Bản build mới cho Windows 10 Mobile đã cho phép chọn trình duyệt mặc định

bk9sw
16/10/2016 20:48Phản hồi: 98
Bản build mới cho Windows 10 Mobile đã cho phép chọn trình duyệt mặc định
Trong bản build mới nhất được phát hành trên kênh Insiders thì Microsoft đã cho phép người dùng thay đổi trình duyệt mặc định. Đây là một trong những tính năng được nhiều người dùng yêu cầu nhất trên nền tảng di động này và cũng là một trong những hạn chế trước đây khiến nhiều công ty làm trình duyệt không mặn mà với Windows Phone.

Không thể phủ nhận rằng Edge trên Windows 10 Mobile rất tốt nhưng chúng ta vẫn muốn được tự do chọn trình duyệt mình thích. Trên Windows 10 Mobile hiện tại khá hẻo về mặt trình duyệt, ngoài một số trình duyệt không tên tuổi thì những trình duyệt xài khá tốt có thể kể đến như Opera Mini, Maxthon, Cốc Cốc, Surfy, Monument hay UC Browser. Nếu như bạn đang dùng các trình duyệt thứ 3 trên Windows 10 Mobile thì từ bản build mới nhất này, bạn có thể đổi trình duyệt mặc định qua thiết lập Change my default có trong phần Settings của Edge.

Chỉnh trình duyệt W10M.png

Mặc dù vậy, chức năng này vẫn chưa hoạt động tốt và cần chờ cập nhật thêm. Như vậy, đối với người dùng Windows 10 Mobile thì việc có thêm tùy chọn chọn trình duyệt mặc định sẽ khiến trải nghiệm sử dụng đỡ ràng buộc hơn. Còn nhớ từ bản cập nhật Update 2 của Windows Phone 8, Microsoft đã giới thiệu một hàm giao diện lập trình cho phép các nhà sản xuất thiết bị đổi các ứng dụng mặc định như camera hay nhắn tin sang ứng dụng họ mong muốn. Thế nên thời đó Lumia thì dùng Lumia Camera, LG dùng LG Camera, Samsung dùng Ativ Camera. Bên cạnh đó, còn có một hệ thống các ứng dụng mặc định ẩn trên Windows Phone đã tồn tại từ WP8 và thông qua hệ thống này thì người dùng có thể chọn ứng dụng theo ý muốn để thực hiện các tác vụ chẳng hạn như ứng dụng đọc file PDF hay ứng dụng tìm, mở file thay cho File Explorer.

Windows 10 Mobile hiện đang trở thành một nền tảng di động dành cho doanh nghiệp nên rất có lý khi Microsoft tích hợp ngày một nhiều các tính năng mở rộng đối với nhóm người dùng này.

