Bạn biết Ubuntu khi nào?

MTo3U
31/1/2016 8:19Phản hồi: 27
Có rất nhiều hệ điều hành trên máy tính, vậy tại sao lại nhiều vậy? Hệ điều hành nào là tốt nhất?
Bỏ qua câu hỏi này vì không ai dùng tất cả chúng được 😁 và tốt nhất đã thiếu vế "cho ai-nhu cầu nào"!
Nếu dùng thời gian để tranh luận tôi tin chắc nó sẽ không có hồi kết !!!! :D:D:D - hoặc cãi chán thì thôi
Tuy nhiên, sử dụng số liệu thống kê sẽ biết hệ điều hành đang cài dùng nhiều ít ra sao nhỉ :D
Máy Mac thì mặc định cài sẵn OS X miễn phí, tải và cài đặt lại miễn phí.
Máy PC thì có thể cài sẵn Windows hoặc Ubuntu.
  • Windows thì cài sẵn đấy nhưng nếu hết hạn bản quyền thì dù có cài lại cũng là không bản quyền, tải và cài đặt mất phí bản quyền.
  • Ubuntu cho tải và cài đặt miễn phí hoàn toàn bất cứ khi nào.
Windows rất dễ dùng, rất nhiều phần mềm nên mọi người thường chọn Windows, tuy nhiên nó kèm theo là lượng virus, rootkit, malware,... độc hại vô cùng nhiều.
OS X và Ubuntu thì sao: phần mềm ít nhưng vẫn tạm dư dùng ,số lượng cài đặt ít nên nó cũng ít bị nhòm ngó.
:D Mệt mỏi với Windows phiên bản xấu xí, nhiều mối đe dọa, OS X đẹp đẽ thì quá kén phần cứng, may quá còn Ubuntu đẹp gần hơn OS X :D:D mà không kén cá chọn $$$. Cái duyên của tôi đó.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mr.chunglv
TÍCH CỰC
8 năm
vớ vẩn
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã dùng Ubuntu từ bản 12.04, sau 1 năm dùng thì không có ý định dùng Windows nữa 😃. Rất hài lòng với em nó
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
có dùng thử fedora ở băng hàng đĩa năm 2009 hiện giờ sử đang dụng mint và lập trình mấy tool cấu hình gui gtk server vớ vẩn cho em nó. mốt tương lai thử làm máy đo điện chức năng gần giống giao động ký post lên phần mềm giao diện trên linux xem có đc ko nhưng thấy cũng khả thi vì thư viện cũng có giao tiếp các chuẩn cổng vớ vẩn giống window. nói chung là ngon hơn window 😁
Kaito Sama
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ubuntu dùng rất nhanh và mượt.
mình dùng từ ver U 9.04 đến nay....
very well
OSX phần mềm không hề ít nhé :D. Vấn đề cản trở duy nhất với người dùng Việt Nam đó là "Đắt".
Mấy tháng trước mình tính mua Macbook để trải nghiệm, OSX, đồng thời dùng luôn cả windows lần ubuntu để làm việc, sau đó ham hố lắp máy bàn + mua con xe hết cmn tiền :v
Hiện mình đang xài win 7 cho máy bàn ubuntu 14.04 + win 10 trên laptop
Trước có xài qua Ubuntu, Linux Mint, elementary os nhưng không được như thiên hạ đồn thổi nên chán rồi tự bỏ 😃
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duong_Act buồn ngủ quá .
@Duong_Act Mình lại nghĩ khác, nó ko dành cho ng dùng phổ thông là vì nó quá...tự do. Vì là mã nguồn mở nên ng dùng có thể làm bất cứ thừ gì họ thích trên đó, đó là bao gồm cả làm việc, tối ưu hóa lẫn...phá nát nó. Ng dùng phổ thông có lẽ sẽ rất sợ phá máy, vì đơn giản là phần lớn họ ko có đủ khả năng để sửa những lỗi phát sinh khi dùng.
Ví vốn dĩ nó mở nên phần gốc ko có nhiều, và ng dùng phải tự cài thêm phần mềm mình thích chứ ko được cung phụng sẵn. Việc tìm phần mềm mình cần trên ubuntu cũng ko dễ như windows, do có những phần mềm chỉ có thể down về được từ các repo bằng command line, và nhiều khi còn phải tự add thêm repo vào máy rồi mới down được nữa chứ...
Đó là cách nhìn của mình dưới con mắt của ng dùng phổ thông.
