Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Bạn có biết] Bao lâu thì cần phải thay bàn chải một lần?

ND Minh Đức
21/12/2018 19:18Phản hồi: 120
[Bạn có biết] Bao lâu thì cần phải thay bàn chải một lần?
Nếu bạn không nhớ lần cuối cùng vứt bàn chải đánh răng thì chắc chắn sau khi đọc bài viết này bạn sẽ thay một cái mới ngay lập tức. Theo khuyến cáo từ Hiệp hội nha khoa Mỹ, bạn cần phải đổi bàn chải đánh răng (bao gồm cả đầu bàn chải điện) mỗi 3-4 tháng nếu 1 ngày chải răng 2 lần.

Việc chải răng mỗi ngày là điều đã quá đơn giản mà ai cũng phải làm mỗi khi thức dậy, sau khi ăn hoặc trước khi đi ngủ. Tuy nhiên, việc thay bàn chải thì một số người lại hay quên. Tất nhiên, nếu bản chải không sạch thì làm sao có thể vệ sinh răng một cách hiệu quả?

Hiệp hội nha khoa Mỹ đã có khuyến cáo đối với một người chải răng 2 lần mỗi ngày thì cần phải thay bàn chải định kỳ 3-4 tháng. Tuy nhiên, nhiều nha sĩ có kinh nghiệm khẳng định rằng hướng dẫn này thường không được nhiều người để ý. Thậm chí, vị nha sĩ nhiều năm kinh nghiệm Keith Arbeitman tại Mỹ cho biết ông phải đưa bàn chải cho các bệnh nhân sau mỗi lần họ tới khám răng để đảm bảo họ luôn dùng bản chải mới.

Theo Arbeitman thì vấn đề ở đây phụ thuộc vào tần suất chải răng của mỗi người, tuy nhiên cần phải đánh giá ngoại hình của bàn chải để quyết định thay cái mới chứ không phải quá tuân thủ vào các khung thời gian. Một khi các sợi lông bắt đầu bị cong thì bàn chải cần phải thay vởi nó không còn hiệu quả làm sạch nữa.

Một cách khác để xác định khi nào cần thay bàn chải chính là tập thói quen đánh lưỡi quanh các răng sau khi chải răng để đánh giá độ sạch và trơn bóng của răng. Khi các cảm giác sạch và trơn bình thường không còn nữa thì cũng là lúc chúng ta cần phải thay bàn chải mới.

Việc thay bàn chải mới không chỉ góp phần bảo vệ sức khỏe răng miệng mà thêm vào đó, nó còn tranwsh được những loại vi khuẩn và mầm bệnh. Một nghiên cứu hồi năm 2015 đã chỉ ra rằng thậm chí còn có những hạt phân siêu nhỏ nằm trên bàn chải (vâng, xin lỗi nhưng đó là sự thật). Đồng thời, Arbeitman cho biết ông và vợ luôn thay bàn chải của cả 2 người sau khi có một trong số họ bị bệnh bởi nhiều loại vi khuẩn hoặc virus sẽ lây lan qua những chiếc bàn chải ở gần nhau.

Dù vậy, cũng không nên lo lắng thái quá bởi Arbeitman khẳng định rằng “nếu bạn dựng bàn chải lên và để nó khô sau mỗi lần sử dụng thì phần lớn vi khuẩn sẽ chết.” Chính Hiệp hội nha khoa Mỹ cũng khẳng định rằng lượng vi khuẩn trên bàn chải không đủ để làm hại bạn dù cho bạn có dùng nắp đậy bàn chải sau mỗi lần sử dụng hay không. Và thú vị hơn, một nghiên cứu hồi năm 2017 đã chỉ ra rằng việc sử dụng nắp đậy bàn chải vô tình lại tạo cơ hội cho vi khuẩn sinh sôi nhiều hơn.

