạn.
Cảm là ta thấy vui khi người nào đó khác giới cười với ta.
Còn cúm là khi... Rút ra không kịp và chuẩn bị đi mời thiệp =)
Chu Phi 88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ mới biết thức đêm làm sức đề kháng yếu rõ rệt, dễ dính cảm và cúm.
đi ngủ sớm và sinh hoạt điều độ là tốt nhất,
tránh cày game, xem phim khuya nhé.
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Cảm nắng hay say nắng là cảm giác bạn ngày càng thấy thích thú, quan tâm tới một ai đó. Có thể vì người đó bí ẩn, thông minh, vui tính, xinh xắn, dễ thương. Cơ bản, đó là người mà bạn muốn dành nhiều thời gian ở bên. Tất nhiên, “say nắng” có thể tiến triển thành một mối quan hệ tốt đẹp mà cả hai đều có ảnh hưởng đến nhau, một số sẽ thành hẹn hò thú vị. Nhưng không thiếu những trường hợp lại thành nỗi ám ảnh, lén lút theo đuôi. Và đương nhiên những tình cảm như vậy sẽ biến mất theo thời gian và khoảng cách.

Bạn có thể dễ dàng "say nắng" một anh chàng nhiều tài lẻ nào đó...

Làm thế nào để bạn biết mình đã phải lòng ai đó? Rất dễ dàng để nhận ra nếu bạn thích một người khác giới. Và “say nắng” ở tuổi teen là điều rất bình thường. Vậy nên nếu bạn nghĩ bạn đang “say nắng” một anh chàng (hay một cô nàng) dễ thương ở cạnh nhà hay học thêm cùng lớp Toán, thì sao không hành động nhỉ?

Nhưng làm sao để bạn biết chắc rằng mình đã “say nắng” người ta? Bạn có thể tự nghiệm bằng một trắc nghiệm nho nhỏ sau:

1. Bạn có lo lắng, bồn chồn mỗi khi người ấy nói chuyện với bạn hoặc nhìn thẳng vào bạn không?

2. Bạn có thấy ngượng ngùng khi đứng trước “người ta” không?

3. Bạn có nghĩ về người ta những lúc bạn không ở gần bên họ không?

4. Bạn có từng tưởng tượng là đang hẹn hò với người ấy, rủ người ấy đi chơi, hay sẽ ở bên nhau trong tương lai không?
Nếu đáp án của bạn là “Có” với ít nhất 2 câu hỏi ở trên trỏ lên thì xin chúc mừng, bạn đang “say nắng” người ta rồi đó.
@XBlue tình hình là các bác lái từ ốm sang chuyện tình cảm nhanh quá :p
Trước giờ toàn gọi chung là cảm cúm 😁
@SpaceKeeper025 đấy là sự nhầm lẫn rất nhiều người hay mắc phải đấy ạ
Nói chung muốn dùng kháng sinh trước hết phải hỏi bác sĩ, không uống bừa.
Có thể quan điểm này k phù hợp cách nghĩ của nhiều bạn
Nhưng cảm là do vi khuẩn, chữa khá đơn giản. Cúm là do virus, cúm siêu vi hầu như k có thuốc chữa hiệu quả, hầu hết virus chúng ta phải tự vượt qua.
Kháng sinh dùng diệt vi khuẩn và cần theo liệu trình đúng. Các kháng sinh k dc lạm dụng chẳng hạn như tự ý dùng liều cao hay phối hợp bừa bãi. Các thế hệ kháng sinh cần sử dụng cân nhắc tránh tình trạng gây "lờn thuốc". Kháng sinh không diệt dc virus. Đa số bệnh do virus không có thuốc chữa.
Paracetamol (acetaminophen) hầu như ngoài vai trò giảm đau, hạ sốt không giết dc vi trùng. Vai trò chính thuộc về hệ miễn dịch của chính bạn.
Thực phẩm chức năng có loại hỗ trợ điều trị, tức có nó thì nhanh khỏi bệnh hơn là không. Có loại thì thực sự là thuốc.
Chẳng hạn, cà gai leo thực sự chữa được suy gan, nó là một vị thuốc.
Mật ong và gừng hay mật ong chanh đào cũng thế. Vitamin C cũng vậy. Nó giúp tăng miễn dịch và làm suy yếu vi khuẩn.
Vấn đề là ở VN người ta đăng kí nó là gì mà thôi
Ăn thêm nhiều hoa quả tươi nữa bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019