@tan.phan.vt Như bạn nói thì rõ ràng HĐH này phù hợp với người dùng phổ thông còn gì. Họ là những người có yêu cầu bình dân. Ngay cả việc tuỳ chỉnh hay add phần mềm thì cũng vẫn là phổ thông thôi.
@tan.phan.vt Nếu họ dùng để xem phim, viết văn bản, nghe nhạc, lướt web thì không có lỗi gì đâu.
Họ chỉ nên cài bản LTS, và bản LTS khó có lỗi phát sinh khi dùng.
--
Còn mình thì dùng bản dev mở rộng, có lỗi thì phản hồi, sau đó các bản vá sau sẽ sớm có.
Mình kiểu người thích hoàn thiện nên hay dùng test. Vẫn cứ 1 OS mà có sao đâu, mong ubuntu vn có cao thủ tâm huyết, chứ nhìn ubuntu china mạnh quá.
Ubuntu nhìn chung dễ bảo trì hơn, do thiết kế của nó dạng modular.
Các bạn dùng Ubuntu thế nào thì giá trị nó như thế:
Lập trình viên phần mềm ứng dụng sẽ làm ubuntu có giá trị khác.
Người dùng Ubuntu cho xem phim, nghe nhạc sẽ có giá trị khác.
...
Giá trị ở đây là thứ(hữu hình ) có thể quy ra tiền, kiếm tiền, hoặc (vô hình) thời gian, sức lực.
Nói về Ubuntu thì có nhiều cách nói, hợp người này, không hợp người kia.
Nên nhớ đúng sai không có giá trị gì khi không ai còn muốn nói về nó nên các bạn cứ mạnh dạn nói cách các bạn nghĩ hiểu, không lo lắng về bài trừ, bạn có thể ghét ai đó nhưng bạn nên nhớ mâu thuẫn chính là chìa khóa để bạn hoàn thiện hơn, và cũng đừng có cà nể mà (quên mất từ ) cản trờ sự tiến bộ của chính bạn.
Ubuntu là hệ điều hành mở nên bạn có thể can thiệp vào sâu hệ thống, điều đó có nghĩa Ubuntu tốt hay kém một phần do bạn quyết định, bạn không trả tiền cho 1 vé xe, 1 xuất cơm, 1 cốc nước,.. cho các lập trình viên, nhà tài trợ thì bạn hãy khiêm tốn đề nghị lịch sự, đừng tỏ vẻ "khách hàng là thượng đế".
Tóm lại, giá trị của bạn có khi không bàng cả cái OS miễn phí này đâu.
Nói thế này là không tôn trọng người đọc rồi 😁
@Duong_Act Người tự tin mà đọc thì nó khác với người tự ti hay tự ái đó.
Tôn trọng chỉ có khi bạn khẳng định giá trị bản thân, không nên cầm đồ mượn mà loè người khác.
@MTo3U Thôi đi ra 😁 chào nhé !
ancon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@MTo3U Nghe có mùi ubuntu-vn !?
Mod hay ad bên đó trôi dạt qua đây thế?
@ancon Bên đó họ không còn làm, giờ thỉnh thoảng hoài niệm, dev Việt 5 năm qua k có qua open-source, họa may mới hỏi thăm chút.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
chắc test hiệu năng theo kiểu chạy vài tiếng rồi tắt chứ gì. hay là thử với các driver lởm. nghỉ án chắc vậy lắm.
@Bảo.Ma Theo cậu thì tôi lấy driver lởm ở đâu vậy. Nếu nói như cậu thì tại ubuntu không có driver xịn chứ ?

Tôi cho vài ứng dụng khủng chạy và vài ứng dụng tự viết ( cùng mã nguồn) thì hiệu năng của ubuntu không hơn thì tôi phải nói sao ?
Bạn có phương pháp nào tốt hơn chỉ giáo tui phát?
@Duong_Act Bạn dùng ubuntu thì chú ý cái phần điều chỉnh unity, điều chỉnh cpu, fan... còn card đồ họa thì cứ để mặc định nhân linux nhận, khi nào cần thiết thì dùng driver trên trang chủ của hãng sx card mà cài.
Lúc đầu máy mình dùng ubuntu nó chạy hăng lắm, toàn chạy đẩy turbo để khai thác hiệu năng làm máy nóng quá, sau điều chỉnh lại cái unity, cài lại giới hạn xung, tắt turbo thì máy mát hẳn, quạt êm. 😁:D lúc đó cảm giác sướng lắm, vì hiểu rõ máy với con ubuntu này. Giờ toàn bugs phần mềm thôi, hệ thống vẫn êm.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
window chạy càng lâu sẽ càng chậm. xin hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019