Theo: MSPowerUser
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
Em bỏ win roài
too slow too furious
Tiếc cho một nền tảng mượt mà, hiện tại một nền tảng nồi lẩu lại lên ngôi.
ilove1520
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous Thực sự là mình thích wp tuy có đơn điệu nhưng mượt là ưu tiên hàng đầu của mình. Mình đã xài android và thề ko bao jo dùng android cà giật nữa. Nhưng hiện tại phải xài iphone. Muốn dùng ios thì kinh phí đầu tư ban đầu cho cái đt hơi lớn nhưng bù lại phải dùng được 4 đến 5 năm. Còn wp thì kho ứng dụng nghèo nàn quá nên rất tiếc.
@hypous đó là sự lựa chọn của người dùng
@hypous nồi lẩu là cái nào bác
Thiencl
TÍCH CỰC
8 năm
Coccoc
MS đã từng có cơ hôi bứt phá đó chứ, tiếc là sau vụ mua nokia thì lụi tàn dần đều
minhsuke
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn tin dùng Windows 10 mobile, mặc kệ thiên hạ nói gì và không có nhiều trò chơi như 2 hệ điều hành kia. Nói gì thì nói hiện tại mọi thứ đỡ hơn rất nhiều rồi về app rồi tính năng.
@minhsuke có youtube rồi hả bác
@pro744 một thời gian dùng iphone dùng cái youtube phát bực, quay về WP dùng tubecast sướng hẳn
@minhsuke Em cùng suy nghĩ với bác
@Bill Cypher Wp cái gì cũng tù, đến mấy cái app như bản đồ Here map hay ứng dụng office cũng ko bằng Android
nightfox23
TÍCH CỰC
8 năm
WP làm gì còn trình duyệt nào khác gọi là tốt đâu mà phải chuyển làm gì
WP đã từng có hiệu ứng quá tốt, nhưng không biết tận dụng cơ hội, hoặc khả năng có hạn nên bây giờ mới hẻo như vậy.
Đáng tiếc
Lâu lắm rồi mới có tin về win 10 mobile
Trình duyệt mặc định trên win 10 mobile là tốt nhất rồi còn của mấy hãng thứ 3 thì phải nói là cùi mía gì đâu
nhìn lumia là nhớ về nokia. Điện thoại nokia thiết kế lun đi trước thời đại. Mình vẫn thấy con nokia X7 thiết kế đẹp hơn mấy cái cảm ứng bây h rất nhiều.
@zozolozozove mặt trước thôi chứ mặt sau nhìn cắt xẻ chán lắm
@n.a.v.i.p Nhìn độc mà bạn 😃 chứ bây h điện thoại nào thiết kế cũng na ná nhau nhìn chán 😃 à còn
Sony Ericsson Xperia arc S nhìn khá đẹp.
@zozolozozove lâu lắm em mói thấy có người chung quan điểm, giờ vẫn mong muốn ở hữu em nó
@zozolozozove X7 dáng siêu chién, N9 đúng kiểu khác biệt, E72 chất khỏi chê, rồi dòng N gì đó hình cái lá cầm bị bạn chê là đồ chơi :V, Nokia của 1 thời của tôi
WP chỉ ước ao chạy được Chrome. Tại vì chrome dịch trang web tiếng Anh ngon.
Mong Nokia tái sinh mấy em oanh liệt thời N-series. Ah, các bác vote em 1 trong 3 em Lumia 430, 435 và 530 thì nên chọn em nào nha. Mua treo vô xe PCX vừa nghe Radio, vừa dẫn đường.
@viquoc_ly Vậy thím bik con Android nào màn 4" có GPS (A-GPS, GLONASS) nào rẻ không, càng rẻ càng tốt 😁
@viquoc_ly Viết tiếng việt có dấu
Bản đồ mặc định trên winphone vẫn làm tốt công việc dẫn đường.
adthuyanh
TÍCH CỰC
8 năm
@viquoc_ly Heremap còn có cái hay nữa là bản đồ dẫn đường offline luôn đó thím ei.
viquoc_ly
TÍCH CỰC
8 năm
@adthuyanh dữ liệu quá cũ rồi. đi cao tốc nhấn 120 toàn báo quá tốc độ. hẻm hiết ko cập nhật. google map cung offline dc nha. mà máy mình sim bùm, on, off ko wan trọng
Đã không dùng WP va IE từ lâu ^^
Vẫn cạp nhật, tưởng bỏ rồi chứ, phần cứng thì trả có con nào mới
@iphone368 ko hiểu sao cứ người bắc lại viết sai "trả", ngộ.

new phones:
https://www.microsoftstore.com/store/msusa/en_US/pdp/Acer-Liquid-Jade-Primo-Bundle--Unlocked/productID.2124016000

http://store.hp.com/us/en/ContentView?eSpotName=Elite-x3&storeId=10151

http://www.alcatelonetouch.us/alcatel-onetouch-fierce-xl-with-windows-10
@iphone368 950Xl mới đấy chứ, có con Dell gì mới ra nữa cơ
zdng12
TÍCH CỰC
8 năm
đang dùng 8.1 thôi vừa về lại tối qua
Nhìn cái hdh ngột ngạt khó thở 😔
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hybrid Gs Mình dùng từ win8, 10 đều thấy chán. Giao diện ko đâu. Có 10 đỡ hơn chút chút. Ông Wp cũng vậy nữa. Ô vuông cũng có chả thêm đc thông tin gì. Wiget của

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019