[Bạn có biết] 108 tỉ người đã được sinh ra trên trái đất này

ND Minh Đức
29/10/2016 11:41Phản hồi: 80
[Bạn có biết] 108 tỉ người đã được sinh ra trên trái đất này
Ước tính công bố năm 2015 bởi Cục điều tra dân số Mỹ cho biết từ xưa giờ đã có 108,2 tỷ người được sinh ra trên Trái Đất, 100,8 tỷ người đã chết và hiện giờ "chỉ còn" có khoảng 7,4 tỷ người đang sinh sống. Nói cách khác, số người chết nhiều gấp 14 lần số người còn sống và chúng ta chỉ nằm trong số gần 7% những người từng được sống trên Trái Đất này, 93% còn lại đã chết. Trong một giả định vui, nếu tất cả đều biến thành zombie, thành ma,... thì có lẽ sẽ áp đảo người sống chỉ trong vài phút ngắn ngủi.

Vậy làm thế nào các nhà nghiên cứu có thể đưa ra các ước tính này? Đầu tiên cục điều tra dân số Mỹ (PRB) chọn năm 50.000 trước công nguyên là mốc đầu tiên. Đây là thời điểm Homo Sapiens hiện đại xuất hiện. Các nhà khoa học vẫn tranh luận về mốc thời gian này bởi một số ý kiến cho rằng họ người bắt đầu xuất hiện trên Trái Đất từ cách đây hàng triệu năm. Tuy nhiên mốc 50.000 trước công nguyên vẫn được chọn bởi PRB và nhiều tổ chức lớn khác chọn.

Tất nhiên, số lượng những người được sinh ra sau đó cũng được các nhà nghiên cứu suy đoán, ước tính dựa trên những thông tin thu được. Tuổi thọ dự kiến ban đầu khá thấp do thiếu các điều kiện y tế, các vấn đề về thức ăn, thay đổi khí hậu, giết hại lẫn nhau và nhiều vấn đề khác khiến cho tốc độ tăng trưởng dân số giai đoạn đầu khá chậm. Vào thời điểm ấy, tỷ lệ trở sơ sinh tử vong lên tới 500/1000 hoặc cao hơn. Bên dưới đây là chi tiết tình hình dân số thế giới qua từng giai đoạn.

Thú vị hơn, chúng ta có thể thấy rằng tốc độ tăng dân số từ năm 1 tới năm 1650 khá chậm do ảnh hưởng của sự kiện bùng phát bệnh dịch hạch. Sang thời kỳ cách mạng công nghiệp cho tới hiện tại, dân số bắt đầu bùng nổ cho tới giờ. Từ năm 1850 tới nay, danh số thế giới đã tăng gấp 6 lần. Tất nhiên, trên đây chỉ là những ước tính mang tính tương đối dựa trên tỷ lệ tăng dân số, tỷ lệ sinh,... cùng các sự kiện tác động. Tuy nhiên nó cũng phần nào cung cấp được thông tin về lịch sử phát triển của nhân loại từ thuở xưa tới nay.

