Bạn có bao giờ chỉnh EV khi chụp bằng điện thoại?

starnt
18/6/2013 3:53Phản hồi: 183
Bạn có bao giờ chỉnh EV khi chụp bằng điện thoại?
Camera tinh te chinh EV tren dien thoai.JPG

EV - Exposure Value (Exposure Compensation) tính năng bù trừ sáng khi chụp ở chế độ tự động hoàn toàn (hay bán phần) là một tính năng hay và quan trọng có ở phần lớn những chiếc smart phone có chụp hình.

Trong nhiều trường hợp ánh sáng / bối cảnh phức tạp như con mèo đen đứng trên đống than hay con gấu trắng ngồi trên tuyết, hay gặp nguồn sáng mạnh chiếu thẳng vào máy, thì máy ảnh cho dù là máy xịn hay điện thoại đều có khả năng đo sáng sai (tối quá hay sáng quá mức mong muốn). Công cụ bù trừ EV làm rất tốt chức năng điều chỉnh lại. Cực kỳ đơn giản, thấy sáng hơn mức mong muốn thì TRỪ, thấy tối hơn mức mong muốn thì CỘNG 😁

Xin hỏi các bạn Camera Tinh Tế, các bạn đã bao giờ sử dụng tính năng này ở điện thoại chưa?
183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thường xuyên dùng luôn ạ, nhất lạ chụp trong nhà
bt_mis
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất ít khi mình sử dụng EV 😃 dù có đôi khi bức ảnh không đủ sáng
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
11 năm
thậm chí giờ mới biết EV là cái gì :p
chienpt92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ngdthtrung giống bác này, giờ mới biết
E đang xài ip5 ko bít chỉnh ev trên đt đó giờ luôn. A Thanh có thể chỉ e chỉnh ở phần nào được ko ạh. Thaks a
huyhung3666
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leokoo IOS ko the tuy chjnh dc nhu cac may android dau ban nhe. Caj nay iphone tu chjnh het
Làm thế nào ạ? Em thì chỉnh góc độ khi nào cảm thấy đẹp là bấm.
Ev là sao mấy bác? :?
mammam
TÍCH CỰC
11 năm
@votungdn bù trừ sáng. nếu cảnh quá sáng hoặc tối thì hạ hay tăng EV để cân bằng
mammam
TÍCH CỰC
11 năm
đang sài 808 ko chỉnh EV ko được
mammam
TÍCH CỰC
11 năm
@Mr. Tian thánh auto là sao. ev chỉnh trong phần cretive của pure cơ mà. ở auto và scene ko có tùy chọn này. có thể bạn hiểu lầm ý mình. mình muốn nói là ko có ko được vì sài thường xuyên do mình chụp ngoài trời độ tương phản cao
sonngo2912
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mammam Mình cũng đang sài 808, chỉnh EV bình thường mà bạn
@mammam
Ý bạn là không chỉnh được hay là "không chỉnh không được" tức là luôn luôn thích chỉnh EV? =))
mammam
TÍCH CỰC
11 năm
@fRenzy ko chỉnh ko được với ko chỉnh được khác nhau hoàn toàn mà
ý mình nói là chỉnh thường xuyên. vì công việc phức tạp nên chụp ở nhiều đk ánh sáng khác nhau.
BLHT1111
TÍCH CỰC
11 năm
" sờ mác phôn " của mình ko có cái này 😔
Chắc bác nào xài Sony thì hay xài.....
@gagalovegood 9 xác xài sony ma kg biết chỉnh sv thì hoa hậu cũng thành mặt rô
mình cũng mới biết lần đầu
never !!
zenphan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xài trên Lumia 928 thì cái phần này rất quan trọng, nếu ko thì bức ảnh nó cứ "sáng quá mức cho phép"😁
cũng bít tính năng này, mới dùng trên n8, còn máy chính là ip5 thì k có tính năng này, cài pm may ra có
Bù sáng của máy chỉ làm cho ảnh xấu hơn!
RooExx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huyhoang_461900 Mình dùng chức năng này thường xuyên, chụp ảnh cận cảnh thiết bị cho công việc, không để flash auto được sáng tùm lum lắm... EV (-) (+) sẽ tác động giảm or tăng flash. Nói chung bạn nào dùng quen thì sẽ thấy rất hữu ích 😁 ảnh ra sẽ rất đẹp.
mình dùng nokia 603, do là bản rom tự chế nên có nhiều mức ev để lựa chọn, thường để +0.3 và +0.7 😆
umumti
CAO CẤP
11 năm
Em còn chưa biết cái EV trên điện thoại nằm ở đâu, vì em sử dụng 1280 ạ😃
@umumti 😃bác chuyển wa note1 rồi hả.
One X chia tay rồi sao😃

Sent from my The New Dép 2 ®
em xài i9100 dùng cameraFV xài phải nói là liên tục,chả khác gì thợ chuyên nghiệp:pnhưng công nhận cái này hữu ick
k1200gt
TÍCH CỰC
11 năm
@bachhaiduong29 bác cũng dùng cameraFV à , bác tải ở đâu thế cho em xin link với , em tải bản đã c.rack rồi , nhưng mà hay bị lỗi lắm ạ ( lỗi tiệu cự , điểm lấy nét 😕 )
Hồi trước có định dùng, nhưng mỗi lần chỉnh EV thích hợp xong thì đối tượng chính đã giải tán từ đời nào rồi nên thôi, cứ auto cho lành.
thường xuyên luôn. đặc biệt là với mấy con sony cam mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019