Bạn có bao giờ để ý thấy ảnh chụp quảng cáo đồng hồ thường để ở lúc 10 giờ 10 phút?

Gia Tường
5/1/2015 5:31Phản hồi: 133
Bạn có bao giờ để ý thấy ảnh chụp quảng cáo đồng hồ thường để ở lúc 10 giờ 10 phút?

Đã bao giờ bạn để ý thấy phần lớn những ảnh chụp quảng cáo đồng hồ thường luôn đặt kim giờ và kim phút ở mốc 10 giờ 10 phút? Nếu bạn chưa biết thì bạn có thể tìm hình ảnh bằng Google và tận mắt chứng kiến quy luật chụp ảnh thú vị này.

Theo New York Times,, lý do cho việc này khá đơn giản và rõ ràng: Tính thẩm mỹ. Người ta đã nghiên cứu và nhận ra rằng, việc đặt kim ở vị trí 10:10 sẽ cho hiệu ứng thị giác tốt nhất. Các cây kim được đặt chồng lên nhau và ở vị trí này, kim giờ sẽ không bị kim phút che khuất và ngược lại. Ở vị trí này còn cho cảm giác mặt đồng hồ đẹp hơn vì bộ não của con người rất nhạy cảm với sự đối xứng và trật tự.

Bạn có thể dễ dàng tìm thấy mốc thời gian này ở phần lớn ảnh chụp sản phẩm đồng hồ​

Một lý do khác đó là Logo của hãng thường được đặt ngay dưới số 12, vì thế 2 kim giờ và phút sẽ tạo thành 1 góc nhọn, làm nổi bật logo. Đôi khi logo đặt ở mốc 3h, 6h hoặc 9h thì vị trí của 2 kim vẫn hoàn hảo vì không che khuất bất kỳ thành phần nào trên mặt đồng hồ.

Lý do cuối cùng là tại thời điểm 10:10, các cây kim sẽ tạo thành hình chữ V và tạo cảm giác "vui vẻ" (V là viết tắt của Victory - chiến thắng). Con người khi tạo dáng chụp ảnh cũng đưa ngón trỏ và ngón giữa lên tạo thành hình chữ V, tượng trưng cho niềm vui. NYTimes cho biết trước đây Timex thường chọn mốc 8:20 để chụp ảnh sản phẩm của mình. Nhưng sau này hãng đã quyết định đổi lên thành 10:10

Có rất nhiều giai thoại liên quan đến mốc thời gian này, và nhiều trong số đó liên qua đến các sự kiện lịch sử của thế giới như thời điểm Tổng thống Mỹ Lincoln/JFK bị ám sát, thời gian Mỹ thả bom nguyên tử,...). Tuy nhiên đây có phải là sự trùng hợp không hay có lý do nào khác thì không ai biết.

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ashimo3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này tới bây giờ mình mới để ý. Kể ra cũng thú vị quá! :p
earl_grey
TÍCH CỰC
9 năm
Thật ra những điều này đã được phân tích như thế từ rất lâu rồi, nhưng đọc lại vẫn thấy thú vị. Họ chẳng làm gì mà không có lý do.
xkhoax
TÍCH CỰC
9 năm
tất nhiên điều đó đã tồn tại từ lâu, đừng phát biểu thiếu xây dựng như thế
Yugo
ĐẠI BÀNG
9 năm
chữ V là biểu tượng của mặt cười
thú vị nhỉ 😃 giờ mới để ý
Cái này hay đó.
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
10h 9 phút mà
chú này nói đúng 10:09, 9 nút số đẹp =]]
Khi nhìn đồng hồ kim thì chẳng ai đọc là 10h9p
Đã nói đến đồng hồ thì ngta tính chính xác đến sự hoàn mỹ, chính xác tuyệt đối, sự thành công và quý trọng thời gian. Không thể nói là mắt người nhìn bảo 10giờ10phút như bác được. Đấy là cách phán xét sai lệch về đồng hồ, là thước đo thời gian !
Ở đây chúng ta đang bàn đến hình ảnh đồng hồ xuất hiện thường niên trên hình ảnh chứ không phải việc xem giờ hằng ngày !
thanhquy7879
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như đa số là 10h9p. 😁