Tham khảo PRB
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình là người thứ bao nhiêu vậy, thống kê dùm đi:rolleyes:
Họ phải thống kê xem là đã chịch nhau bao nhiêu lần nữa chứ, đâu phải tự nhiên mà sinh dc đâu😁:D:D
BAOBOI2010
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mtancong http://www.bbc.com/news/world-15391515
Moá ,7,4 tỷ ng này một ngày ngốn biết bao nhiêu gạo nhỉ?!
@ngaythu6-lamuor chịch bn nữa
@ngaythu6-lamuor ị biết bao nhiu shit 😁
diep_ddd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaythu6-lamuor Ị không biết bao nhiêu tấn bạn nhỉ
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngaythu6-lamuor 7,4 tỷ người này mỗi người chỉ click 1 lần duy nhất vào quảng cáo trên clip của bạn up trên youtube, bạn sẽ có 7400 tỷ VND
@Fbiprohj
Alo
Nghe con số mà giật mình! 😁
bogialata
TÍCH CỰC
7 năm
số 2 là Adam và Eva hả 😁
vipvn1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bogialata nều điều này là thực chắc không có 108 tỷ người
Fro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bogialata số này hơi ảo, 1 nhóm người sẽ là chuẩn xác hơn.
Kiến thức hay. Riêng e , e giết chết ko biết bao nhiêu sinh linh vô tội mỗi ngày. Ko chừng hàng tỷ í chứ
@anhlanguoibanthan Nguyên nhân chính là mấy em Jav, ozawa chẳng hạn. Ko có thì đâu đến nỗi @,@
@ticktack Hịc. Sự thật như bác nói. Cai nghiện ko dc bác ak
Vụ 100 tỉ này hồi trước có nghe...
1/100 tỉ người được sinh ra , 1/7 tỉ hiện còn sống...
Mỗi chúng ta là 1 hạt cát trên sa mạc, 1 giọt nước trong đại dương nhỉ...
Con số thống kê này rất cần để... chữa bệnh cho 1 số ko ít người bị bịnh hoang tưởng, chảnh chọe, nghĩ mình là cái lỗ rún vũ trụ...
@MrDuc2010 thực ra vũ trụ kg phải chỗ cái rốn đâu nha bạn mà cách cái rốn một gang tay nha.=))
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
@MrDuc2010 mấy thằng pede chứ ai.
@tucammoi Người ta đâu có cướp bồ của bác đâu. Bác phải cám ơn người ta mới đúng đấy.
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
@thienthantudo nó thik bạn mà bạn ko thik nó thì nó phá cho bạn chết dở, đặc biệt là mấy thằng bóng kính, bóng lộ thì ko nói. Nó thik gái đẹp thì gái ko thik nó, trai đẹp thì cũng ko thik nó nên nó hận đời lắm.
xem phim Tam Quốc trăm vạn đại quân nó đánh một trận mà còn mỗi chục thằng chạy về, thời đó chắc dân cũng đông khiếp lắm
meoden8x
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Con số trong 3 quốc toàn chém gió thôi, trước đọc ở đâu đó nói dân số cuối thời 3 quốc là Nguỵ: 2.5 triệu, Ngô: 1.4-1.5 triệu, Thục: 940 ngàn. Vậy thì Lưu Bị lấy đâu ra 70 vạn quân đánh Đông Ngô?
PS: Tuy nhiên vào thời cực thịnh của nhà Đông Hán có 60 triệu dân, nếu thời này có trăm vạn đại quân thì chắc là thật.
@meoden8x E thấy dân số cả quốc gia như thục mà chỉ có 940k thì hơi vô lý vì cái thành phố Sài Gòn như cái lỗ mũi đã gần 10 triệu dân rồi 😕😕, nhưng công nhận quân số toàn chục vạn như trong truyện đúng là chém quá 😁
@If you dont mind nó cứ nói phét thôi, 1 triệu người đấy @@
meoden8x
TÍCH CỰC
7 năm
@finalmagic Vãi cả Sài Gòn nhỏ như lỗ mũi, bạn có biết khi Án Anh là sứ giả nước Tề đi sứ nước Sở có chém gió với vua Sở là kinh đô của nước Tề có 3 vạn dân, dùng vạt áo có thể che lấp mặt trời, vẩy mồ hôi thành mưa không :D
@If you dont mind trước thời tam quốc dân số nhà đông hán là 56m dân đến nhà tấn chỉ còn 26m dân trích từ theo tin bách khoa toàn thư mở
bernerasu
TÍCH CỰC
7 năm
làm cách nào đa dạng nguồn gen mà không bị trùng huyết?
em xin góp 2 nhát chịch trong số 7,4 tỷ người nhé 😁
dinh00789
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanghung.tb Oke em . anh có mấy cha bống trong 7 tỉ ấy . cho em chịch gãy kiu luôn.
libieu
CAO CẤP
7 năm
ít hơn so với mình nghĩ khá nhiều o_O
quqq
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh em nào có mặt trong 7 tỉ người còn sống điểm danh cái
Giống như câu hỏi Alexander Đại Đế hỏi một trong những người Bà-la-môn ông bắt được: người sống nhiều hơn hay người chết nhiều hơn? Và câu trả lời là người sống.
...vì người chết đã không còn có thể đếm được nữa...
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
chờ chiến tranh hạt nhân xảy ra thôi, là xong hết 😁
Chúng ta sắp ghi tên vào danh sách trên 😃
tan512
TÍCH CỰC
7 năm
Ghi tên nào
kurt80
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu không có tôi thì làm gì có con số này nhỉ.
thống kê Mỹ lây hình ảnh Nhật. có ý gì nhỉ
Anh chị em đã bao giờ nghĩ nếu bọn Tung của nó huy động toàn đân chổng mông oánh mỗi thằng một phát rắm sang Việt Nam thì có cần chiến tranh nữa không:eek:. Mà mỗi thằng nó ị một bãi thì ôi thôi Việt Nam ngập ...😕
mik đến giờ vẫn chưa hiểu loài người sinh ra trên trái đất để làm gì nhỉ ???
@vo khanh tan Để cung cấp CO2 cho thực vật nó phát triển 😁
yokel
TÍCH CỰC
7 năm
@vo khanh tan Sinh ra để cày.Sướng là lúc còn nằm trên tay đặt đâu ngủ đó chưa biết gì. Từ lúc học lớp 1 thấy khó quá cố gắng lên lớp 2,...cố học lớp 12 cho xong để có bằng cấp 3, học ngày đêm để đậu đại học.xong đi làm bao nhiêu va chạm cân não trong cuộc sống cũng đau đầu còn hơn đi học và lấy vợ,chồng sinh con lo cho con lại bao nhiêu bộn bề cuộc sống (ko biết nó có học hành tốt không, nó lấy vợ chồng hạnh phúc ko....) lúc đó mình cũng già và bệnh hoạn ập đến và lại còn lo toan về cuộc sống con cái nữa còn đau đầu hơn nữa chưa kể có tiền ko tiền còn te tua nữa.
* Còn những hình thức vui chơi giải trí nếu có điều kiện hay ngủ chỉ nhằm phục vụ tăng tinh thần, lấy sức để cày mà thôi
Tóm lại con người sinh ra để : Chịc và Cày rồi trở về cát bụi

*** thêm nữa là con người sinh ra là đã khắc lên người chữ khổ rồi do vậy nếu mình có thông minh hơn người và điều kiện vật chất hơn người thì hãy ủng hộ cho họ (gần nhà mình có người 5h chiều ra buôn bán bánh đến 3h sáng thu nhập chưa đến 150k, cô kia bán hộp chuối nướng khổ cực vậy mà có 7k thử hỏi 1 ngày kiếm được mấy đồng ...mình mua về cho mấy đứa cháu và kêu gọi mọi người trong xóm mua ủng hộ lắm,quần áo cũ đem đi ủng hộ dân tộc tây nguyên... )
trieuluu
TÍCH CỰC
7 năm
@fapit Mother bác , e thích bác rồi nha kkkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019