Tham khảo BI, BD
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều người toe lông như thế này vẫn không bỏ. Như mình chả để ý bao lâu nó cứ hơi toe lông ra là bỏ 24312680-110930287.jpg
@Emranhieulam1990 Cứ ngày xưa ngày xưa... thời Pháp qua người Việt đã đánh răng rồi và những ai không đánh răng thì ăn trầu để diệt khuẩn trong miệng . U có quay ngược về thời xưa để xem răng miệng thời đó thế nào ko mà phán chắc chắn vấn đề về răng miệng không phải là ít .
Gachip91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 vl quả bàn chải. nhìn còn tã hơn cái e dùng cọ bồn rửa mặt
@ongtho11911 Ngày xưa ,dân nghèo mới bị hỏng răng là do đời sống vật chất còn quá khổ nên thế chứ bọn giàu có nó bị hỏng răng đâu.
@Emranhieulam1990 Vl thanh niên . Bởi nhà giàu họ có tiền mua bàn chải đánh nên mới ko bị hư răng đó . Cắn hàm rồi ba .
getbacker86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tui thì gần 2 tháng vì chải răng 3 lần/ngày. Mà ko thay ko đc vì lúc ấy bản chải bị tưa hết nên nếu tiếp tục chải thì sẽ ko sạch và đau nếu răng @@
@getbacker86 Bác sài nhiều thì mua loại cứng cho đỡ thay nhiều. Sài mềm lại te tua
ThanhfTins
ĐẠI BÀNG
5 năm
@getbacker86 bác siêng thế, ngày t chỉ đánh 2 lần
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@pro744 Xài nhiều thì phải dùng loại này cho được lâu.
150553-2-dung-cu-don-ve-sinh-inox-than-dai-0-body (4).jpg
Bacutri
TÍCH CỰC
5 năm
Không để ý bao nhiêu ngày chỉ đánh thấy đau nướu thì thay thôi 😃
dntphuc
TÍCH CỰC
5 năm
Khi nào nó rụng hết lông thì thay. 😁
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dntphuc rồi tiện thể thay răng luôn là vừa
@nhanho@ussg Cười bò với còm men của hai bác
dukichlang
TÍCH CỰC
5 năm
4-6 tháng gì đấy.
Khi nào không còn tí lông nào nữa thì mới thay cơ! Hi hi!
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đặt lịch trong Calendar điện thoại cứ mỗi 3 tháng lại tự động nhắc thay bàn chải 1 lần. Trong tủ để sẵn 1 lốc chục cái, đến ngày rồi cứ thế lấy cái mới ra dùng thôi
@quanghuy0604 Y chang mình luôn 😃
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy nó bị tơi thì thay, lúc đó đánh hết sướng rồi nên phải thay thôi
Leduan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng tháng đã hỏng mẹ bàn chải rồi
àn ải à ì ???
2 lần/1 ngày thì 3 tháng thay, 1 lần/1 ngày thì nửa năm thay, ko đánh răng-> vô cực 😁
Dzhuy
CAO CẤP
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Haha không đánh răng lời nói có trọng lượng hẳn
Khang 5755
TÍCH CỰC
5 năm
@hiệp sĩ kanzaki Không đánh răng khỏi thay bàn chải,chỉ phải thay răng thôi!
Khi nào như bàn chải chân thì thay
Mình thuộc dạng lầy lội rồi. Bao giờ chảy máu lợi mới thay 😆
Minhstqv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích thì thay. Bà có thì thay. Việc chi phải bàn cãi
Rụng lông thì bỏ. Kkk
Mình thấy xài 1-2 tháng là nó banh tè le cái đầu rồi. Đợi 4 tháng chắc gớm lắm
@thanh_satria Em mình nó mới dùng 1 tuần thôi mà tè luôn rồi, còn mình đánh mấy tháng vẫn bình thường, hơn nhau ở kỹ năng he he.
Elnino11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KeniVinh em thay mỗi 3 tháng, mà đến khi vứt nó vẫn cứ y nguyên, chỉ mòn chút ít 😁
Mình mua bàn chải 30k xài 2 năm rồi chưa hư nên chưa bỏ vẫn xài bình thường
Thực sự điều rất nhỏ nhưng ko để ý đến mấy.
Khi nào vợ mình thay thì thay thôi chứ ít khi để ý.
duckvy
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvutruong Đêm thì đánh răng bằng bàn chải của vợ, xong phải ra đánh răng bằng bàn chải của mình liền nên bao giờ của mình cũng nhanh mòn hơn của vợ, bác hiểu ko?
@duckvy Quỳ.... 😃 😃
Thay làm gì, cứ thế mà đánh thôi
@Airblade14 Hay là bác làm 1 bài về rác thải từ bàn chải đánh răng đi =)))
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Airblade14 Đúng thế, chiến thôi, ai rảnh thay dùm thì thay!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019