Gửi từ iPhone......!
mình mới phát hiện ra 10h9' chứ ko phải 10h10'. tại sao ?
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
chắc là để cho đối xứng thôi mà bác. đồng hồ cơ thì khi kim phút quay kim giờ cũng quay, nên nó hơi lệch về phía 12 giờ 1 chút chứ không ở đúng vị trí số 10
Vì 10h10p thì kim giây sẽ lại che lấp logo bạn ạ
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
9 năm
hình đấu tick hay biểu tượng victory 😁
HungAnh9
TÍCH CỰC
9 năm
Rất hay, thấy cũng nhiều mà giờ mới biết 😁 À ad rảnh giải thích dùm luôn tại sao bọn con gái bi giờ chụp hình thường hay chu mỏ thế o_O
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
làm da mặt căng , khuôn mặt nhọn hoặc tròn bầu bĩnh đi
carrick
ĐẠI BÀNG
9 năm
ca này khó ah nha o_O
trandaubac
TÍCH CỰC
9 năm
làm da mặt căng , khuôn mặt nhọn hoặc tròn bầu bĩnh đi
tommykp
TÍCH CỰC
9 năm
giải thích sao với đồng hồ đt vẫn để 10:09... 😁 chắc còn lý do khác nữa, chủ thớt nghiên cứu thêm rồi cập nhật bài viết đê
còn đồng hồ đt lumia thì theo tên 😁 10:20, 9:20, 9:30, 8:30, 7:30... :D
Iphone thì 9h5'
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko thích nói câu này nhưng mà,
Mình đã phải đăng nhập để like cho bạn 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
LẠi chữ V và a Sung đã ra mắt đt dành riêng cho thị trường Việt Nam SamsungGalaxy V :p
tiennp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cám ơn chủ thớt, bây giờ mới để ý ... Rất thú vị :3
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
KLQ: nhưng sao toàn ảnh của TIMEX hết thế..😁. Rất thích kiểu dánh của timex
10h8'36" mới đúng
hình minh hoạ là đồng hồ của TAGHeuer thì phải
10h9' là tại vì nếu kim phút chỉ đến số 2 (tức là tròn 10 phút) thì kim giờ không còn nằm ở số 10 nữa mà sẽ lệch lên một chút. Vì vậy để đối xứng kim giờ và kim phút thì kim phút sẽ chỉnh chưa đến số 2 (tức là khoảng 9 phút), lúc đó kim giờ cũng lệch lên phí trên so với số 10 một chút. Như thế nó sẽ tạo ra chữ V đối xứng hơn.
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đơn gản là nếu 10h10' đúng thì kim giây sẽ điểm 12, che mất logo đồng hồ. chấm hết, không phức tạp như bạn suy nghĩ đâu 😃
Bạn lại suy nghĩ quá phức tạp rồi. Chắc bạn cũng chẳng hiểu những gì mình nói đâu. Và cũng chẳng có ai chỉnh kim giây ở chính số 12 cả, mình chỉ đang bàn về kim giờ và phút thôi.
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
9 năm
chính bạn không hiểu mình nói. Mình nói là nếu để đúng 10h10' thì kim giây sẽ để đúng số 12, lúc đó nó sẽ che mất logo, nên người ta không để đúng 10h10' mà để sớm hơn vài giây. chứ chẳng phải vì vài micromet như bạn nói đâu
nhưng đồng hồ điện tử cũng 10h9p mà bạn
mình thấy đa số/hầu như là 36 giây 🤔 tại sao là 36
dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chữ V biểu tượng của victory
traind
CAO CẤP
9 năm
10h9 phút nhưng kim dây đã bước sang dây thứ 10 rồi ko biết đã dc coi là 10h10 chưa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019